DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

• Thread starter OKRAS
  • Ngày gửi
O

OKRAS

Guest
Chào mọi người!
E mới làm ở DN về giám định & thẩm định giá.Nhwng khi xem sổ sách cũ của cty e thấy lạ là ko hề có chứng từ nào định khoản TK642 mà tất cả đều là TK632 như: thay mực in,VPP,quạt,chuyển phát
nhanh,...
Có ai giải đáp giúp em điều này được ko?
Cảm ơn mọi người trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội
tài khoản 632(giá vốn) là tổng họp chi phí sxkd trong kì
642 là chi phí quản lý DN
thường thì trong cty nào cũng có p[hát sinh chi phí QLDN
trong trường hợp này nếu các chi phí :thay mực in....mà bạn không tìm thấy có các chứng từ ghi tk642 thì chắc là họ đưa luôn vào chi phí sx chung(627) của cty bạn rùi
nhưng nên tách bạch riêng lại nếu các chi phí đó thuộc phòng quản lý phải cho vào 642

N

nxcuong

18/1/09
232
1
0
Hà Nội
tức là các chi phí đó đưa vào 627 hoặc 154(QD48) cuối tháng kết chuyển sang 632
như vậy bạn sẽ không tháy định khoản 642 đâu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào mọi người!
E mới làm ở DN về giám định & thẩm định giá.Nhwng khi xem sổ sách cũ của cty e thấy lạ là ko hề có chứng từ nào định khoản TK642 mà tất cả đều là TK632 như: thay mực in,VPP,quạt,chuyển phát
nhanh,...

Như vậy là không đúng với chế độ kế toán và chuẩn mực kế toán đâu. Không một doanh nghiệp nào không có chi phí quản lý doanh nghiệp cả.

N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
Chào mọi người!
nhanh,...

Mà cty bạn hoạt động KD mặt hàng gì, nếu là cty chuyên cung cấp DV in ấn hay chuyển phát thì đưa như vậy chắc là đúng rùi.

levanton

levanton

Cao cấp
Mà cty bạn hoạt động KD mặt hàng gì, nếu là cty chuyên cung cấp DV in ấn hay chuyển phát thì đưa như vậy chắc là đúng rùi.

Đúng sao được bạn? có công ty nào mà không có chi phí quản lý doanh nghiệp không? Lương giám đốc, lương kế tóan, ... tiền thuế môn bài ghi Nợ Tài khỏan nào bạn?

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
54
0
6
36
Thái Nguyên
Mọi người ai cũng bảo là không cho vào 642 là sai, nhưng có ai chỉ cho cách khắc phục không vậy? Năm ngoái sai thì kệ năm ngoái, còn năm nay thì fải định khoản lại cho đúng, hay để tránh fiền hà thì fải sửa lại hết???????? Nhỡ......... thuế hỏi thì sao ạ???????????? E không bị trường hợp này nhưng vì mới làm, nói đến thuế là RUNNN rôiiiiiiiiii.hix. nản

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mọi người ai cũng bảo là không cho vào 642 là sai, nhưng có ai chỉ cho cách khắc phục không vậy? Năm ngoái sai thì kệ năm ngoái, còn năm nay thì fải định khoản lại cho đúng, hay để tránh fiền hà thì fải sửa lại hết???????? Nhỡ......... thuế hỏi thì sao ạ???????????? E không bị trường hợp này nhưng vì mới làm, nói đến thuế là RUNNN rôiiiiiiiiii.hix. nản

Việc hạch toán vào đâu phải căn cứ nội dung kinh tế của nghiệp vụ mà nó thể hiện. Nếu phục vụ công tác quản lý doanh nghiệp thì đưa vào 642, nếu phục vụ trực tiếp sản xuất thì đưa vào tính giá vốn, nếu phục vụ bán hàng thì đưa vào 641. Có thể ví dụ một trường hợp là sử dụng giấy A4 chẳng hạn: nếu dùng cho soạn thảo văn bản, công văn ... thì hạch toán 642, dùng để viết thuyết minh dự án, in các bản thiết kế thì đưa vòa tính giá vốn, nếu làm các biểu mẫu nhằm phục vụ công tác bán hàng thì đưa vào 641 đơn giản vậy thui mà.

D

doimat

Guest
14/3/09
42
0
0
35
Hà Nội
Chào cả nhà. em làm kế toán tổng hợp cho một công ty TNHH mới thành lập. Công ty em làm về thương mại và dich vụ. cho em hỏi các anh chị là công ty em không tính giá thành có đựoc không a. mọi chi phí phát sinh nêu sthuộc chi phí quản lý thì em đưa vào tài khoản 642 còn các chi phí khác liên quan đến vấn đề kinh doanh em cho luôn vào tài khoản 632 có được không a. có nghĩa là sẽ không mở tài khoản 154 nữa a. Anh chị giúp em với nhé. em mới vào nghề lên khong hiểu rõ mong anh chị chỉ giáo giùm a. Email của em là: hanhvt.@gmail.com

H

hathanh8105

Sơ cấp
19/5/09
39
0
0
42
Hà Nội
ban doimat ah
minh hỏi nhé công ty bạn la công ty thương mại dịch vụ gì vậy, mình cũng làm kế toán thuế ở công ty thương mại dịch vụ đây
thế này nhé, những chi phí thuộc giá vốn nằm ngoài các chi phí bán hàng và cp quản lý 642 thì bạn nên cho vào tài khoản 154 và cuối kỳ kết chuyẻn sang TK 632, mình cũng làm như thế ma

N

nxcuong

18/1/09
232
1
0
Hà Nội
Chào cả nhà. em làm kế toán tổng hợp cho một công ty TNHH mới thành lập. Công ty em làm về thương mại và dich vụ. cho em hỏi các anh chị là công ty em không tính giá thành có đựoc không a. mọi chi phí phát sinh nêu sthuộc chi phí quản lý thì em đưa vào tài khoản 642 còn các chi phí khác liên quan đến vấn đề kinh doanh em cho luôn vào tài khoản 632 có được không a. có nghĩa là sẽ không mở tài khoản 154 nữa a. Anh chị giúp em với nhé. em mới vào nghề lên khong hiểu rõ mong anh chị chỉ giáo giùm a. Email của em là: hanhvt.@gmail.com

phải đưa qua tk154>>>>156>>>>>632
không thể đưa qua tk632 luôn được vì` trình tự của nó vốn dĩ là phải như vậy
nếu bạn không đưa qua tk154 để tập hợp chi phí là sai nguyên tắc ,chuẩn mực kế toán rùi

T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
phải đưa qua tk154>>>>156>>>>>632
không thể đưa qua tk632 luôn được vì` trình tự của nó vốn dĩ là phải như vậy
nếu bạn không đưa qua tk154 để tập hợp chi phí là sai nguyên tắc ,chuẩn mực kế toán rùi

Chắc bạn chưa bao gìơ đi làm ở các công ty dịch vụ Nhà hàng, khách sạn, chuyển phát nhanh, du lịch...hầu hết các Công ty thuộc loại nhỏ đều không tính gía thành mà đưa trực tiếp từ 156 sang 632. Còn chí phí lương, khấu hao, CCDC hạch toán chi phí 641, hoặc 642.:wall:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào mọi người!
nhanh,...

Mọi người đọc chữ xanh đậm ở câu hỏi thì thấy đơn vị này hoạt động KD là Giám định và thẩm định giá, vậy là đơn vị dịch vụ rồi. Như vậy không thể có chi phí bán hàng TK 641, không thể có hàng hóa để bán Tk 156. Nếu đơn vị theo dõi các dịch vụ giám định, hoặc thẩm định giá chi tiết theo từng hợp đồng thì xuất hiện TK 154 và 632, theo đó TK 632 là các chi phí phục vụ trực tiếp cho 1 hợp đồng có thể là mực in. giấy in, phô tô, lương hay chi phí nhân viên (TK 632 theo dõi theo đối tượng tập hợp). Tài khảon 154 lúc đó có thể có số dư vì những hợp đồng chưa hoàn thành tại thời điểm kết thúc kỳ kế toán (có thể 31/12).
Cuối cùng cũng như các ý kiến ở trên: không thể không có chi phí tập hợp vào TK 642 (lương văn phòng, tiền thuê nhà, ccdc quản lý, ...vv)
Tuy nhiên sẽ xuất hiện thêm TK chi phí là 627 (phân bổ cho các hợp đồng)

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Nếu Cty em chỉ làm về thương mại: mua hàng hóa rồi bán hàng hóa thì đúng. Em không cần mở TK 154
Nhưng nếu có hoạt động dịch vụ thông qua 1 quy trình sản xuất như kinh doanh ăn uống, gia công, tư vấn thiết kế, tư vấn khác... thì bắt bộc phải tính giá thành.

V

vuongtrang

Sơ cấp
10/11/08
47
0
6
42
Hà Nội
Nhưng nếu có hoạt động dịch vụ thông qua 1 quy trình sản xuất như kinh doanh ăn uống, gia công, tư vấn thiết kế, tư vấn khác... thì bắt bộc phải tính giá thành.

Bác cho em hỏi, dịch vụ bên em là đi lắp đặt cho công trình thời gian nhiều nhất chỉ khoảng một tháng là xong, có công trình chỉ vài ngày (nếu dài hơn là do gián đoạn chờ hoàn thiện khâu khác rồi bọn em làm tiếp). vậy CP lương của CN, CP VPP riêngf cho CT đó, em có cần qua 154 để tính giá vốn hay đưa trực tiếp vào 334 và 642 và cuối kỳ KC 911?
Cảm ơn bác

T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
Nếu Cty em chỉ làm về thương mại: mua hàng hóa rồi bán hàng hóa thì đúng. Em không cần mở TK 154

Không chắc vậy đâu bạn. Tui làm qua hơn 2 Công ty về Nhà hàng và Khách sạn và tui đâu có tính giá thành dịch vụ qua TK 154 mà đưa trực tiếp vào 632 mà Cục thuế vẫn OK. Chằng sao cả. Các Bác chỉ dựa vào lý thuyết mà ko biết thực tế như thế nào cả thì chán lắm. Thật ra cũng có Công ty dịch vụ tính giá thành qua 154 nhưng không phải là đa số. :wall:

T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
Bác cho em hỏi, dịch vụ bên em là đi lắp đặt cho công trình thời gian nhiều nhất chỉ khoảng một tháng là xong, có công trình chỉ vài ngày (nếu dài hơn là do gián đoạn chờ hoàn thiện khâu khác rồi bọn em làm tiếp). vậy CP lương của CN, CP VPP riêngf cho CT đó, em có cần qua 154 để tính giá vốn hay đưa trực tiếp vào 334 và 642 và cuối kỳ KC 911?
Cảm ơn bác

bạn nói rõ đi một chút vì em có cần qua 154 để tính giá vốn hay đưa trực tiếp vào 334 và 642 và cuối kỳ KC 911? Tôi ko hiểu :wall:

V

vuongtrang

Sơ cấp
10/11/08
47
0
6
42
Hà Nội
bạn nói rõ đi một chút vì em có cần qua 154 để tính giá vốn hay đưa trực tiếp vào 334 và 642 và cuối kỳ KC 911? Tôi ko hiểu :wall:

Tức là trường hợp như của mình thi công lắp đặt ngắn ngày có cần hạch toán riêng cho từng công trình (đưa CP lương công nhân vào 154)sau đó công trình nào xong thì kết chuyển CP lương của công trình đó sang, từ 154 --> 632 để tính giá vốn,Hay có thể đưa trực tiếp CP lương công nhân trả 334 và cuối kỳ KC sang 642 luôn(ko phân biệt từng công trình) ko cần qua 154.
Cảm ơn bạn đã quan tâm

T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
Bên mình cũng là dơn vị thi công lắp đặt viễn thông các trạm BTS, bên mình ko theo dõi từng công trình như bạn mà đưa chung hết

• Like
Reactions: Spacygirl
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không chắc vậy đâu bạn. Tui làm qua hơn 2 Công ty về Nhà hàng và Khách sạn và tui đâu có tính giá thành dịch vụ qua TK 154 mà đưa trực tiếp vào 632 mà Cục thuế vẫn OK. Chằng sao cả. Các Bác chỉ dựa vào lý thuyết mà ko biết thực tế như thế nào cả thì chán lắm. Thật ra cũng có Công ty dịch vụ tính giá thành qua 154 nhưng không phải là đa số. :wall:

Bạn làm như vậy thì còn gì là kế toán nữa các chế độ kế toán, chuẩn mực kế toán thành thừa hết bởi lẽ trăm ngả rùi cũng về 911 mà làm nghiệp vụ mà không tuân thủ các nguyên tắc, chế độ thì hết nói. Còn bạn mới chỉ qua 2 Cty thui chứ ở trên web này chắc chắn nhiều người còn làm hơn bạn nhiều những có ai phá vỡ nguyên tăc kế toán đâu mà bạn lại nói chỉ dựa vào lý thuyết trong khi mình thì chẳng hiểu lý thuyết kế toán là gì .... buồn cho cách thảo luận về nghiêẹ khi khi chấp tất cả các quy định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA