Cách làm tờ khai thuế TNCN theo mẫu 02/KK-TNCN

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
K

kimanhle

Guest
30/1/08
8
0
1
39
TP.HCM
Cho em hỏi, nếu công ty có 5 lao động, chỉ có 1 người lương 4tr, còn lại lương < 2tr thì có phải làm tờ khai thuế TNCN ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamthuminh

Guest
16/12/08
40
0
0
hanoi
Ủa sao không làm theo tháng mà lại làm theo quý vậy ?
Vào chương trình HTKKT, chọn Thuế TNCN, chọn TK-TNCN Mẫu 02/KK-TNCN và sau đó nhấn F1 để xem hướng dẫn.

Từ chỉ tiêu số 9 đến 13 nếu có thì ghi, không thì bỏ trống

Anh à, theo e biết thì tuỳ công ty có thể chọn khai báo thuế TNCN theo tháng hoặc quý mà.
Quý vừa rồi cty e quên không nộp tờ khai thuế TNCN, vậy đến thời điểm này mà nộp thì có bị phạt không và phạt có nhiều tiền không vậy anh

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
dù phải nộp 1 xu cũng phải làm tờ khai thuế TNCN và nộp. Muốn trốn kê khai và chậm nộp hả? chuẩn bị tiền phạt đi

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Em cũng đang làm TKTTNCN các bác xem em làm như thế này có đúng không nhé
Cty có 6 lao động: 5ng lương 2.500.000đ
1ng lương 4.800.000đ và ng này có 3ng phụ thuộc em kê như thế này các bác xem hộ em nhé
8: 6
9:17.300.000
10:
11: 4.800.000
12:3

Chỉ tiêu 8;9;11;12 bạn làm đúng rồi đấy, còn chỉ tiêu 10 bản phải ghi là 1 người mới đúng.

L

Lysa

Sơ cấp
11/5/09
20
0
0
Tp.HCM
[vì thu nhập 1ng = 4.800.000, có 3 ng phụ thuộc, sau khi giảm trừ thì thu nhập tính thuế của ng này = 0 nên không phải khấu trừ thuế (không thuộc diện khấu trừ thuế):
10: 0
11: 0
12: 3
13: 0 ]

[Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tuanloan
Em cũng đang làm TKTTNCN các bác xem em làm như thế này có đúng không nhé
Cty có 6 lao động: 5ng lương 2.500.000đ
1ng lương 4.800.000đ và ng này có 3ng phụ thuộc em kê như thế này các bác xem hộ em nhé
10:
11: 4.800.000
12:3
Chỉ tiêu 8;9;11;12 bạn làm đúng rồi đấy, còn chỉ tiêu 10 bản phải ghi là 1 người mới đúng. ]

Mỗi người chỉ cách làm mỗi khác, làm em hồ đồ mất rồi, huhu .....

Sửa lần cuối:
C

cuchipyeu

Guest
12/5/09
18
0
0
ba vi ha noi
Các báccho em hỏi chút. Công ty em mới thành lập năm 2008, chưa có nhân viên nào được tham gia đóng bảo hiểm (kể cả xếp), (Công ty em có tất cả 10 nhân viên). Vậy em có phải nộp tờ khai đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân ko? hàng tháng em có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân ko?

C

cuchipyeu

Guest
12/5/09
18
0
0
ba vi ha noi
cho em hỏi thêm nữa, Công ty em chưa ký hợp đồng lao động dài hạn mà chỉ ký hợp đồng thời vụ với người lao động thôi thì có phải đóng bảo hiểm ko? nếu phải nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng thì từ tháng 1 đến giờ em chưa nộp, bây giờ mới nộp có sao ko các bác. Các đại ca chỉ bảo giúp em với, em là kế toán mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm, mong được chỉ giáo.
Cảm ơn các bác nhiều!

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Các báccho em hỏi chút. Công ty em mới thành lập năm 2008, chưa có nhân viên nào được tham gia đóng bảo hiểm (kể cả xếp), (Công ty em có tất cả 10 nhân viên). Vậy em có phải nộp tờ khai đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân ko? hàng tháng em có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân ko?

TH bạn giống mình ghê nhỉ cty mình cũng thành lập năm 2008 nè và chưa tham gia đóng BH cho nv nào cả kể cả sếp lun. Cty mình lại k có nv nào đc trên 3tr hết ah, nhưng mình vẫn phải nộp tờ khai thuế TNCN, còn phần bảo hiểm cty k đóng, bảo hiểm kiểm tra bắt truy thu, bạn k tham gia bảo hiểm nếu lương rơi vào TH đóng thuế TNCN thì k dc trừ phần bảo hiểm ra thì nộp thuế cho Nhà nứơc nhiều thui.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
cho em hỏi thêm nữa, Công ty em chưa ký hợp đồng lao động dài hạn mà chỉ ký hợp đồng thời vụ với người lao động thôi thì có phải đóng bảo hiểm ko? nếu phải nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng thì từ tháng 1 đến giờ em chưa nộp, bây giờ mới nộp có sao ko các bác. Các đại ca chỉ bảo giúp em với, em là kế toán mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm, mong được chỉ giáo.
Cảm ơn các bác nhiều!

HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng thì k đóng BH nhưng nếu trên 500.000đ thì phải nộp thuế TNCN rồi. Mà phần này cũng giống mình lun nhỉ mình cũng chưa nộp tờ khai thuế tNCN lun tháng 4 vừa rồi mình mới nộp ah, mà chẳng thấy CQT nói năng gì cả. Ui dào lo wé đê k bít có phạt k nữa.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Mỗi người chỉ cách làm mỗi khác, làm em hồ đồ mất rồi, huhu .....

Nếu k biết theo anh chị nào thì tại sao bạn k lên phòng tuyên truyền hỗ trợ mà hỏi nhỉ?^^
Nếu bạn có câu trả lời rồi nhớ post lên nhé vì mình cũng đang thắc mắc đây. Hi`

C

cuchipyeu

Guest
12/5/09
18
0
0
ba vi ha noi
cảm ơn bác tiuboiboi nhiều. bác cho em hoi luôn thế bây giờ mình nộp tờ khai theo tháng hay theo quý nhỉ?

L

lgmphuong2109

Guest
4/5/09
29
0
0
43
Mỹ Đình
cảm ơn bác tiuboiboi nhiều. bác cho em hoi luôn thế bây giờ mình nộp tờ khai theo tháng hay theo quý nhỉ?

Tớ cũng thắc mắc câu hỏi này ko biết nộp theo tháng hay quý huhu

C

cuchipyeu

Guest
12/5/09
18
0
0
ba vi ha noi
cảm ơn bác tiuboiboi nhiều. bác cho em hoi luôn thế bây giờ mình nộp tờ khai theo tháng hay theo quý nhỉ? mà bác bảo hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng thì không phải đóng bảo hiểm nhưng nếu trên 500.000 đồng thì phải nộp thuế TNCN nghĩa là trường hợp nếu người lao động thời vụ ko tham gia bảo hiểm thì mức lương từ 500.000 đồng đã phải nộp thuế TNCN rồi ạ?

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
cảm ơn bác tiuboiboi nhiều. bác cho em hoi luôn thế bây giờ mình nộp tờ khai theo tháng hay theo quý nhỉ? mà bác bảo hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng thì không phải đóng bảo hiểm nhưng nếu trên 500.000 đồng thì phải nộp thuế TNCN nghĩa là trường hợp nếu người lao động thời vụ ko tham gia bảo hiểm thì mức lương từ 500.000 đồng đã phải nộp thuế TNCN rồi ạ?

Người lao động nào lại k muốn tham gia bảo hiểm bạn đó là quyền lợi của họ mà và bảo hiểm bây giờ là bắt buộc ah, nếu sau này bảo hiểm kiểm tra thấy DN k đóng BH cho người lao động thì sẽ truy thu nhưng TH lao động thời vụ dưới 3 tháng thì cty dc phép k đóng bảo hiểm cho họ vì là lương khoán bạn cứ khoán cho họ là tiền lương đó đã bao gồm bảo hiểm lun rồi. VÀ nếu lương của họ trên 500.000 thì theo qui định thuế tNCN là phải nộp thuế rồi.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Bạn à tờ khai đăng ký mã số thuế bắt buộc phải nộp đó dù họ k tới mức lương đóng thuế. Nếu cty bạn k có ai có mức lương đến qui định phải đóng thuế htì bạn nộp tờ khai theo quí còn ngược lại thì nộp theo tháng nha bạn.

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Em chào các bác.
Em mới đăng ký mã số thuế TNCN cho công ty nhưng em nghĩ là với mức lương của mọi người trong công ty em thì chưa ai phải nộp thuế TNCN nên em ko làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng. Như thế có đúng ko các bác? nếu bắt buộc phải làm thì các bác bảo em với nhé để em còn làm trong tháng 8 này. Và hạn nộp tờ khai là ngày bao nhiêu hàng tháng?

T

thanhhung7879

Sơ cấp
9/5/09
31
0
0
Biên Hòa
cách làm tờ khai TNCN

Theo em được biết: nếu thu nhập của nhân viên dưới 4tr đồng thì mình chỉ đăng ký MST thôi còn tờ khai không phải nộp, từ đầu năm đến giờ bên công ty em đâu có nộp đâu. Không biết như vậy có đúng ko cả nhà.:wall:

Q

qh2009

Sơ cấp
19/6/09
28
0
1
Hà Nội
Cả nhà ơi, ai có bản full của HTKK TNCN 2.2 cho em với. E dowload ở TNCNonline.com.vn về nhưng ko sử dụng được.

Có cách nào ko? Giúp e với