Thuế TNDN đối với doanh nghiệp bị lỗ

• Thread starter tnnam
  • Ngày gửi
K

K Huong Thu

Guest
2/7/05
38
0
6
Ha Noi
xin chào các bạn, tôi cũng có vấn đề về thuế TNDN muốn được trao đổi :
Theo báo cáo tài chính 31/12/2004 cty tôi có số dư cuối kỳ bên nợ TK421 (tức là lỗ Kd) nhưng đến Quí2/2005 cơ quan thuế vào quyết toán cty tôi bị bóc một số khoản chi phí về giá vốn, lương, quản lý ... mả họ cho là ko hợp lý. Vì vậy cty tôi trở thành có lãi KD và phải nộp thuế TNDN như thế cty tôi phải điểu chỉnh sổ sách như thế nào ? các bút toán điều chỉnh là gì ? điều chỉnh vào thời điểm nào khi mà cty đang hạch toán kế toán ở quí 2/2005
Mong các bạn cùng trao đổi với tôi . xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Income nói:
Theo nhu bác nói vậy có nghĩa la quyết toán giải thể cũng là quyết toán cuối năm đúng ko ạ?

Đúng rồi!

Income nói:
Cái bộ hồ sơ quyết toán thuế TNDN, GTGT mà bác nói í, nó gồm đầy đủ những gì ạ?

Nó sẽ bao gồm:

- Báo cáo tài chính

- Quyết toán thuế GTGT

- Quyết toán thuế TNDN

Income nói:
Bác làm ơn chỉ cho em nên vào mục nào để lấy các biểu mẫu đầy đủ có trong hồ sơ đó ạ!

Mẫu biểu bạn có thể lấy ở đây

Đính kèm

• Bao cao tai chinh.rar
    23.9 KB · Lượt xem: 35
  • Quyet toan thue GTGT-TNDN.rar
    9.1 KB · Lượt xem: 35
D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
Bạn còn phải làm quyết toán hoá đơn nữa. Và cuối cùng là phải mời thuế xuống làm "quyết toán", xong xuôi họ mới thu hồi lại mã số thuế của bạn và cho phép cty bạn giải thể. Nghỉ hưu sớm cũng phiển phức thế đấy :wall:

M

meovang

Guest
23/3/05
21
0
0
Hai Phong
Công ty mình năm 2004 cũng quyết toán lỗ, nhưng đã tạm nộp thuế thu nhập là 5triệu rồi. Qua 6 tháng đầu năm 2005 cũng lỗ không kém phần long trọng. các bác trên thuế có nói với mình là, "phải nộp thuế thu nhập 2005 đi , nếu không cán bộ thuế xuống kiểm tra thì phiền phức đấy". Vậy theo mọi người mình có nên nộp thuế không vì nếu họ kiểm tra sổ sách và bóc tách các chi phí ra thì có lẽ là "bị' lãi.Mình mới đảm nhiệm công việc kế toán nên chưa hiểu cách thức kiểm tra báo cáo tài chính của các bác nhà thuế, nếu 2005 mà họ chưa kiểm tra BCTC của 2004, thì sang năm 2006, 2007 họ có kiểm tra 2004 không? Xin mọi người hãy chỉ giao cho mình chút kinh nghiệm làm việc với thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To meovang, QT thuế năm 2004 của bạn cơ quan thuế sẽ kiểm tra trong vòng 5 năm, có nghĩa là đến năm 2009 họ cũng có thể kiểm tra báo cáo tài chính từ năm 2004. Chuyện lỗ trong kinh doanh thực tế, nếu bạn không muốn đóng nhiều thuế TNDN tạm nộp thì bạn có thể làm công văn giải trình xin giảm phần thuế được nộp. Thường thì cán bộ quản lý thuế được giao nhiệm vụ phải hoàn thành chỉ tiêu thu thuế trong năm nên họ sẽ đốc thúc bạn nộp thuế TNDN (dù là tạm nộp). Nếu không muốn bị bóc chi phí ra khi hạch toán thì bạn cần nghiên cứu kỹ các nghị định, thông tư, văn bản về thuế......
Chúc bạn vui!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA