HELP! Ke toan Cty Co phan?

• Thread starter ncchanoi
  • Ngày gửi
N

ncchanoi

Guest
23/9/04
2
0
1
47
Hanoi
Trước hết ncchanoi xin gửi lời chào tới các chuyên gia kế toán.
Em xin tự nhận mình là người ngoại đạo, mạo muội gia nhập Webkettoan và rất mong nhận được sự giúp đỡ của các chuyên gia.
Em đang chuẩn bị mở Cty cổ phần chuyên về tư vấn thiết kế & XD nhưng hoang mang quá ko biết công việc KT bắt đầu từ đâu?
- Nên dùng phần mềm KT nào phù hợp
- Nếu tự làm mà ko phải là dân KT thì sẽ gặp khó khăn gì
- Có thể tự học và tự làm được ko?
- Lập sổ KT như thế nào là phù hợp
- Em ko có chứng chỉ hay bằng về KT thì có được làm ko (í em là theo luật qui định í).
- Tuyển n/v kế toán xịn thì ban đầu em chưa tính (giảm chi phí mà)
Nói túm lại là ban đầu em chỉ làm với quy mô nhỏ, phải set up như thế nào?
Thú thực hiện tại em cũng là nhân viên HC kiêm KT của 1 Cty nước ngoài nhưng bên em ko theo chế độ KT VN nên nói chung là mù tịt về CDKT VN.
Ko biết gì về KT, hỏi hơi quê & stupid nữa. Các bác thông cảm nhé
Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác.
Thanksssss

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Webketoan luôn chào đón những người nào quan tâm đến kế toán mà. Mà bạn cũng đã bắt đầu liên quan đến công việc này rồi đấy. Ý kiến của mình chỉ để bạn tham khảo thôi nhé vì mình còn trẻ và chuyên chỉ làm nhân viên thôi.

Nếu muốn dùng phần mềm kế toán thì bạn nên nhờ sự tư vấn của các công ty chuyên viết phần mềm, đặc biệt là trong ngành xây dựng. Mình làm bên kinh doanh máy tính thì thấy các Công ty máy tính hay sử dụng phần mềm MISA thôi nên mình không giúp được bạn trong phần này. Nhưng khuyên bạn nên dùng phần mềm cho chính xác và nhanh chóng.

Công việc kế toán không phải là khó nhưng không phải bất cứ ai cũng làm đúng, chính xác đâu. Nếu bạn tự làm thì cũng dược nhưng phải học vì "có bột mới gột nên hồ". Bạn có thể học ở các trung tâm một khoá cơ bản và mua sách về nghiên cứu nhưng kế toán lại rất cần kinh nghiệm, điều này sẽ khó với bạn nếu chờ đến 1, 2 năm nữa.

Mình nghĩ rằng bạn không nên tiếc tiền để thuê một người có trình độ về làm kế toán cho mình. Bạn sẽ nhẹ đầu đi rất nhiều mà để dành thoài gian và đầu óc lo cho việc kinh doanh thì tốt hơn.

Kế toán rất quan trọng, nó không đơn giản như nhiều người nghĩ đâu. Một công ty có hoạt động tốt khi cả Kế toán và Kinh doanh cùng đồng hành.

Mình đã làm qua rất nhiều công ty rồi nhưng thực sự chưa thấy mấy công ty đề cao Kế toán cả, cũng hơi buồn.

ncchanoi nói:
Trước hết ncchanoi xin gửi lời chào tới các chuyên gia kế toán.
Em xin tự nhận mình là người ngoại đạo, mạo muội gia nhập Webkettoan và rất mong nhận được sự giúp đỡ của các chuyên gia.
Em đang chuẩn bị mở Cty cổ phần chuyên về tư vấn thiết kế & XD nhưng hoang mang quá ko biết công việc KT bắt đầu từ đâu?
- Nên dùng phần mềm KT nào phù hợp
- Nếu tự làm mà ko phải là dân KT thì sẽ gặp khó khăn gì
- Có thể tự học và tự làm được ko?
- Lập sổ KT như thế nào là phù hợp
- Em ko có chứng chỉ hay bằng về KT thì có được làm ko (í em là theo luật qui định í).
Nói túm lại là ban đầu em chỉ làm với quy mô nhỏ, phải set up như thế nào?
Thú thực hiện tại em cũng là nhân viên HC kiêm KT của 1 Cty nước ngoài nhưng bên em ko theo chế độ KT VN nên nói chung là mù tịt về CDKT VN.
Ko biết gì về KT, hỏi hơi quê & stupid nữa. Các bác thông cảm nhé
Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác.
Thanksssss

W

WhoamI

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Mình nghĩ rằng bạn không nên tiếc tiền để thuê một người có trình độ về làm kế toán cho mình. Bạn sẽ nhẹ đầu đi rất nhiều mà để dành thoài gian và đầu óc lo cho việc kinh doanh thì tốt hơn.

Kế toán rất quan trọng, nó không đơn giản như nhiều người nghĩ đâu. Một công ty có hoạt động tốt khi cả Kế toán và Kinh doanh cùng đồng hành.
Chính xác !

Nguyen Tu Anh nói:
Mình đã làm qua rất nhiều công ty rồi nhưng thực sự chưa thấy mấy công ty đề cao Kế toán cả, cũng hơi buồn.
Híc, cái này cũng đúng luôn!

M

mlthi

Guest
Sẽ có những cơ quan kiểm tra sổ sách kế toán của bạn đấy. Nếu bạn coi thường sẽ bị trả giá ko đáng đâu. Ý kiến tôi là phải tìm một kế toán tin cậy và làm việc với bạn lâu dài là tốt nhất.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Theo luật thì những người có bằng kế toán trưởng nhưng chưa đủ số năm kinh nghiệm thì vẫn không được làm kế toán trưởng???

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Bọn mình cũng là một công ty cổ phần nhưng 51% vốn góp của nhà nước, mình muốn hỏi các bạn về thủ tục góp vốn. Trên nguyên tắc thì mình sẽ hạch toán nguồn vốn chủ sở hữu với số vốn thực góp của các cổ đông. Nhưng có quy định nào về thời gian các cổ đông phải hoàn thành nghĩa vụ vốn góp của mình đúng với số vốn ghi trên đăng ký kinh doanh không. Nếu công ty hoạt động mà các cổ đông chua góp vốn hoặc góp vốn rất ít so với số vốn trên đăng ký thì có sao không??

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
CNN nói:
Theo luật thì những người có bằng kế toán trưởng nhưng chưa đủ số năm kinh nghiệm thì vẫn không được làm kế toán trưởng???
Không đủ kinh nghiệm ai mà dám phát bằng. Khi được phát bằng thì gần như tương đương vơi đủ số năm kinh nghiệm cần thiết vì có nộp giấy xác nhận đã làm việc đủ năm thì mới đủ hồ sơ nhận bằng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có Chứng chỉ Kế toán trưởng thôi chứ làm gì có Bằng Kế toán trưởng nhi? Hay là mình chưa được biết?

Trước đây mình có đi học một lớp để lấy Chứng chỉ Kế toán trưởng, thi đỗ (ai cũng đỗ cả mà) và được cấp Chứng chỉ Kế toán trưởng. Đâu có thấy người ta yêu cầu cần giấy chứng nhận kinh nghiệm đâu?

Hiện nay, pháp luật cũng quy định người làm kể toán trưởng phải có những điều kiện gì ; nhưng thực tế thì rât khó áp dụng vì trong thực tế lại xảy ra rất nhiều lý do mà chưa thể thực hiện một cách triệt để được.

OverAC nói:
Không đủ kinh nghiệm ai mà dám phát bằng. Khi được phát bằng thì gần như tương đương vơi đủ số năm kinh nghiệm cần thiết vì có nộp giấy xác nhận đã làm việc đủ năm thì mới đủ hồ sơ nhận bằng

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Vậy bạn đi học lớp đó ở đâu, có được BTC cho phép không? Nếu không thì xem chừng chứng chỉ của bạn không có giá trị pháp lý đâu đấy. Thường thì muốn học lớp BD KTT bạn phải làm giáy xác nhận có trên 2 năm kinh nghiệm và tất nhiên khi học xong thì bạn có thừa số năm kinh nghiệm để làm KTT theo yêu cầo rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
lannhu nói:
Vậy bạn đi học lớp đó ở đâu, có được BTC cho phép không? Nếu không thì xem chừng chứng chỉ của bạn không có giá trị pháp lý đâu đấy. Thường thì muốn học lớp BD KTT bạn phải làm giáy xác nhận có trên 2 năm kinh nghiệm và tất nhiên khi học xong thì bạn có thừa số năm kinh nghiệm để làm KTT theo yêu cầo rồi.
Mình học và lấy bằng năm ngoái tại trường ĐH Kinh tế quốc dân - Hà Nội. Như vậy đã đủ tin cậy chưa?
Có thể là lúc mình học và lấy bằng thì chưa có quy định khó như vậy. Không hiểu có phải xin đi học lại và lấy bằng lại không nhỉ?
Nhưng bạn nghĩ lại mà xem, xin Giấy chứng nhận kinh nghiệm thì đâu có khó gì? Quan trọng là mình có đảm trách được công việc đó hay không mà thôi.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng rùi, lấy giấy chứng nhận thời gian công tác của công ty để đi học thì không khó. Đúng ra thì BTC nên quy định là phải thi đầu vào (thi kiến thực tế) thì mới có thể phản ánh đúng được. Đây chính là kẽ hở trong quyết định 43 đấy các bạn. Nhiều nguời học xong lớp bồi dưỡng KTT được cấp chứng chỉ đàng hoàng nhưng hỏi ra thì chẳng biết gì cả, đây là 1 sự thật đáng buồn (tuy không phải là phổ biến).

W

WhoamI

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Mình học và lấy bằng năm ngoái tại trường ĐH Kinh tế quốc dân - Hà Nội. Như vậy đã đủ tin cậy chưa?
Có thể là lúc mình học và lấy bằng thì chưa có quy định khó như vậy. Không hiểu có phải xin đi học lại và lấy bằng lại không nhỉ?
Nhưng bạn nghĩ lại mà xem, xin Giấy chứng nhận kinh nghiệm thì đâu có khó gì? Quan trọng là mình có đảm trách được công việc đó hay không mà thôi.
Bác Tú Anh à! Không phải là mình có đảm trách được công việc KTT đó hay ko đâu bác à! Mà Luật kế toán đã quy định rồi! Dn bây giờ mà không có KTT hoặc Phụ trách kế toán ( tạm thời tối đa không quá 1 năm) là có thể bị phạt đến 20 trđ đó. Nếu bác chưa có [font=&quot] [/font]QĐ 43/2004/QĐ-BTC và NĐ 129/2004/CP thì chiều mai W mang đi cho bác nhé!

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
ncchanoi nói:

"Trọng tâm hoạt động của doanh nghiệp nằm ở hệ thống kế toán. Trước khí bạn bắt đầu kinh doanh việc cần thiết là bạn phải được một kế toán viên đủ năng lực thiết lập cho một hệ thống cung cấp hồ sơ kế toán thỏa đáng. Nếu bạn ko thể đáp ứng điều này, thì đơn giản bạn cũng chưa đủ lực để bước vào kinh doanh. Nếu bạn ko nhận thức được sự cần thiết của hồ sơ kế toán thì điều đó có nghĩa là bạn ko có đủ kinh nghiệm quản lý để khởi đầu một doanh nghiệp. Đây là một vấn đề phổ biến ở nhiều doanh nghiệp nhỏ."
.................
"Bước đầu tiên trong công tác quản lý doanh nghiệp nhằm mang lại lợi nhuận là thiết lập 1 hệ thống sổ sách kế toán, cung cấp cho bạn những dữ liệu sơ bộ để thực hiện sự kiểm soát từ 5 loại tài liệu (bảng cân đối kế toán, phân tích hòa vốn, báo cáo thu nhập, phân tích lưu chuyển tiền mặt và phân tích sai lệch)."
.................

"Có 3 nguồn để thiết lập hệ thống sổ sách kế toán:
1. Bạn hoặc nhân viên làm sổ sách kế toán
2. Các công ty dịch vụ kinh doanh
3. Kế toán viên"

Trích từ: Trang 93 + 94 - Phần 2: Dữ liệu tài chính. Sách "Hướng dẫn lập kế hoạch kinh doanh" - Nhà xuất bản thống kê

Đấy, bạn hay nhân viên kế toán hay ai đó làm cũng được, đi thuê người khác làm cũng được. Miễn là trong công ty bạn có làm việc đó (dĩ nhiên, vì có làm thì bạn mới lên đây hỏi làm thế nào đúng ko).

Chúc thắng lợi!

Sửa lần cuối:
N

ncchanoi

Guest
23/9/04
2
0
1
47
Hanoi
Cám ơn Nguyen Tu Anh nhiều,

Thời gian vừa qua em bận quá cũng ko vào để cám ơn bác được.
Em cũng tự ngẫm là ko thể kham được "tham thì thâm" bác nhỉ!
Ko phải tự nhiên ko học là có thể làm được bác nhỉ, học vớ vẩn có khi mình tự hại mình.
Em cứ nghĩ đến thế mà quyết tâm tìm KT riêng cho Cty rồi bác ạ.
Thôi thì em ko biết thì cứ các chuyên gia làm, tốt hơn nhi?
Sau này khi triển khai có gì khúc mắc em lại làm phiền các bác nhé!

Thanksssssss

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
Bạn nên thuê mọt người có nghiệp vụ lam cùng một thời gian, khi vững rồi thì tự làm cũng được

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có gì đâu bạn ạ! Mình rất vui khi đã giúp được bạn chút ít.
Công ty của bạn chắc đã bước đầu đi vào hoạt động? Hãy ổn định đội ngũ nhân sự trước vì nó quan trọng lắm đấy.
Mình chúc bạn thành công! Nhớ năng lên diễn đàn nhé! Chúng ta sẽ cùng giúp đỡ lẫn nhau.
ncchanoi nói:
Cám ơn Nguyen Tu Anh nhiều,

Thời gian vừa qua em bận quá cũng ko vào để cám ơn bác được.
Em cũng tự ngẫm là ko thể kham được "tham thì thâm" bác nhỉ!
Ko phải tự nhiên ko học là có thể làm được bác nhỉ, học vớ vẩn có khi mình tự hại mình.
Em cứ nghĩ đến thế mà quyết tâm tìm KT riêng cho Cty rồi bác ạ.
Thôi thì em ko biết thì cứ các chuyên gia làm, tốt hơn nhi?
Sau này khi triển khai có gì khúc mắc em lại làm phiền các bác nhé!

Thanksssssss

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA