Những câu hỏi lấy thông tin của doanh nghiệp

• Thread starter bchau1984
  • Ngày gửi
B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Chào các bậc "tiền bối". Châu hiện nay muốn xin lấy các số liệu kế toán về doanh thu, nhưng Châu không biết phải đặt câu hỏi như thế nào để lấy được thông tin về doanh thu từ tay các nhà doanh nghiệp. Theo các "tiền bối", Châu nên đặt những câu hỏi nào để có được thông tin chính xác từ doanh nghiệp. Và với các câu hỏi đó, nếu Châu đứng trên cương vị là một doanh nghiệp thì Châu sẽ phải trả lời như thế nào?? Xin cho ý kiến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
bchau1984 nói:
Chào các bậc "tiền bối". Châu hiện nay muốn xin lấy các số liệu kế toán về doanh thu, nhưng Châu không biết phải đặt câu hỏi như thế nào để lấy được thông tin về doanh thu từ tay các nhà doanh nghiệp. Theo các "tiền bối", Châu nên đặt những câu hỏi nào để có được thông tin chính xác từ doanh nghiệp. Và với các câu hỏi đó, nếu Châu đứng trên cương vị là một doanh nghiệp thì Châu sẽ phải trả lời như thế nào?? Xin cho ý kiến!

Bạn phải nói cụ thể hơn, mới góp ý cho bạn được.
Bạn lấy số liệu đó để làm gì?
Các số liệu kế toán là số liệu nhạy cảm của doanh nghiệp.
Trừ phi bạn là người thi hành công vụ, thì bạn yêu cầu cung cấp theo luật định ( như bên ngành thuế, ngành thống kê).
Còn nếu bạn là Sinh viên, đang thực tập, thì tốt nhất lấy số liệu giả định.
bạn là người nghiên cứu thị trường: thì phải điều tra ( và trả chi phí) bằng biểu mẫu.
Hoặc bạn có quan hệ gián tiếp với đơn vị, hãy tận dụng các mối quan hệ này.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Tui có bí quyết tìm số liệu của doanh nghiệp, nhưng khó có thể chia sẻ ở đây được, thiên hạ chửi tui chết.

B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Chào Gia Linh, hiện Châu đang cùng các bạn làm đề tài môn Hệ thống thông tin kế toán, và đề tài đó là Chu trình doanh thu, trong đó Châu cần phải suy nghĩ xem lả nên đặt những câu hỏi như thế nào để lấy được thông tin từ phía doanh nghiệp. Nhưng về vấn đề đó mà nói thì Châu "mù tịt", nên Châu cần xin ý kiến của các "tiền bối".

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Mình thực sự không hiểu khái niệm: chu trình doanh thu mà bạn đưa ra, cũng không hiểu phạm vi đề tài của bạn.
nên cũng không biết sẽ đưa ra lời tư vấn thế nào.
Nếu có thể bạn mô tả rõ hơn về đề tài bạn định viết được không?
Có vậy mình mới biết đường để góp ý.

B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Gia Linh àh! Đề tài của Châu là về chu trình doanh thu, gồm bốn bước: B1: nhậm đặt hàng từ khách hàng, B2: giao hàng hoặc dịch vụ cho khách hàng, B3: Lập hóa đơn bán hàng và yêu cầu khách hàng thanh toán, B4: nhận tiền thanh toán. Nhiệm vụ của nhóm Châu là xác định các chứng từ cần thiết để tính doanh thu, vẽ lưu đồ về doanh thu, ... Bạn hiểu không??

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
bchau1984 nói:
Gia Linh àh! Đề tài của Châu là về chu trình doanh thu, gồm bốn bước: B1: nhậm đặt hàng từ khách hàng, B2: giao hàng hoặc dịch vụ cho khách hàng, B3: Lập hóa đơn bán hàng và yêu cầu khách hàng thanh toán, B4: nhận tiền thanh toán. Nhiệm vụ của nhóm Châu là xác định các chứng từ cần thiết để tính doanh thu, vẽ lưu đồ về doanh thu, ... Bạn hiểu không??
Giời ạ!
Em định 1 đằng lại hỏi 1 nẻo, làm sao ai trả lời dc.
...để lấy được thông tin về doanh thu từ tay các nhà doanh nghiệp
Với câu hỏi này của em, mọi người sẽ hiểu theo cách khác đó.

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
bchau1984 nói:
Chào các bậc "tiền bối". Châu hiện nay muốn xin lấy các số liệu kế toán về doanh thu, nhưng Châu không biết phải đặt câu hỏi như thế nào để lấy được thông tin về doanh thu từ tay các nhà doanh nghiệp. Theo các "tiền bối", Châu nên đặt những câu hỏi nào để có được thông tin chính xác từ doanh nghiệp
Trước hết, bạn phảt tiếp cận hình thức kế toán áp dụng. Sau đó bạn xin cho xem bảng kê đầu vào đầu ra cho một tháng ( Tốt nhất là xin số liệu khai thuế), Từ đó bạn hình dung ra được tình hình hoạt động của công ty. Sau khi nắm qua được tình hình hoạt động của công ty xong bạn xin báo cáo kết quả kinh doanh ( cái này bạn Dựa vào doanh thu và chi phí tập hợp được từ bản kê bạn tự làm lấy). Từ đó bạn sẽ rút ra được ưu nhược điểm của quá trình luân chuyển hàng hoá và tạo doanh thu cho DN.
Chúc bạn thành công!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Theo quan điểm của tôi, với lời giải thích của bạn, tôi nghĩ khái niệm các bạn đưa ra trong đề tài: chu trình doanh thu nghe chừng không ổn lắm.
Nên chăng điều chỉnh thành: Quy trình bán hàng. Vì như vậy các mô tả từ khâu tiếp xúc khách hàng, tiếp nhận đặt hàng ...... đến khâu cuối cùng là thu tiền hàng mới thỏa đáng.
Việc mô tả quy trình này gồm nhiều bước ( xét về lý thuyết) nhưng trên thực tế tùy thuộc vào mô hình của mỗi doanh nghiệp có cách vận dụng khác nhau, có thể có nhiều bước hoặc tất cả các bước đồng nhất tại một hoạt động ( như công tác bán hàng rong chẳng hạn).
Với lý thuyết đó, bạn soi vào hoạt động cụ thể của đơn vị bạn nghiên cứu, cần phân tích thực trạng mô hình này. Lý do mà đơn vị đang áp dụng.
-> từ đó rút ra những ưu, nhược điểm -> chỉ ra hướng điều chỉnh ( về mặt thủ tục chứng từ, hay phân đoạn tác nghiệp).
Chúc bạn may mắn.

B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Gia Linh nói:
Bạn lấy số liệu đó để làm gì?
Các số liệu kế toán là số liệu nhạy cảm của doanh nghiệp.
Còn nếu bạn là Sinh viên, đang thực tập, thì tốt nhất lấy số liệu giả định.
bạn là người nghiên cứu thị trường: thì phải điều tra ( và trả chi phí) bằng biểu mẫu.
Hoặc bạn có quan hệ gián tiếp với đơn vị, hãy tận dụng các mối quan hệ này.
Đặt câu hỏi bây giờ không phải để lấy thông tin về số liêu kế toán của doanh nghiệp mà tìm hiểu về doanh nghiệp cần phải thực hiện như thế nào từ khâu nhận được đơn đặt hàng cho đến khi thu được tiền, và phải sử dụng những chứng từ gì trong mỗi bước thực hiện (Ví dụ như phiếu xuất kho, phiếu gửi hàng, phiếu đóng gói hàng hóa.. ).

B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Bathanh nói:
Theo quan điểm của tôi, với lời giải thích của bạn, tôi nghĩ khái niệm các bạn đưa ra trong đề tài: chu trình doanh thu nghe chừng không ổn lắm.
Nên chăng điều chỉnh thành: Quy trình bán hàng. Vì như vậy các mô tả từ khâu tiếp xúc khách hàng, tiếp nhận đặt hàng ...... đến khâu cuối cùng là thu tiền hàng mới thỏa đáng.
Vậy theo bác BaThanh nghĩ thì chu trình doanh thu là như thế nào?? Nhờ bác hãy phân biệt giùm Châu. Vì nghe bác nói Châu cũng hơi không vững về cả hai khái niệm này.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Đề tài của Châu là về chu trình doanh thu, gồm bốn bước: B1: nhậm đặt hàng từ khách hàng, B2: giao hàng hoặc dịch vụ cho khách hàng, B3: Lập hóa đơn bán hàng và yêu cầu khách hàng thanh toán, B4: nhận tiền thanh toán. Nhiệm vụ của nhóm Châu là xác định các chứng từ cần thiết để tính doanh thu, vẽ lưu đồ về doanh thu, ... Bạn hiểu không??
Trên đây là toàn văn mô tả của bạn.
Vậy tôi xin phép được phân tích như sau:
bạn tổ chức quá trình bán hàng ( nhằm kết quả cuối cùng là bán xong hàng và thu xong tiền từ khách hàng ) có đúng ko?
Và quá trình bán hàng bắt đầu từ điểm nào, kéo dài qua các công đoạn nào để đạt kết quả cuối cùng này?
Và nữa, Việc thiết lập quá trình theo dõi, ghi chép như thế nào ( bao gồm cả việc lập chứng từ kế toán và các ghi chép khác. có đúng ko?
Và cuối cùng: thiết lập lược đồ cho các bước này?

Tùy thuộc từng mô hình họat động, phương pháp bán hàng của mỗi đơn vị, của mỗi chủng loại hàng hóa mà có thể hình thành các bước, các công đoạn hết sức khác nhau. Có những công đoạn có thể xuất hiện cũng có thể không. và có những công đoạn bắt buộc phải có trong tất cả các loại hình bán hàng khác nhau. ( chúng ta sẽ chỉ ra điều này trong quá trình phân tích).
Bạn lưu ý, ở đây là việc phân tích hoàn toàn có tính chất lý thuyết, còn thực tế sẽ giản dị hơn rất nhiều. Chúng ta sẽ tiến hành phân tích theo luồng tư duy của bạn nhé.
bạn xác định bước 1: Nhận đặt hàng của khách hàng
Tôi có vài câu hỏi:
Thời điểm nhận đặt hàng là thời điểm khách hàng đã xác định mua hàng của chúng ta, về số lượng, chất lượng giá cả thời gian địa điểm giao nhận hàng cùng các điều kiện khác có liên quan. Đúng không ạ?
Như vậy:
- Cần làm gì để thiết lập được các xác định này?
- Những việc cần làm có thể được chia thành mấy bước. tôi thử giả định: Xác định năng lực cung ứng của người bán ( hàng hóa, giá cả, phương thức thanh tóan, các ưu đãi, hậu mãi bảo hành đi kèm? v.v); Xác định người mua tiềm năng ( đối tượng khách hàng nhắm tới: phân loại theo các tiêu thức khác nhau); tiếp cận đối tác hiệp thương các điều kiện; Thống nhất công tác bán hàng ( hợp đồng kinh tế, các điều khoản v.v). -> định hình chính xác được nhu cầu đích thực của khách hàng.

..........
Tương tự như vậy, bạn có thể thiết lập một cách chi tiết hơn nữa cho các bước mà bạn đã nêu ở trên.
Đối với Bước 2 của bạn. Bạn phải xác định rõ tính chất của HHDV mà bạn cung ứng. Có hàng hóa việc cung cấp đi liền với quá trình tiêu thụ, có hàng hóa thì ko như vậy. Việc cung ứng vì vậy sẽ có phương thức khác nhau. Chính sự khác nhau này sẽ làm cho các bước tiếp theo sẽ có thể khác nhau rất nhiều.

Theo tôi, tên gọi chu trình doanh thu là ko chính xác.
Tôi cũng không rõ thực chất đề tài của bạn là gì nên cũng khó diễn đạt hết ý.
Mong bạn thử theo cách của tôi xem, và cụ thể một cách chính xác được yêu cầu của mình.
Chúc bạn thành công.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Đặt câu hỏi bây giờ không phải để lấy thông tin về số liêu kế toán của doanh nghiệp mà tìm hiểu về doanh nghiệp cần phải thực hiện như thế nào từ khâu nhận được đơn đặt hàng cho đến khi thu được tiền, và phải sử dụng những chứng từ gì trong mỗi bước thực hiện (Ví dụ như phiếu xuất kho, phiếu gửi hàng, phiếu đóng gói hàng hóa.. ).
Với những thông số này, thì đúng là bạn cần một quy trình bán hàng một cách chi tiết rồi. Và bên cạnh quy trình bán hàng này, là một quá trình hình thành các ghi chép, các chứng từ kế tóan và một quy trình giám sát thông qua việc ghi chép, kiểm tra, báo cáo.
Bạn hãy mạnh dạn đổi tên đề tài và triển khai thử xem.
Nếu cần gì, hãy yêu cầu. Tôi sẵn sàng giúp bạn.
chúc may mắn.

B

bchau1984

Guest
26/12/04
13
0
0
39
TpHCM
Cảm ơn bác BaThanh nhiều lắm! Giờ Châu đã hiểu được khái niệm về "Quy trinh bán hàng". Nhưng sẵn tiện bác hãy chỉ cho Châu vậy thế nào là một chu trinh doanh thu??
Theo Châu hiểu, quy trình bán hàng quan tâm đến khách hàng đặt hàng với số lượng bao nhiêu, giá cả thế nào, những điểu khoản trong hợp đồng, cách thức giao hàng,.... còn Chu trình doanh thu quan tâm đến tổng số tiền khách hàng bán phải trả, dòng lưu chuyển của chứng từ trong nội bộ doanh nghiệp (Ví dụ như Khi khách hàng đặt hàng qua điện thoại với phòng kinh doanh(PKD), PKD sẽ kiểm tra hàng tồn kho, dữ liệu về khách hàng, công nợ của KH, nếu PKD đồng ý bán hàng sẽ lập Lệnh bán hàng gồm 3 liên, liên 1 gửi cho khách hàng, liên 2 gửi cho thủ kho, ...), những chứng từ nào doanh nghiệp sẽ lưu trữ ở phòng kinh doanh (bán hàng). phòng kế toán, kho hàng, bộ phận vận chuyển....
Bác BaThanh, Châu hiểu như thế có đúng ko ạh? "Xin bác chỉ giáo cho C"!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Bchau1984 thân mến!

không cần cám ơn tôi, trách nhiệm của mỗi thành viên trên diễn đàn là giúp đỡ tương trợ lẫn nhau.
Tôi cũng ko biết, những gợi ý của tôi đã chính xác hay ko, mong bạn lĩnh hội nó như là những gợi ý về phân tích logic thôi nhé.
Về khái niệm chu trình doanh thu , thực sự trong lý thuyết và trong cuộc sống thì đây là lần đầu tiên tôi tiếp xúc.
Nếu bạn định nghĩa nó như vậy, thì có thể nó là như vậy. Bạn cứ thử phân tích theo hướng như vậy xem sao?
Có lẽ nó gần giống với 2 khái niệm: lưu chuyển chứng từ phối hợp thông tin tác nghiệp.
Bạn cứ mạnh dạn trình bày đề tài đi. Nếu có thể giúp được gì, tôi rất sẵn lòng.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Trong bộ môn "Hệ thống thông tin" mà em học, có khái niệm chu trình kế toán, và chia làm 4 chu trình kế toán cơ bản như sau:

- Chu trình tài chính

-Chu trình chi phí

- Chu trình chuyển đổi

- Chu trình doanh thu

Trong từng chu trình người ta lại chia thành nhiều chu trình nhỏ hơn, gọi là "hệ thống ứng dụng"

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Dạ để em viết tiếp chổ này cho rõ ( thật ra chỉ là copy trong sách thôi ạ):

1-Chu trình tài chính:

- Hoạt động kinh doanh: đầu tư

- Sự kiện kinh tế: tăng vốn (từ: chủ sở hữu, nhà đầu tư và... chử nợ), sử dụng vốn (đầu tư để tạo các tài sản phục vụ sản xuất), báo cáo tài chính cho các chủ đầu tư.

- Hệ thống ứng dụng: hệ thống ghi nhật ký, hệ thống tài sản cố định, hệ thống bào cáo tài chính.

2- Chu trình chi phí:

- HĐKD: dự trữ - thanh toán tiền

- SKKT: yều cầu hàng cần dự trữ, nhận các hàng mua, xác định nghĩa vụ thanh toán, thanh toán.

- HTỨD: mua hàng, nhận hàng, theo dõi thanh toán, chi tiền.

3- Chu trình chuyển đổi:

- HĐKD: sản xuất: chuyển đổi chi phí tài sản thành chi phì thời kỳ.

- SKKT: sử dụng các yếu tố sản xuất trong quá trình sản xuất, nhập kho thành phẩm, sử dụng các chi phí trong quá trình kinh doanh (GVHB, chi phí bán hàng, QLDN)

- HTUD: hàng tồn kho, tiền lương, kế toán chi phí...

4- Chu trình doanh thu:

- HDKD: bán hàng - thu tiền

- SKKT: nhận đặt hàng từ khách hàng, giao hàng hoặc dịch vụ cho khách hàng, lập hoá đơn bàn hàng - yêu cầu thanh toán, nhận tiền thanh toán

- HTUD: nhận đặt hàng, gửi hàng, lập hoá đơn, nhận tiền.

Tuy nhiên, tuỳ theo quan điểm, người ta có thể chia thành nhiều chu trình và không thống nhất nhau. Quyển giáo trình này người ta chia thành 4 quy trình trên.

Tuy nhiên do thời gian học hạn chế, trường DH Kinh Tế chỉ đề cập đến 2 chu trình: doanh thu và chi phí, 2 chu trình còn lại sinh viên ....tự tham khảo.... hi hi hi.

To bchau1984: nhóm của bạn làm về chu trình doanh thu hả? Hay lắm đấy, hi hi hi, nhưng khi vẽ lưu đồ nhớ vẽ đường chạy của các chứng từ cho đầy đủ là được rồi. Chúc bạn làm tốt nhé.

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
cothant nói:
Trong bộ môn "Hệ thống thông tin" mà em học, có khái niệm chu trình kế toán, và chia làm 4 chu trình kế toán cơ bản như sau:
...........
- Chu trình doanh thu
Trong từng chu trình người ta lại chia thành nhiều chu trình nhỏ hơn, gọi là "hệ thống ứng dụng"

Vậy nhờ Cothant mô tả cho mình biết với. Thực sự mình chưa được tiếp cận với khái niệm này.
Cám ơn trước nha!

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi hi, dạ em post rồi đó anh ơi, thật ra bài trước là post để.... xí chổ, em chạy ra đi ăn sáng rồi vào post ngay mà anh, hi hi hi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA