Trích trước chi phí, hạch toán thế nào ?

• Thread starter khahoan
  • Ngày gửi
K

khahoan

Guest
Các bạn ơi mình có tình huống này khó xử quá mong các bạn giúp đở :
vào tháng 1 mình xuất một hoá đơn GTGT cho dự án A theo tổng giá trên hợp đồng, nhưng dự án này phải tới tháng 4 mới kết thúc.
Tháng 1 mình muốn trích trước các khoản chi phí cho tới tháng 4 của dự án A để tính giá vốn của nó, vậy tại tháng 1 mình hạch toán khoản chi phí trích trứoc đó là (N 154/ C 3387) ? và ở tháng 2, 3, 4 mình sẽ hạch toán khoản chi phí của dự án A đó là ( N 3387/ C 154) ?.
Làm như vậy liệu có ổn không ? mong các bạn góp ý cùng.
Thanks very much

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không cần thiết phải trích trước cho phức tạp, chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu, cứ ghi nhận theo tiến độ, miễn sao đừng qua năm sau.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nội dung kinh tế của tài khoản 3387 đó chính là khoản doanh thu nhận trước (doanh thu chưa thực hiện) chứ không dùng để trích trước các khoản chi phí. Nếu bạn muốn hạch toán trích trước (với điều kiện là sai số không nhiều, điều này đòi hỏi kinh nghiệm) để tính giá vốn của công trình thì phải đưa tất cả vào TK 335. Tuy vậy việc trích trước như vậy là không đúng. Đối với các công trình xây dựng thì bạn phải tuân theo chuẩn mực kế toán về xây dựng. Thường thì ta sẽ hạch toán doanh thu theo tiến độ (từng phần) hoặc là doanh thu toàn bộ công trình (quyết toán khi xây dựng xong) chứ không ai lại xuất hoá đơn trước cả. Các công trình xây dựng thường có ứng trước và các khoản này được theo dõi chi tiết bằng TK 337, bạn nên xem lại việc xuất hoá đơn của công ty nhé, việc xuất hoá đơn như vậy là không đúng với quy định rồi đấy.

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
theo tôi đc biết thì bạn nên theo dõi công trình thông wa tk 241 để tập hợp đầy đủ chi phí.
trícha trước thì theo tôi đc biết như vậy sẽ coi như công trình xd của bạn có giá trị theo như trên hđ bạn xuất và nếu có thay đổi thì sẽ rất mệt nếu thay đổi nhiều.
theo như bác hùng nói là đúng rồi đấy.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
QuuK144 nói:
theo tôi đc biết thì bạn nên theo dõi công trình thông wa tk 241 để tập hợp đầy đủ chi phí.
trícha trước thì theo tôi đc biết như vậy sẽ coi như công trình xd của bạn có giá trị theo như trên hđ bạn xuất và nếu có thay đổi thì sẽ rất mệt nếu thay đổi nhiều.
theo như bác hùng nói là đúng rồi đấy.
To QuuK144 !

Bạn đọc chưa kỹ rồi, đây là công ty xây dựng nên họ không tập hợp chi phí vào 241 được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA