Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
D

d717777

Guest
13/3/09
20
0
1
ninh binh ninh binh
Ðề: Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

bán ra bình thường rồi lên cơ quan thuế tại nơi đó làm thủ tục mua đầu vào ( nếu số lượng mua vào ít) mình nghĩ như thế///

Khóa học Quản trị dòng tiền
trees

trees

Sơ cấp
2/11/09
19
0
0
Hà Nội
Nội dung viết hoá đơn của công ty sản xuất phim như thế nào

Chào cả nhà, cả nhà giúp e với
Chả là Cty em là công ty sản xuất phim, đã ký 1 hợp đồng làm phim, trong đó khách hàng sẽ thanh toán giá trị hợp đồng làm 3 lần. Mỗi lần thanh toán thì bên em phải xuất 1 hoá đơn tương ứng với số tiền khách hàng chuyển nhưng vì là cty sản xuất phim nên em không biết viết nội dung trên hoá đơn thế nào cho hợp lý, cả nhà giúp em nhé!
em cám ơn ạ.

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội
Ðề: Nội dung viết hoá đơn của công ty sản xuất phim như thế nào

mình cũng từng làm tại 1 cty SX phim truyền hình, bên mình ký hợp đồng SX phim với khách hàng, trên hợp đồng ghi nội dung phim mà khách hàng yêu cầu, và khi viết hóa đơn thì ghi theo nội dung hợp đồng.
VD: Trên ND hợp đồng ghi là : SX phim " giới thiệu SP thuốc..." chẳng hạn
Nếu để rõ ràng có thể ghi thêm số và ngày tháng của hợp đồng.
Thân

trees

trees

Sơ cấp
2/11/09
19
0
0
Hà Nội

cám ơn a nhưng khách hàng thanh toán làm 3 lần (xuất hoá đơn 3 lần) thì nội dung trên hoá đơn ghi giống nhau ạ?

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

đúng vậy ! hoặc bạn cho 2 lần thanh toán trước vào khoản khách hàng tạm ứng trước, rồi khi thanh lý hợp đồng, bạn viết 1 cái hóa đơn thôi!

trees

trees

Sơ cấp
2/11/09
19
0
0
Hà Nội

Em cám ơn anh nhiều ạ, vì khách hàng yêu cầu mỗi lần thanh toán phải trả hoá đơn cho họ a ạ

T

thuydoanhp

Guest
22/11/07
18
0
0
Hải Phòng

khách hàng yêu cầu mỗi lần thanh toán phải trả hoá đơn cho họ a ạ

thì mối lần người ta thanh toán bạn ghi hóa đơn như sau: '' thanh toán 1 phần theo hợp đồng số... ngày .../.../... " là được

H

hanlethi

Sơ cấp
19/9/09
5
0
0
hai phong
Xuất hóa đoen GTGT đầu ra của cty du lịch đối với khách lẻ

E là kế toán mới làm trong lĩnh vực du lich. Cả nhà cho e hỏi chút ah: Đối với cty du lịch sẽ só hoạp đồng đối với cty và khách hàng cá nhân ( khách lẻ). KH la cty thi sẽ xuất hoa đơn GTGT đàu ra bình thường còn đối với KH là cá nhân thì hàng tháng sẽ xuất hoa đơn như thế nào và số tiền trên hóa đơn đó có được xuất trên 20triệu ko?.

E cảm ơn cá nhà.

V

vtloan

Sơ cấp
20/7/09
4
0
0
hà nội
Hướng dẫn cách viết hóa đơn tiền thuê nhà!!!

Chào các anh chị!
Em có 1 vướng mắc muốn tham khảo ý kiến của tất cả mọi người.
Chả là như thế này: Công ty em cho 1 đơn vị khác thuê nhà (Tầng 1) từ năm 2009, hàng năm người ta CK qua NH ghi: "trả tiền thuê nhà năm xyz", em ghi nhận vào TK711 bình thường.
Nhưng khổ 1 nỗi là em ko thấy KT cũ viết hóa đơn trả người ta.
Năm nay em muốn xuất HĐ, em định viết là: Tiền thuê nhà từ năm 2009-2012 (ĐVT là năm x số tiền thuê nhà/năm) có ổn ko vậy?
(Em nghe nói cho thuê nhà mà ko xuất HĐ sẽ bị phạt)

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
Cách ghi hoá đơn xuất khẩu

Công ty em thuộc đơn vị xuất khẩu ra nước ngoài. Bán hàng bằng ngoại tệ (U S D). Khi viết hoá đơn xuất khẩu để hạch toán thì em vẫn ghi là : Số kg x đơn giá = Thành tiền
10.000kgs x 1,60USD = 16.000 USD
Trên hoá đơn xuất khẩu em quy đổi thành đồng VN theo tỷ giá: 20.800 đ/USD = 332.800.000 đ
Cột tổng thành tiền em đã chuyển thành VNĐ.
Nhưng em nghe nói tháng 02/2012 này không được ghi USD trên hoá đơn.
Mà em không biết thông tư nào hướng dẫn phần không ghi USD trên hoá đơn.
Có anh chị nào biết thì góp ý dùm em với ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Cách ghi hoá đơn xuất khẩu

Công ty em thuộc đơn vị xuất khẩu ra nước ngoài. Bán hàng bằng ngoại tệ (U S D). Khi viết hoá đơn xuất khẩu để hạch toán thì em vẫn ghi là : Số kg x đơn giá = Thành tiền
10.000kgs x 1,60USD = 16.000 USD
Trên hoá đơn xuất khẩu em quy đổi thành đồng VN theo tỷ giá: 20.800 đ/USD = 332.800.000 đ
Cột tổng thành tiền em đã chuyển thành VNĐ.
Nhưng em nghe nói tháng 02/2012 này không được ghi USD trên hoá đơn.
Mà em không biết thông tư nào hướng dẫn phần không ghi USD trên hoá đơn.

Có anh chị nào biết thì góp ý dùm em với ạ.

Ghi hóa đơn như vầy:
+ SL, ĐG, TT: 10.000 x 1,60 = 16.000
+ Cột "cộng tiền HH,DV: 16.000 USD.
+ Dòng "Số tiền bằng chữ": Mười sáu ngàn đô-la Mỹ.
(Bên phần tên hàng hóa, DV đóng mở ngoặc ghi thêm: Tỷ giá: 1 USD = 20.800 đồng)

Vấn đề này đã được TT153/2010 hướng dẫn và đã áp dụng rồi chứ không phải nghe nói tới 02/2012.

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau

Thông tư 153 thì em đã nghiên cứu và viết hoá đơn rồi. Thuế cũng đã đến đơn vị để kiểm tra và không có vấn đề gì. Nhưng tháng 02 năm 2012 này em nhận được hoá đơn cước tàu. Cột đơn giá họ không ghi USD mà họ chỉ ghi cột thành tiền. Em thấy kỳ kỳ và hỏi thì họ trả lời là bắt đầu từ tháng 02/2012 không được ghi USD trên hoá đơn. Nếu ghi USD trên hoá đơn thì hoá đơn này không có giá trị để sử dụng.Em trích nguyên văn họ gửi cho em ạ: "Kính thưa Quý khách hàng, Ban hành bởi Thủ tướng Chính Phủ vào ngày 20 tháng 10 năm 2011, Nghị Định số 95-2011-ND-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng có quy định ngăn cấm mọi hoạt động ”mua, bán, thanh toán bằng ngoại tệ không đúng qui định của pháp luật”. Tuân thủ nghị định này của chính phủ Việt Nam, Maersk Line xin thông báo, kể từ ngày 15 tháng Hai năm 2012, chúng tôi sẽ bắt đầu thu một số loại phí bằng Việt Nam Đồng (mã tiền: VND)"

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thông tư 153 thì em đã nghiên cứu và viết hoá đơn rồi. Thuế cũng đã đến đơn vị để kiểm tra và không có vấn đề gì. Nhưng tháng 02 năm 2012 này em nhận được hoá đơn cước tàu. Cột đơn giá họ không ghi USD mà họ chỉ ghi cột thành tiền. Em thấy kỳ kỳ và hỏi thì họ trả lời là bắt đầu từ tháng 02/2012 không được ghi USD trên hoá đơn. Nếu ghi USD trên hoá đơn thì hoá đơn này không có giá trị để sử dụng.Em trích nguyên văn họ gửi cho em ạ: "Kính thưa Quý khách hàng, Ban hành bởi Thủ tướng Chính Phủ vào ngày 20 tháng 10 năm 2011, Nghị Định số 95-2011-ND-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng có quy định ngăn cấm mọi hoạt động ”mua, bán, thanh toán bằng ngoại tệ không đúng qui định của pháp luật”. Tuân thủ nghị định này của chính phủ Việt Nam, Maersk Line xin thông báo, kể từ ngày 15 tháng Hai năm 2012, chúng tôi sẽ bắt đầu thu một số loại phí bằng Việt Nam Đồng (mã tiền: VND)"

Cái vụ này là chuyện của ĐL hảng tàu xuất hóa đơn cho các DN trong nước nên buộc lòng họ phải thay đổi theo ND95 do việc ghi thu của họ bằng ngoại tệ không đúng qui định của pháp luật.

Riêng trường hợp của bạn là xuất khẩu (hoạt động này giao dịch bằng ngoại tệ theo đúng qui định của pháp luật về hoạt động xuất nhập khẩu) => bạn phải ghi hóa đơn xuất khẩu theo đúng qui định tại TT153.

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau

Dạ em cám ơn VIM nhiều ạ

ktquyen

ktquyen

Sơ cấp
30/6/10
6
0
0
36
Bắc Giang

Mình nghĩ là không vấn đề gì cả. Ở công ty mình sử dụng rất nhiều cuốn hóa đơn song song!

maithithudieu

maithithudieu

Sơ cấp

Các anh chị ơi cho em hỏi 1 tí. Cty em là công ty SX và nuôi trồng nấm linh chi vậy các hóa đơn GTGT mà bên siêu thị không phục vụ cho cty vậy em có đưa vô kê khai thuế tháng được không ah. Em là ktoán mới ra truơg em chưa rành lắm về những phần này. Thân ái.

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng

Tôi biết 2 cách, bạn có thể tham khảo:
1/ Tâp hợp chi phí đầu vào như: cpu, ram, power, case, mainboard... để cấu thành bộ máy tính. sau đó được giá thành của bộ máy tính là a đồng . khi xuất ghi giá là a+lãi. cách này bộ máy tính của bạn được coi như thành phẩm do công ty bạn lắp ráp.Cách này linh kiện mua vào có thể là thuế suất khác nhau nhưng khi xuất chỉ tính theo thuế suất nguyên bộ
2/ Khi xuất hoá đơn ghi bộ máy tính nguyên bộ theo bảng kê chi tiết các bộ phận. khi đó máy bộ máy tính được coi là hàng hoá , thực hiểu là bạn mua linh kiện và bán linh kiện. còn lắp ráp thì hỗ trợ nếu khách yêu cầu, hoặc công lắp đặt tính vào chi phí bán hàng . cách này nếu thuế suất linh kiện khác nhau thì phải viết hoá đơn riêng

hoá đơn không phục cho mục đích sản xuất kinh doanh của công ty thì không được khấu trừ thuế và tính chi phí hợp lý. Vì vậy bạn có kê khai thì mai sau cán bộ thuế cũng loại ra

Sửa lần cuối:
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng

Khoản 2 , điều 14 thông tư 153
d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.
Theo tt153 thì bắt buộc có tiêu thức "người bán hàng " không bắt buộc có tiêu thức "thủ trưởng đơn vị".
trường hợp hoá đơn của bạn là hợp lệ, nếu phòng kế toán bên bạn không yên tâm thì có thể yêu cầu bên bán cung cấp giây uỷ quyền của thủ trưởng đơn vị cho người bán, hoặc có thể yêu cầu xác minh các hoá đơn tại cơ quan quản lý thuế của người bán

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Anh VTM ơi! Trong năm 2011, em cũng viết hóa đơn là:
+ SL, ĐG, TT: Ngoại tệ
+ Cộng tiền hàng : VND
+ Số tiền bằng chữ : Ghi theo số tiền VND
Em ghi như vật là do khi hỏi chị quản lý thuế trực tiếp cty em, thì chị ấy nói ghi như vậy mới đúng.
Vậy những hóa đơn đã ghi như thế thì cứ để nguyên nhỉ? Hay là phải điều chỉnh lại hết?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA