Kê khai tạm nộp thuế TNDN quý đối các doanh nghiệp được giảm, gia hạn nộp thuế TNDN theo Thông tư số

Thảo luận trong 'Phần mềm HTKK' bắt đầu bởi phantuannam, 22 Tháng tư 2009.

12,868 lượt xem

1. phantuannam

phantuannam www.tapchiketoan.vn Staff Member

Theo Công văn số 2987/CT-TTHT V/v Kê khai tạm nộp thuế TNDN quý đối các doanh nghiệp được giảm, gia hạn nộp thuế TNDN theo Thông tư số 03/2009/TT-BTC, của Cục thuế Tp. HCM

Công văn số 2987/CT-TTHT V/v Kê khai tạm nộp thuế TNDN quý đối các doanh nghiệp được giảm, gia hạn nộp thuế TNDN theo Thông tư số 03/2009/TT-BTC Link phụ tải tại đây

Bản phụ lục xác định số thuế TNDN được giảm 30% thuế TNDN và thời hạn nộp thuế được gia hạn theo mẫu biểu ban hành kèm theo văn bản này Link phụ tải tại đây

Các bài viết khác:

Last edited: 21 Tháng bảy 2009
  2. boloncon

boloncon Thành viên sơ cấp

Chào bạn Phamtuannam
    Cảm ơn bạn đã post công văn 2987/CT-TTHT lên nhưng mình đọc đấy là công văn của Cục thuế Thành Phố Hồ Chí Minh, có phải công văn hướng dẫn của Tổng Cục thuế hay Bộ Tài chính hướng dẫn thống nhất cho cả nước thực hiện đâu?
    Không biết ở Cục thuế tỉnh mình có nghe theo sự hướng dẫn của Thành phố Hồ Chí Minh không nhỉ?
    Thôi, nếu chưa có hướng dẫn thống nhất cả nước, tốt nhất là tỉnh nào cứ về hỏi tỉnh ý về cách kê khai điều chỉnh giảm 30% thuế TNDN cho chắc ăn các bác ạ

3. phantuannam

phantuannam www.tapchiketoan.vn Staff Member

Thân gửi boloncon,

Công văn này áp dụng cho các quận huyện thuộc Tp. HCM :) Đã được triển khai tới các Chi cục quận huyện và các doanh nghiệp thực hiện rồi....

Trước khi có công văn này, mình nhận được ít nhất 2 hướng dẫn cách xử lý khác nhau khi trình bày về khoản thuế TNDN được miễn giảm.

1. Cục thuế Tp. HCM khi đi trình bày ở các hội thảo thường hướng dẫn DN ghi tay bổ sung trên tờ khai.

2. Đối với Chi cục thuế Quận Gò Vấp thì đề nghị DN lập bảng KQ HĐKD kèm theo.

Có lẽ chính vì vậy mà có sự ra đời của công văn nói trên!

Còn Tp. Hải Phòng thì sao? Cục thuế Hải Phòng hướng dẫn DN thể hiện khoản giảm thuế này như thế nào?

Last edited: 22 Tháng tư 2009
  4. meokitty1985

meokitty1985 Thành viên sơ cấp

em thấy ở KBNN Q.Đống Đa HN cũng áp dụng giảm 30% TTNDN rồi mà, bác nào nộp ở Quận khác ko thấy thông báo thì nhớ hỏi cán bộ thu nhé.

5. boloncon

Ở Cục thuế Hải Phòng mình nộp tờ khai được hướng dẫn tờ khai TNDN để giảm 30% thuế theo hướng dẫn tại Thông tư 03/2009/Tt-BTC thì không kê khai trên tờ khai mã vạch mà kê theo mẫu quy định tại Thông tư 60/2007/TT-BTC và chèn thêm 2 dòng đề nghị miễn giảm trước dòng "Tôi xin cam đoan.." như mẫu sau:

Các file đính kèm:

Last edited: 26 Tháng tư 2009
  6. boloncon

Cách kê khai miễn giảm thuế TNDN rất “phong phú” như trên, theo mình do bác TT 03/2009/TT-BTC chơi hơi “kho khó” với bác HTKK.
    Mình xin trích dẫn nguyên văn hướng dẫn TT 03/2009/TT-BTC:
    Và hướng dẫn đề nghị giãn nợ
    Nếu theo cách kê khai của Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh thì không đúng theo hướng dẫn tại Thông tư 03/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính như trích dẫn ở trên và cũng không tách bạch được số thuế TNDN của các doanh nghiệp đang được ưu đãi miễn giảm theo Luật thuế TNDN với số thuế TNDN được miễn giảm theo gói kích cầu của Chính Phủ theo QĐ 30/2008/QĐ-TTg vì hai mức ưu đãi này đều được đưa vào mã [18] ở tờ khai 01A/TNDN (hoặc [19] ở tờ khai 01B/TNDN).

Nếu theo cách kê khai của Cục thuế Hải Phòng thì đúng theo hướng dẫn tại Thông tư 03/2009/TT-BTC nhưng lại quay trở về thời kỳ “tiền HTKK”, phí công anh chị em mình bàn tán trên diễn đàn.

Theo ý kiến của mình thì để kê khai miễn giảm thuế TNDN này trên HTKK chúng ta cũng có thể kê khai bình thường chưa có phần miễn giảm trên tờ khai 01A/TNDN (hoặc 01B/TNDN) sau đó quay lại tờ Khai bổ sung mẫu 01/KHBS để khai điều chỉnh giảm 30% số thuế TNDN được miễn giảm trong quý tại mã [19]-Thuế TNDN phải nộp trong kỳ đối với tờ khai 01A/TNDN (hoặc mã [20] đối với tờ khai 01B/TNDN)
    Mục Nội dung giải thích đính kèm thì nhập thêm 2 hoặc 3 dòng theo hướng dẫn tại TT 03/2009/TT-BTC nêu trên với lý do là: “tớ quên chưa đề nghị giảm ở tờ khai chính”:rotfl:
    Xin được nhắc lại là đây cũng chỉ là ý kiến của riêng mình thôi nhé chứ trước khi các bạn làm tờ khai thì nên hỏi lại cơ quan thuế sở tại bạn nhé.

Last edited: 26 Tháng tư 2009
  7. ngocsonbiogas

ngocsonbiogas Thành viên sơ cấp

không kết chuyển sang tờ khai tạm tính thế thu nhập doanh nghiệp trên 2.0

tình hình là em thấy cái phiên bản 2.0 ko đưa số liệu vào trong tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính, thì phải àm thế nào các bác ơi chỉ giùm cho em mấy thanh các bác rất nhiều

Last edited: 28 Tháng tư 2009
  8. thd6758

thd6758 Thành viên thân thiết

để có thể dung hòa giữa HTKT và thông tư 03 giảm, giãn nộp thuế có thẻ làm như sau :
    Với HTKT vẫn khai bình thường gồm số lợi nhuận tạm tính, thuế suất 25%, số thuế dự kiến giảm, số thuế còn nộp
    sau đó bạn in ra đồng thời trên word hoặc excel căn chỉnh khu vựu còn trống ở dòng cam đoan và chỗ ký đóng dấu ghi thêm các dòng như :
    thuế TNDN được giảm, Thuế TNDN còn nộp, thời hạn nộp
    sau đó đưa các tờ đã in từ HTKT vào in tiếp là ổn ngay.
    Mình đã làm vậy và các chi cục thuế ở Hà Nội đều chấp nhập không y kiến gì

9. thanhvunt

thanhvunt http://thanhvunt.com

Ở quơ em hướng dẫn như sau:

1. Không điền cái phần giảm 30% đó vào chỉ tiêu 18 hoặc 19, em nào điền vô đó thì mang về làm lại.
    2. Ghi bằng tay 2 dòng (dòng 1 là số thuế được giảm, dòng 2 là số thuế phải nộp), canh chỉnh để in (lần 2) bằng word hoặc excel như cách của tdh6758 cũng được.
    3. Không cần ghi cái câu đề nghị thời hạn nộp thuế, mặc định được hiểu là được gia hạn 9 tháng.

10. tantruongson

tantruongson Thành viên thân thiết

Mình ở chi cục thuế Quận Ba Đình cũng được giảm 30% thuế TNDN mà

11. Thanh Nam

Thanh Nam Admin

Chi tiết cách kê khai cho TP.HCM theo công văn 2987, các bạn xem file pp ke khai thue TNDN tam tinh theo link http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=64830

Chỉ sợ là các chi cục chưa update kịp sẽ bắt làm theo Tổng cục thuế.

12. hoalayon84

hoalayon84 Thành viên sơ cấp

cho mình hỏi một chút. Mình mới làm kế toán cho gia đình bên chồng đuợc một tháng, vì kế toán của nhà xin nghỉ việc mà không báo trước, nên bây giờ mình phải làm báo cáo doanh thu tạm tính. Vì quý 1/2010 chưa có doanh thu vậy mình báo cáo để trống đúng không. Trả lời giúp mình với. Mình cảm ơn