Hạch toán hàng trả lại

• Thread starter Romedark
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bác đã giúp em nhận ra cái sai của mình rồi. Thú thật em cũng lười đọc các văn bản thật, đôi khi cứ làm theo suy nghĩ của mình. Nếu lần sau có chỗ nào em sai thì sửa ngay lại giúp em nhé để em còn tiến bộ! Em xin cám ơn trước các bác.

Nhưng tình huống của bác ECHOP ở câu cuối cùng hay đó, chứng tỏ luật của ta còn phải hoàn thiện nhiều lắm lắm.

echop nói:
hờ hờ, ngó lại thấy họ không cho xuất hoá đơn âm thật (hoặc mình chưa tìm thấy)
trích: TT94/2003/TTLT/ Btc-BTM-BCA
....
8/ Đối với hàng hoá do không đúng quy cách, chất lượng phải xuất trả lại bên bán thì sử dụng một trong các loại hoá đơn: hoá đơn giá trị gia tăng, hoá đơn bán hàng hoặc hoá đơn tự in theo chế độ quy định như sau:

a/ Khi xuất trả lại cho bên bán, bên mua phải lập hoá đơn, trên hoá đơn phải ghi rõ hàng hoá trả lại cho người bán do không đúng quy cách, chất lượng kèm theo bản photocopy liên 2 của hoá đơn đã mua (đóng dấu sao y bản chính).

b/ Trường hợp bên mua hàng không phải là cơ sở kinh doanh, không có hoá đơn thì khi trả lại hàng, bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo hoá đơn đã lập khi bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn), lý do trả lại hàng kèm theo hoá đơn gửi trả cho bên bán để làm căn cứ điều chỉnh kê khai thuế giá trị gia tăng của bên bán.

hi` thế này thì nếu bán cho khách hàng lẻ họ quẳng hóa đơn vào sọt rác rồi thì ....chịu, thiệt đơn thiệt kép nhẩy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

echop

Guest
25/8/04
53
0
0
113
vietnam
hi`, lại đính chính cái :))
thực ra luật có cho ghi hoá đơn điều chỉnh thật (nhưng không ghi số âm mà ghi là hoá đơn giảm giá hoặc hàng bán trả lại, khi hạch toán thì ghi số âm)

Trích từ:120 /2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ tài chính

5.9/ Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách ...phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, đồng thời bên bán lập hoá đơn để điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh giá cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh giá, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Hi vọng là trích dẫn này đã thỏa mãn được mọi người

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế là bác đã giữ lại cho em một ít sĩ diện rồi. Tại vì cái tội em nhớ ẩu đúng không? Nhớ thì không nhớ hết mà chỉ được có nửa đầu.
Vì sao bác lại lục lại văn bản thế? Chắc thương xót cho em phải không? Nếu có văn bản mới liên quan đến kế toán thì bác gửi giùm qua email cho em nhé! Cám ơn bác nhiều.
echop nói:
hi`, lại đính chính cái :))
thực ra luật có cho ghi hoá đơn điều chỉnh thật (nhưng không ghi số âm mà ghi là hoá đơn giảm giá hoặc hàng bán trả lại, khi hạch toán thì ghi số âm)

Trích từ:120 /2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ tài chính

5.9/ Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách ...phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, đồng thời bên bán lập hoá đơn để điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh giá cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh giá, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Hi vọng là trích dẫn này đã thỏa mãn được mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA