Thanh lý TSCD

• Thread starter Le Trung Tam
  • Ngày gửi
L

Le Trung Tam

Guest
Cty tôi thanh lý otô nhập khẩu dùng cho lien doanh. khi nhập khẩu không phải nọp thuế nhập khẩu. Nay thanh lý có bị tính thuế nhập khẩu không.Ai có thể chỉ cho tôi có thông t­u nào huóng dẫn phần này không

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu bạn muốn thanh lý xe ô tô trên thì bạn phải xin phép từ nơi mà bạn được cấp quota nhập khẩu trước đó. Sau khi bạn được phép thanh lý thì bạn mang bộ hồ sơ qua bên hải quan, làm tờ trình để bên phía hải quan xác định thuế nhập khẩu bạn phải nộp. Khi nào có đầy đủ chừng từ nộp thuế nhập khẩu rồi thì bạn mới được phép thanh lý, chuyển nhượng.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn sẽ phải xin phép Bộ Thương mại khi muốn thanh lý TSCĐ đó. BẠn xem đoạn trích sau để tham khảo nhé :

"Trả lời công văn số 107/CV-IVC ngày 18/8/2004 của Công ty Isuzu Việt Nam về việc chế độ thuế đối với tài sản cố định nhập khẩu khi thanh lý, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 13/2001/TT-BTC ngày 8/3/2001 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế đối với các hình thức đầu tư theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;

Trường hợp Công ty ISUZU Việt Nam trước đây đã nhập khẩu phương tiện vận chuyển, máy móc, thiết bị, để tạo tài sản cố định thuộc diện được miễn thuế khi nhập khẩu, nay nếu Công ty muốn thanh lý số tài sản này tại thị trường Việt Nam khi phải được phép của Bộ Thương mại và phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo quy định của các văn bản pháp luật hiện hành, cụ thể:

- Thuế nhập khẩu, thuế TTĐB (nếu có): trong thời gian 02 ngày làm việc kể từ khi thanh lý, Công ty có trách nhiệm phải khai báo với cơ quan Hải quan và phải truy nộp lại số thuế nhập khẩu, thuế TTĐB đã được miễn theo hướng dẫn tại Điểm 2, Mục III Thông tư số 13/2001/TT-BTC ngày 8/3/2001 của Bộ Tài chính.

- Thuế GTGT: khi bán tài sản thanh lý cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam, Công ty xuất hoá đơn GTGT theo thuế suất thuế GTGT hướng dẫn tại Thông tư số 62/2004/TT-BTC ngày 24/6/2004 của Bộ Tài chính và Biểu thuế suất thuế GTGT ban hành kèm theo Thông tư này và Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính.

Doanh nghiệp Việt Nam mua hàng hoá thanh lý của Công ty được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT đối với số thuế đã trả ghi trên hoá đơn GTGT của Công ty như hướng dẫn tại Thông tư số 120/2003/TT-BTC nêu trên.

- Thuế TNDN: trường hợp việc chuyển nhượng tài sản phát sinh thu nhập thì Công ty thực hiện nộp thuế TNDN theo quy định tại các văn bản pháp luật hiện hành.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty biết và thực hiện. "

M

mlthi

Guest
Bravo bạn Cayman : rất chi tiết và đầy đủ nhưng lưu ý thuế suất thanh lý ôtô từ 2004 là 10% cho dù khi mua chỉ có 5% thôi nhé.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tôi xin bổ sung 1 chút: hiện nay đã có quyết định 0028/2005/QĐ-BTM của Bộ thương mại uỷ quyền cho ban quản lý các khu công nghiệp được tiến hành phê duyệt việc thanh lý tài sản cho các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Quyết định này được ban hành ngày 07/01/2005 và có hiệu lực sau 15 ngày kể từ khi đăng công báo.
Bên cạnh đó Bộ thương mại cũng đã ban hành thông tư 01/2005/TT-BTM ngày 06/01/2005 hướng dẫn về việc thanh lý máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển, vật tư, nguyên liệu của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Các bạn tham khảo các quy định trên cho kỹ trước khi thực hiện nhé.

Sửa lần cuối:
H

hbb

Guest
16/7/04
10
0
0
42
Ha Noi
Phải bổ sung thêm một trường hợp nữa là khi TSCD đó đã khấu hao hết trên sổ sách thì không cần mấy thứ đó đâu.

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Mình có một rắc rối về thanh lý tài sản cố định mong các thành viên giúp đỡ. Mình cảm ơn rất nhiều.
Doanh nghiệp mình tạm ngừng sản xuất kinh doanh từ đầu năm, toàn bộ máy móc thiết bị được đưa vào bảo trì, bảo dưỡng không sử dụng. Đến cuối năm thì nhượng bán. Vậy thì phần hao mòn của tài sản cố định của năm đó vẫn phải tính như bình thường hay không tính. Việc có tính hay không tính hao mòn của tài sản trong năm sẽ ảnh hưởng đến giá trị còn lại của tài sản hay nói cách khác là ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế của việc thanh lý tài sản này.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tho_ngoc nói:
Mình có một rắc rối về thanh lý tài sản cố định mong các thành viên giúp đỡ. Mình cảm ơn rất nhiều.
Doanh nghiệp mình tạm ngừng sản xuất kinh doanh từ đầu năm, toàn bộ máy móc thiết bị được đưa vào bảo trì, bảo dưỡng không sử dụng. Đến cuối năm thì nhượng bán. Vậy thì phần hao mòn của tài sản cố định của năm đó vẫn phải tính như bình thường hay không tính. Việc có tính hay không tính hao mòn của tài sản trong năm sẽ ảnh hưởng đến giá trị còn lại của tài sản hay nói cách khác là ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế của việc thanh lý tài sản này.
Đơn vị bạn đã tạm ngừng SXKD trên toàn bộ các hoạt động không có hoạt động nào tạo ra doanh thu. Hơn nữa toàn bộ máy móc đã được bảo trì, bảo dưỡng thì làm sao mà tính khấu hao được. Bạn chỉ tính khấu hao cho đến ngày dừng hoạt động của máy móc thôi. Còn chi phí bảo dưỡng, bảo trì bạn hãy tính toán và lập chứng từ hợp lý để đưa vào chi phí.

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Cảm ơn bạn Vo Vinh Nam. Theo như cách bạn hướng dẫn thì phần giá trị còn lại của tài sản cố định nêu trên vẫn giữ nguyên từ khi dừng hoạt động và đưa vào bảo dưỡng, bảo trì đúng không ạ? Mình muốn giá trị còn lại của tài sản cố định càng lớn càng tốt vì mình muốn đóng thuế thu nhập cho việc nhượng bán này là ít nhất mà. Bạn có tài liệu gì về vấn đề này không cho mình xin với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA