Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Ðề: Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

mình cũng rối lắm mình mới đi làm kinh nghiệm chưa nhiều vào thì thấy kế toán trước đã làm như thế rồi nay mình mới thấy thắc mắc, Cảm ơn quynhhuong2091 nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân
Cách sử dụng hóa ơn GTGT

Cho em hỏi em mới vào công ty, và e cũng mới ra trường chưa đi làm, nên em gặp trường hợp này không biết phải giải quyết sao..
Hóa đơn công ty em do người viết kí, họ không biết là phải ủy quyền của GĐ mới được kí, cho nên bây giờ em phải làm sao, và nếu làm giấy ủy quyền thì có cần đưa ra cơ quan chức năng nào chứng nhận hay không
Cho em hỏi thêm nữa là cách đóng dấu trên hóa đơn phải đóng như thế nào cho đúng, hóa đơn cty em có 2 chử ký(người bán và người mua) thôi..
Em rất cần sự giúp đở của mọi người
Em cảm ơn các anh chi nhiều ah!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Cách sử dụng hóa ơn GTGT

Cho em hỏi em mới vào công ty, và e cũng mới ra trường chưa đi làm, nên em gặp trường hợp này không biết phải giải quyết sao..
Hóa đơn công ty em do người viết kí, họ không biết là phải ủy quyền của GĐ mới được kí, cho nên bây giờ em phải làm sao, và nếu làm giấy ủy quyền thì có cần đưa ra cơ quan chức năng nào chứng nhận hay không
Cho em hỏi thêm nữa là cách đóng dấu trên hóa đơn phải đóng như thế nào cho đúng, hóa đơn cty em có 2 chử ký(người bán và người mua) thôi..
Em rất cần sự giúp đở của mọi người
Em cảm ơn các anh chi nhiều ah!
Bạn thực hiện theo qui định tại TT 153/2010/TT-BTC
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
...
d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơnđóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

Giấy ủy quyền không cần công chứng, và cũng không nộp cho cơ quan thuế.
DN bạn lưu và xuất trình khi có yêu cầu.
Nếu trước đây chưa có ủy quyền thì bây giờ bạn có thể làm bổ sung (lùi thời gian) cho phù hợp.

P/s: bài bạn post sai box có lẽ do là thành viên mới, hy vọng mod sẽ chuyển sang box đúng chứ ko xóa

P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân

Dạ, em là mem mới, cảm ơn a nhiều, em mới đi làm nhiều bở ngỡ quá, mà cty này trước giờ không có kế toán, ai biết gì làm náy nên thành ra bây giờ em rất là rối, tuy chỉ phân phối có 1 sp thôi, nhưgn em cũng không biết làm từ đâu..hic..

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Dạ, em là mem mới, cảm ơn a nhiều, em mới đi làm nhiều bở ngỡ quá, mà cty này trước giờ không có kế toán, ai biết gì làm náy nên thành ra bây giờ em rất là rối, tuy chỉ phân phối có 1 sp thôi, nhưgn em cũng không biết làm từ đâu..hic..
Ai mới đi làm mà ko thế e,
Có gì cần trao đổi thì cứ mạnh dạng post lên để mọi người cùng chia sẻ.

P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân

Ah anh, chị cho em hỏi là kế toán có được kí thay hóa đơn không, trường hợp đóng dấu treo là sao ah?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Ah anh, chị cho em hỏi là kế toán có được kí thay hóa đơn không, trường hợp đóng dấu treo là sao ah?

Thường thì ai bán hàng người đó ký, Và làm như hướng dẫn của phongthanhtp thôi. Còn bạn cũng có thể ký vào đó.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Ah anh, chị cho em hỏi là kế toán có được kí thay hóa đơn không,
Được bạn àh,
trường hợp đóng dấu treo là sao ah?
Là trường hợp bạn hỏi, nếu hóa đơn có chỉ tiêu "Thủ trưởng trưởng đơn vị" thì khi sếp ký vào đó, phải đóng dấu cty và họ tên ngay chữ ký sếp, còn nếu hóa đơn ko có chỉ tiêu trên hoặc có mà Thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho người bán hàng ký, thì đóng dấu treo góc trên bên trái của hóa đơn

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Re: Cách sử dụng hóa ơn GTGT

giấy ủy quyền lưu lại tại DN, khi cơ quan chức năng cần kiểm tra thì em đưa ra, không nộp cơ quan thuế pecharm nhé. chào em

P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân
Ðề: Re: Cách sử dụng hóa ơn GTGT

Em cảm ơn mọi người nhiều nhé

N

nguyendung9589

Guest
16/5/12
3
0
0
34
Bắc Giang

em là thành viên mới muốn hỏi anh chị chút ạ!
em mới đi làm nên nhiều vấn dè vè hóa đơn em chưa biết.
gần đây em có xuất 1 hóa đơn do k cẩn thận nên em bị để bị nhòe dấu và vương một ít mực dấu ra bên ngoài hóa đơn.
phần chữ trên hóa đơn hơi mờ một xíu ( vẫn đọc bình thường chỉ k dược nét thôi ạ) cho em hỏi hóa đơn như vậy có bị sao k ạ.
phía khách hàng đang yêu cầu em xuất lại hóa đơn.
em cảm ơn các anh chị ạ.

K

kimsuonga

Sơ cấp
27/8/12
16
0
0
38
Quảng Ngãi
mục số tài khoản của người mua hàng trên hóa đơn có cần ghi không

Cả nhà ơi mình có câu hỏi này mong cả nhà giúp đỡ cho mình với
Mình mua hàng chuyển khoản trên hóa đơn bên mua hàng có mục số tài khoản mình có nên yêu cầu bên bán ghi số tài khoản của công ty mình không?
Bình thường trước đây mục đó mình bỏ trống nhưng thấy mây cty khác bắt buộc ghi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: mục số tài khoản của người mua hàng trên hóa đơn có cần ghi không

Cả nhà ơi mình có câu hỏi này mong cả nhà giúp đỡ cho mình với
Mình mua hàng chuyển khoản trên hóa đơn bên mua hàng có mục số tài khoản mình có nên yêu cầu bên bán ghi số tài khoản của công ty mình không?
Bình thường trước đây mục đó mình bỏ trống nhưng thấy mây cty khác bắt buộc ghi.

Tiêu thức “số tài khoản” bên bán, bên mua không phải là nội dung bắt buộc trên HĐ, nên khi lập hoá đơn có thể ghi hoặc không phải ghi nội dung này.

D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định

em là thành viên mới muốn hỏi anh chị chút ạ!
em mới đi làm nên nhiều vấn dè vè hóa đơn em chưa biết.
gần đây em có xuất 1 hóa đơn do k cẩn thận nên em bị để bị nhòe dấu và vương một ít mực dấu ra bên ngoài hóa đơn.
phần chữ trên hóa đơn hơi mờ một xíu ( vẫn đọc bình thường chỉ k dược nét thôi ạ) cho em hỏi hóa đơn như vậy có bị sao k ạ.
phía khách hàng đang yêu cầu em xuất lại hóa đơn.
em cảm ơn các anh chị ạ.
không sao mà.kh khó tính thì yêu cầu viết lại.bạn chưa kê khai thì viết lại cho họ rồi làm biên bản hủy hóa đơn cũ.

Sửa lần cuối:
D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định

ban xuất hóa đơn bộ máy tính (mở ngoặc các linh kiện bao gồm ra)

công ty mình mua linh kiện máy tính để lắp máy cho khách nên hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện máy tính, nhưng khi mình lắp cho khách hàng họ lại yêu cầu bên mình xuất hoá đơn cho họ là một bộ máy tính chứ không kê chi tiết từng linh kiện ra, vậy bác nào biết cách viết chỉ mình với mình không biết phải làm thế nào

mà hoá đơn đầu vào của mình là theo từng linh kiện để lắp thành cái máy
ban xuất hóa đơn bình thương 01 bộ máy tính( các linh kiện bao gôm ra)

Sửa lần cuối:
K

kimsuonga

Sơ cấp
27/8/12
16
0
0
38
Quảng Ngãi

bạn mua linh kiện về lắp ráp thành sản phẩm rồi bán cho khách hàng
nên bạn cứ viết theo yêu cầu của khách hàng k vấn đề gì cả
xem như bạn mua nguyên vật liệu để làm nên sp rồi xuất bán

A

anan1605

Sơ cấp
24/4/12
30
0
0
Thái Bình
Ðề: Xuất hóa đoen GTGT đầu ra của cty du lịch đối với khách lẻ

Hàng tháng bạn lập bảng kê và xuất HĐ bình thường. Bạn nên tổng hợp và xuất HĐ dưới 20triệu thì mới được khấu trừ thuế. Bạn xem lại thông tư 153 nhe!

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây

Cho em hỏi là hóa đơn xuất khẩu, vì hôm bữa nhận được thông báo của cục thuế về việc ghi hóa đơn GTGT thu bằng ngoại tệ, vậy hóa dơn xuất khẩu mình cũng ghi bằng ngoại tệ phải không.

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN

Chào cả nhà!
Em có thắc mắc như sau, mong được cả nhà giúp đỡ ah. Công ty em mới mở một khu vui chơi, khi khách đến chơi, công ty có xuất vé cho khách giống như vé vào cửa của công viên, hay vé thu phí cầu đường, hay vé xe buyt ý ah. Em có một thắc mắc là, trên vé này có VAT 10%. Vậy hàng tháng mình có phải làm bảng kê hóa đơn, chứng từ dịch vụ hàng hóa bán ra và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, trên phần mềm HTKK thuế như hóa đơn giá trị gia tăng không ah. Nếu có thì kê khai như thế nào, hoạch toán trên sổ sách kế toán ra sao ah.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chào cả nhà!
Em có thắc mắc như sau, mong được cả nhà giúp đỡ ah. Công ty em mới mở một khu vui chơi, khi khách đến chơi, công ty có xuất vé cho khách giống như vé vào cửa của công viên, hay vé thu phí cầu đường, hay vé xe buyt ý ah. Em có một thắc mắc là, trên vé này có VAT 10%. Vậy hàng tháng mình có phải làm bảng kê hóa đơn, chứng từ dịch vụ hàng hóa bán ra và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, trên phần mềm HTKK thuế như hóa đơn giá trị gia tăng không ah. Nếu có thì kê khai như thế nào, hoạch toán trên sổ sách kế toán ra sao ah.
1/ Bạn xem lại vé này có phải là hóa đơn đặt thù theo qui định TT 153/2010 ko
Điều 3. Loại và hình thức hoá đơn
2. Các loại hóa đơn:
...
d) Hoá đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…
Nếu đúng thì kê khai VAT và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn như hóa đơn GTGT, giá chưa thuế xác định theo qui định tại TT 06/2012/TT-BTC

Điều 7. Giá tính thuế
...
11. Đối với hàng hóa, dịch vụ được sử dụng chứng từ thanh toán ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT như tem, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...)/ (1 + thuế suất của hàng hóa, dịch vụ (%))
2/ Nếu ko phải là hóa đơn đặc thù, thì phải lập bảng kê cho số lượng vé bán ra và xuất hóa đơn GTGT làm căn cứ khai báo thuế.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA