Ghi sai thuế suất trên Hoá đơn VAT !

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bạn !

Trên những tờ hoá đơn đáng lẽ dịch vụ của mình phải ghi thuế suất là : miễn thuế ( là mình chỉ cần gạch chéo là được rồi ) nhưng mình lại ghi là : 0% . Vậy bây giờ mình phải điều chỉnh như thế nào cho hợp lý vì các HĐ đó đã xuất cho khách hàng rồi . Và mình nên hạch toán như thế nào ?

- Trường hợp những HĐ thuế suất là miễn thuế thì VAT đầu vào được xử lý như thế nào và hạch toán như thế nào trong sổ sách ?

- Trường hợp những HĐ thuế suất là 0% thì VAT đầu vào được xử lý như thế nào và hạch toán như thế nào trong sổ sách ?

Mong các bạn giúp mình với . Cám ơn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Sao chẳng có ai giúp mình được vậy nhỉ ??? Mong tin lắm các bạn ơi

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chuyện ghi nhầm của bạn không đáng ngại, tuy nhiên bạn phải làm 1 cái biên bản để gởi cho khách hàng.
Thuế suất 0% hay không chịu thuế sẽ ảnh hưởng đáng kể đấy. Nếu bạn kinh doanh các mặt hàng không chịu thuế GTGT thì thuế GTGT đầu vào sẽ không được khấu trừ mà tất cả bỏ hết vào chi phí còn các mặt hàng chịu thuế suất 0% thì lại được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

E

echop

Guest
25/8/04
53
0
0
113
vietnam
ờ ờ, mấy cái hoá đơn viết sai, nếu thu hồi lại được và viết hoá đơn khác thì tốt, nếu không thì có thể làm công văn gửi cho khách hnàg đính chính là hàng miễn thuế.

Còn hạch toán thì cứ ghi sổ bình thường (không hiểu câu hỏi lắm vì nếu kế toán = tay thì cứ ghi doanh thu = phải thu và không có thuế, còn nếu bằng acc soft mà nó không có loại thuế suất là ...miễn thuế trong các option thuế thì chắc là phải để tx = 0 rồi.
Còn thuế đầu vào thì theo TT không nhớ của BTC, nếu tách được chi tiết hàng mua để sản xuất hàng bán thuộc diện miễn thuế thì hạch toán thuế đầu vào vào giá trị hàng nhập, còn nếu ko tách được thì phân bổ theo doanh thu chịu thuế và dt không chịu thuế (doanh thu chịu thuế thì thuế xuất là bao nhiêu không quan trọng, bao nhiêu phần trăm thì chỉ ảnh hưởng đến số phải nộp thôi)
Không biết câu trả lời này thoả mãn cậu không, nếu có gì không hiểu thì cứ hỏi tiếp

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Nếu công ty chỉ kinh doanh 2 mặt hàng thuế suất 0% ( k phải xuất khẩu ) và hàng miễn thuế thì lấy ở đâu ra để khấu trừ thuế đầu vào .

Mình ghi nhầm 15 khách hàng vậy phải gởi công văn đến 15 c.ty sao các bạn ?

Nếu bỏ vào chi phí VAT đầu vào thì mình hạch toán bút toán thế nào đây ? Có thể đưa vào 642 vào cuối kỳ không các bác ???

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Tôi nghĩ ko nhất thiết phải điều chỉnh chứng từ Hóa đơn đầu ra.
Với khách hàng ( ĐV nhận hàng hóa dịch vụ), thì thuế GTGT đầu vào dc khấu trừ = 0 hay ko khấu trừ cũng như nhau.
Vấn đề khác nhau ở chính đơn vị phát hành hóa đơn.
và bạn có thể tự xử lý trong việc hạch toán, ghi sổ và kê khai của mình mà.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Cám ơn các sis & bro đã trả lời giúp mình , nhưng chưa đầy đủ các khúc măc của mình .
+ Nếu công ty chỉ kinh doanh 2 mặt hàng thuế suất 0% ( k phải xuất khẩu ) và hàng miễn thuế thì lấy ở đâu ra để khấu trừ thuế đầu vào .
+ Nếu VAT đầu vào được tính vào chi phí thì mình hạch toán bút toán thế nào đây ? Có thể đưa vào 642 vào cuối kỳ không các bác ???Cảm ơn các bạn nhiều .

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu đơn vị chỉ có kinh doanh mặt hàng thuế suất thuế GTGT bằng 0% thì chỉ có thuế đầu vào và được khấu trừ, với hàng miễn thuế thì thuế đầu vào không được khấu trừ, việc lập tờ khai thuế như hướng dẫn, và như vậy Doanh nghiệp luôn luôn trong tình trạng được (phải) hoàn thuế, trường hợp như của bạn một số đơn vị lấy giải pháp đầu vào là hoá đơn trực tiếp (không phải xuất khẩu hoặc thuộc khu chế xuất), bạn nên nghiên cứu kỹ các thông tư hướng dẫn cho ngành nghề của mình, có thể có trường hợp đơn vị cung cấp dịch vụ hàng hoá cho bạn chấp nhận ghi thuế suất bằng 0% nếu đầy đủ bằng chứng chứng minh và được cục thuế chấp thuận (cái này mình không rõ lắm - chờ người trong ngành lên tiếng).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Hoatrensamac,
Nếu là hàng bán tiêu thụ nội địa thì làm gì có mặt hàng nào là thuế suất 0% và hàng nào là miễn thuế ? Chỉ có hàng không chịu thuế hoặc 5, 10% thôi chứ?
Nếu cty bạn chỉ kinh doanh mặt hàng không chịu thuế thì tất cả các hoá đơn đầu vào khi nhận được bạn hạch toán thẳng vào chi phí hết, không tách riêng thuế ra và đợi đến cuối kỳ mới cho qua 642.

To bác Hyper,
Em không hiểu ý bác ở đoạn: "lấy giải pháp đầu vào là.....đến hết". Bác có thể giải thích kỹ hơn được không ạ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hàng hóa của bên bạn bán là loại hàng hoá nào mà có thuế đầu vào mà luôn bán ra là 0%????? Nếu quá 3 tháng mà thuế liên tục âm bạn có quyền làm thủ tục hoàn thuế....

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Công ty mình là nghành software và design web , quảng cáo ... ( k có xuất khẩu ) thì mình được biết là : thuế suất dành cho quảng cáo trên website là 0% và software & design web với thuế suất là miễn thuế . Vậy mình phải hạch toán như thế nào ? tất cả chi phí đầu vào k thể phân bổ cho 2 mặt hàng ấy được . MOng các bác giúp mình với . Helppppppppppppp !!!

V

Võ Tấn Hữu

Guest
Thuế ở cty phần mềm

Hi ! mình đang công tác tại cty phần mềm.

- Xuất hoá đơn bán hàng : cty phần mềm thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT, vì vậy khi suất hoá đơn thì cột thuế suất " bỏ trống".

- Hoá đơn đầu vào : không tách thuế vat riêng (không hạch toán Vat vào 133) thuế vat được hạch toán thẳng vào chi phí.

Có ý nhỏ trao đổi cùng các bạn.

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
xuất hóa đơn của cty phần mềm

Võ Tấn Hữu nói:
Hi ! mình đang công tác tại cty phần mềm.

- Xuất hoá đơn bán hàng : cty phần mềm thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT, vì vậy khi suất hoá đơn thì cột thuế suất " bỏ trống".

- Hoá đơn đầu vào : không tách thuế vat riêng (không hạch toán Vat vào 133) thuế vat được hạch toán thẳng vào chi phí.

Có ý nhỏ trao đổi cùng các bạn.
Chao anh Hữu,
ANh có thể cho em hỏi về vấn đề xuất hóa đơn trong cty phần mềm, trong hoa đơn có thong tư hay văn bản nào cho biết vềviệc thuế xuất 0% không?
có ai biết không cho em với
cảm ơn nhiều nhiều...
Thanh Thủy

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Phần mềm là đối tượng không chịu thuế VAT riêng phần mềm xuất khẩu thì thuế suất 0%. Bạn có thể tham khảo thông tư 120/2003; 84/2004 của Bộ TC, QĐ128/2000 của Thủ tướng CP.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
thanh thuy nói:
Chao anh Hữu,
ANh có thể cho em hỏi về vấn đề xuất hóa đơn trong cty phần mềm, trong hoa đơn có thong tư hay văn bản nào cho biết vềviệc thuế xuất 0% không?
có ai biết không cho em với
cảm ơn nhiều nhiều...
Thanh Thủy

Thông tư 123/2004/TT-BTC hướng dẫn rất rõ, bạn có thể tham khảo.

Đính kèm

• TT123 phanmem.rar
    7.8 KB · Lượt xem: 30

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA