Ai ? ... dưoc quyen ky vao to khai thue

• Thread starter tungchi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Chào mọi người !
Hôm nay 9/3/05 đích thân tôi đi nôp tờ khai, lại mang cái chuyện người ký vào tờ khai thuế hàng tháng ra nói, họ chìa văn bản hướng dẫn ra cho coi, họ gạch chân phần cần đọc cho đọc. Vậy là Gia Linh lập luận quá đúng đấy, ký vào tờ khai phải là " Người đại diện pháp luật ", ko có ký thay các bạn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Gia Linh nói:
Cấp phó đương nhiên dc quyền ký các văn bản công văn giấy tờ, với điều kiện dc ủy quyền.
Trong phạm vi ủy quyền như bạn trình bày, thì Phó chỉ dc ủy quỳen ký hợp đồng, chữ ký chủ tài khoản, chứ đâu dc ủy quyền kí các công văn giấy tờ pháp lý khác?
Nên trong trường hợp này, ko dc ký thay thủ trưởng đơn vị là lẽ bình thường.
bạn nên làm lại ủy quyền đầy đủ.
Anh GiaLinh nói vậy là ko đúng rồi. Thực ra bộ phận nhận hồ sơ Khai thuế vat của Cquan thuế đâu có biết là DN có ủy quyền cho ai? làm việc gì? đâu. Họ nhìn vào Tờ khai thấy ký thay là họ cho "Alê hấp" rồi. Không bàn cãi í ới gì hết.
Hôm trước đi tập huấn thì 4mat được biết: tất cả các báo cáo trong bộ tờ khai vat đều có thể được ký thay, NGOẠI TRỪ TỜ KHAI VAT.
Thân,

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
ketoan4mat nói:
Anh GiaLinh nói vậy là ko đúng rồi. Thực ra bộ phận nhận hồ sơ Khai thuế vat của Cquan thuế đâu có biết là DN có ủy quyền cho ai? làm việc gì? đâu. Họ nhìn vào Tờ khai thấy ký thay là họ cho "Alê hấp" rồi. Không bàn cãi í ới gì hết.
Hôm trước đi tập huấn thì 4mat được biết: tất cả các báo cáo trong bộ tờ khai vat đều có thể được ký thay, NGOẠI TRỪ TỜ KHAI VAT.
Thân,
Nếu được ủy quyền đầy đủ, cấp phó hoặc 1 cá nhân khác đều có thể được ký như chính đại diện pháp luật. Điều này là đương nhiên.
Còn việc cán bộ có biết hay không thì bạn phải xuất trình ủy quyền, giao cùng hồ sơ cho họ chứ.
Nếu ko ký thay được, bạn có biết sẽ có thể có những tình huống nghịch lý nào sảy ra ko? Đơn vị sẽ có thể chẳng thể nộp tờ khai được. và CQCN cũng sẽ chẳng hoàn thành nhiệm vụ của họ được. ( Nếu giám đốc đi vắng, hoặc ốm thì sao đây?)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bathanh nói:
Nếu ko ký thay được, bạn có biết sẽ có thể có những tình huống nghịch lý nào sảy ra ko? Đơn vị sẽ có thể chẳng thể nộp tờ khai được. và CQCN cũng sẽ chẳng hoàn thành nhiệm vụ của họ được. ( Nếu giám đốc đi vắng, hoặc ốm thì sao đây?)

Ok, thì 4mat cũng biết như vậy. Nhưng nếu Cơ quan thuế ko linh động giải quyết cho DN thì sao đây?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
CQCN bắt buộc phải thực hiện.
Điều quan trọng là trong phạm vi ủy quyền, ghi rõ các nội dung được ủy quyền.
Thậm chí chỉ vài câu: như được phép thay mặt tôi ký tất cả các loại giấy tờ chứng từ sổ sách v.v.v. và chốt câu: chữ ký của người được ủy quyền có giá trị như chữ ký của tôi.
Thì ông trời cũng phải chấp nhận.
Bạn yên tâm đi.
Khi nộp báo cáo cho CQCN, nhớ là phaỉ nộp cho họ 1 bản (copy sao y) ủy quyền này là được.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
To : Bathanh
Có lẽ em phải cung cấp cho Bác cái cv này để bác xem lại. Bác tìm CV giỏi lắm phải ko? số : 415/TCT/TTr v/v : tính pháp lý trong việc uỷ quyền. Ngày 22 tháng 1 năm 2002 ( gửi cho cục thuế TP HCM). Xem xong Bác cho ý kiến nhé.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
tungchi nói:
To : Bathanh
Có lẽ em phải cung cấp cho Bác cái cv này để bác xem lại. Bác tìm CV giỏi lắm phải ko? số : 415/TCT/TTr v/v : tính pháp lý trong việc uỷ quyền. Ngày 22 tháng 1 năm 2002 ( gửi cho cục thuế TP HCM). Xem xong Bác cho ý kiến nhé.
Bạn gửi cho mình đi.
Xem nội dung CV nói gì.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Em bảo bác tự tìm ấy chứ, nếu bác ko tìm được thì cho sô fax em chuyển cho.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA