Tiền mặt:ssố dư âm có chấp nhận hay không?

• Thread starter Me2min
  • Ngày gửi
M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
cho dan em hỏi mấy anh chị một chuyện được không? SỐ là công ty em vào tháng 11 có chi một số tiền vượt quá số tiền hiện có, do giám đốc bỏ tiền túi ra, như vậy em phải ghi như thế nào nghiệp vụ nay? Liệu cơ quan thuế có chấp nhận hay không ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Khi giám đốc bỏ tiền túi ra.
cách phổ biến nhất, nên hạch toán là:
Nợ 111 - Có 3388
rồi sau đó thực hiện chi tiền theo các nội dung
cách tốt hơn là lập khế ước vay tiền của giám đốc.
Như vậy có thể hạch toán dc phí lãi vay.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Mình đã sửa lại, bạn Me2min phải để ý vấn đề này nhé.

Việc hạch toán và cách làm thì bạn nên làm theo chỉ dẫn của bác Gia Linh, tuy nhiên nếu là mượn tạm rồi trả lại sau thì không cần phải làm khế ước nhận nợ.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Khi vay tiền để tăng vốn kinh doanh thì cá nhân Giám Đốc vay hoặc là công ty đứng ra vay vậy bạn ? Nếu cá nhân Giám Đốc đi vay của 1 người bạn và chỉ có Biên Bản Vay Tìên với lãi suất 2% , thì mình có nên hạch toán vào chi phí được không

Bạn nhắc tới khế ước vay tiền đó là cái gì vậy bạn ? Minh thật sự không hiểu . Các bạn giúp mình với nhé . Vậy nếu muốn hợp thức hoá được các khoản vay trên thì mình phải làm sao ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Me2min
Công ty bạn chắc là công ty TNHH.
Lập khế ước vay là đúng nhất, nhưng công việc của bạn chưa cần phải làm tới khế ước vay nợi đâu. Chỉ cần làm thế này thôi
- Kế toán : Lập phiếu thu tiền ( số tiền giám đốc cho vay)
- GĐ : Lập giấy cho vay ( Chỉ cần viết tay đơn giản thôi nhưng phải có yếu tố sau:
Người cho vay, nội dung cho vay, số tiền cho vay, thời hạn cho vay ( nếu cần))
Còn hạch toán thì thực hiện theo Gialinh thôi.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hoatrensamac nói:
Khi vay tiền để tăng vốn kinh doanh thì cá nhân Giám Đốc vay hoặc là công ty đứng ra vay vậy bạn ? Nếu cá nhân Giám Đốc đi vay của 1 người bạn và chỉ có Biên Bản Vay Tìên với lãi suất 2% , thì mình có nên hạch toán vào chi phí được không

Bạn nhắc tới khế ước vay tiền đó là cái gì vậy bạn ? Minh thật sự không hiểu . Các bạn giúp mình với nhé . Vậy nếu muốn hợp thức hoá được các khoản vay trên thì mình phải làm sao ?

1. Lãi suất 2%/tháng là lãi suất không thể được chấp nhận hạch toán phí. Bạn chỉ có thể được chấp nhận lãi suất huy động vốn phục vụ kinh doanh theo quy định của chính sách.
2. Khế ước vay là một hợp đồng kinh tế liên quan đến việc cho vay và đi vay của bên cung cấp vốn và bên có nhu cầu vốn. Các điều khoản trong đó cũng theo thông lệ hợp đồng kinh tế nói chung nhưng có đặc thù riêng 1 chút, nên được gọi là Khế ước

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Lãi suất 2%/tháng là lãi suất không thể được chấp nhận hạch toán phí. Bạn chỉ có thể được chấp nhận lãi suất huy động vốn phục vụ kinh doanh theo quy định của chính sách.

Đúng là hiện tại mức lãi suất trên là không chấp nhận được rồi. Lãi suất bình quân (VND) của các ngân hàng hiện tại do động từ 0,95%/tháng đến 1,02%/tháng, điều này có nghĩa lãi suất được chấp nhận tối đa chỉ là 1,02% x 1,5 = 1,53%/tháng mà thôi.

Việc thoả thuận vay vốn của công ty thì phải do đại diện công ty làm thì mới được tính tiền lãi vào chi phí còn nếu do cá nhân vay thì không được.
Bạn đọc lại trong sách ngân hàng để hiểu thêm về các thuật ngữ nhé.

H

handsome

Guest
Đúng đấy ! phải do đại diện hợp pháp vay thì mới dc , và lãi suất vay thì bác tranvanhung cũng đã nói rồi , cho vay hơn lãi suất ngân hàng 2% là "vào hộp" liền ah , tội cho vay nặng lãi

L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
Chi phí lãi vay được phép cao hơn lãi suất bình thường là 1,5 lần cơ à, thế mà tôi tưởng chỉ được tối đa không quá 1,2 lần lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại mà mình đang có quan hệ tín dụng như thông tư 128???Chết thật, lại bỏ phí một khoản chi phí rồi.Cái này quy định lại ở thông tư nào đấy để tôi làm cơ sở tính toán và quyết toán thuế với.
Còn bạn Handsome không được doạ các bạn khác như thế nhé, kế toán là phản ánh chi phí thực tế cơ mà, phần nào không được tính là chi phí hợp lý để quyết toán thuế thì thôi, loại trừ ra (cứ xem mẫu 02D thì thấy rõ).Bạn đang lẫn giữa kế toán và thuế rồi đấy.

H

handsome

Guest
hehehe........... thi mình chỉ nói thế thôi , chứ đâu có ác ý gì đâu ........... người nào cho vay mới "Vào hộp" thôi...........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA