Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
S

su tu

Sơ cấp
2/10/09
14
1
0
ha dong
e muốn hỏi là nếu bên công ty mình viết lại hoá đơn do sai địa chỉ và mã số thuế thì cần thủ tục gì, tờ hoá đơn mới vẫn kê khai bình thường trong tháng mới ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanglongphuong

hoanglongphuong

Sơ cấp
26/8/09
9
0
0
hai phong
Vẫn kê khai bình thường.
còn tờ hóa đơn viết sai thi làm biên bản hủy theo mẫu (lên mạng dowload mẫu biên bản hủy hóa đơn) nếu tờ hóa đơn đó đã xé liên đỏ và giao cho người mua. Còn nếu chưa xé liên đỏ thì chỉ cần gạch chéo ghi hủy và kẹp ba liên hóa đơn của số hóa đơn đó lại.

D

dung trang 86

Guest
19/4/11
4
0
0
quang binh
Hóa đơn

Cho mình hỏi Cty Mình mới đi vào khinh doanh. Bắt đầu có doanh thu. Mình muốn hỏi cách ghi hóa đơn. Vì Cty mình ghi trên hóa đơn toàn bằng tiền đô. Và mình phải ghi từng ngày hay để dòn lại ghi một lúc. Đối với những trường hợp khjach1 hàng không lấy hóa đơn có bắt buộc mình lên hóa đơn không.

N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai
Xuất hóa đơn theo hợp đồng thì xuất theo?

anh chị cho em hỏi:
Công ty em có làm 1 công trình lắp đặt thiết bị, trị giá là 100tr (đã bao gồm nhân công, vật liệu..)
vậy bây giờ mình xuất hóa đơn theo hợp đồng hay là theo từng phần mục trong hợp đồng ạ?
em cảm ơn!

M

maithicambich

Sơ cấp
26/4/10
12
1
1
36
tp hcm
xuất hóa đơn thế nào

Bên em có ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với đối tác.
Đối tác nhập khẩu hàng và thanh toán với nhà cung cấp nước ngoài
Hàng nhập về kho bên em và mỗi khi bên đối tác lấy hàng thì bên e sẽ xuất hàng kèm hóa đơn cho họ
Vậy trên hóa đơn em có ghi phần thuế GTGT ko ?
vì theo thỏa thuận 2 bên là nhập vào giá nào bán giá đó
(giá dealer). Nếu ko ghi thuế GTGT có đúng ko ạ ?
Khi e nhập hàng về thì e định khoản thế nào ạ ?
( chẳng lẽ là hàng giữ hộ?, nhưng bên em có xuất hóa đơn cho họ nên vẫn ghi nhân doanh thu ???)
Em đang rối quá, Mong anh chị giải đáp giúp em ạ!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hàng nhập về kho bên em
và mỗi khi bên đối tác lấy hàng thì bên e sẽ xuất hàng kèm hóa đơn cho họ
( chẳng lẽ là hàng giữ hộ?, nhưng bên em có xuất hóa đơn cho họ nên vẫn ghi nhân doanh thu ???)

Chổ màu xanh nếu đúng thì hàng hoá trên đâu phải là của DN bạn, bên bạn chỉ là cho mượn kho gởi hàng , đâu có mua bán gì ở đây.
Bạn xem lại hồ sơ nhập khẩu để xác định lại nhé.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hàng nhập về kho bên em và mỗi khi bên đối tác lấy hàng thì bên e sẽ xuất hàng kèm hóa đơn cho họ
Chào bạn,
bạn cần xem kỹ lại hợp đồng hợp tác kinh doanh có qui định về phương thức làm việc cũng như là phân chia thu nhập/ chi phí để xác định mình sẽ làm gì và xuất hóa đơn thế nào nhé.
Theo như bạn nêu ra thì mình thấy bên cty bạn giống như là 1 đơn vị cho thuê kho để lưu trữ hàng hóa cho bên đối tác chứ không phải là bán hàng cho đối tác mà đi xuất hóa đơn ra. Theo nguyân tắc phải có đầu vào mới xuất hóa đơn đầu ra. Cty bạn không nhập hàng về thì lấy gì làm đầu vào để xuất hóa đơn ra?
Bạn xem lại nhé.
Good luck

Sửa lần cuối:
P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Cách viết hóa đơn GTGT ntn?

Mình được biết là hóa đơn GTGT khi bên xuất bán ; cột họ tên người mua hàng thường bỏ trống hoặc để tên người mua hàng cũng được. còn Tên đơn vị là tên công ty. Mọi hóa đơn mình nhận được như vậy là đúng, vậy mà bên SMS xuất hóa đơn cho cty mình lại ghi tên công ty vào chổ Họ Tên người mua hàng, mình nói họ ghi sai mà họ không chịu, còn nói mình không biết gì chứ bên đó thường xuất hóa đơn hết như vậy, Các bạn cho mình hỏi hóa đơn như vậy mình dùng được ko sau này thuế có gạt ra ko.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Mình được biết là hóa đơn GTGT khi bên xuất bán ; cột họ tên người mua hàng thường bỏ trống hoặc để tên người mua hàng cũng được. còn Tên đơn vị là tên công ty. Mọi hóa đơn mình nhận được như vậy là đúng, vậy mà bên SMS xuất hóa đơn cho cty mình lại ghi tên công ty vào chổ Họ Tên người mua hàng, mình nói họ ghi sai mà họ không chịu, còn nói mình không biết gì chứ bên đó thường xuất hóa đơn hết như vậy, Các bạn cho mình hỏi hóa đơn như vậy mình dùng được ko sau này thuế có gạt ra ko.

Người mua hàng: Tên đơn vị Công ty (Họ tên người mua hàng nếu có)
Đơn vị mua hàng: Tên đơn vị Công ty

----> Bên mình đều gặp một số như vậy. Đều OK hết.

Chú ý: Phần ký tên phải khớp với người mua hàng

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Họ hiểu vậy là sai rùi, nhưng nếu gặp trường hợp đó cũng ko sao đâu, chỉ cần phần ký tên trùng khớp là được.

I

IN XUN

Guest
Hóa đơn đầu ra

Chào cả nhà Em có 1 vướng mắc muốn được tư vấn thêm.
C.ty có 1 khách hàng (đơn vị hành chính sự nghiệp) ko khai báo thuế GTGT. Họ muốn đucợ xuất hóa đơn trên 20 triệu bằng TM. Như vậy khi xuất cho họ C.ty Em có đucợ khấu trừ thuế GTGT ko? hay phải xuất làm 2 hóa đơn TM?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà Em có 1 vướng mắc muốn được tư vấn thêm.
C.ty có 1 khách hàng (đơn vị hành chính sự nghiệp) ko khai báo thuế GTGT. Họ muốn đucợ xuất hóa đơn trên 20 triệu bằng TM. Như vậy khi xuất cho họ C.ty Em có đucợ khấu trừ thuế GTGT ko? hay phải xuất làm 2 hóa đơn TM?

Bạn là bên bán nên việc xuất hoá đơn ghi TM hay CK gì cũng không ảnh hưởng đến việc khấu trừ của bạn.

Trường hợp này bạn chỉ cần viết 1 hoá đơn (>20tr) và ghi TM theo ý của KH là được.

0

0974409661

Sơ cấp
Mình thấy các bạn nên hỏi và trả lời theo đề tài cho dễ hiểu đi. Bác nào chưa biết viết bài mới thì nên tìm hiểu để có câu hỏi nào mọi ng tập trung trả lời và thảo luận dễ hơn. Đằng này Bác Nam đang hướng dẫn cách SD hoá đơn thì 1 loạt các câu hỏi ko cùng đề tài được đưa vào! Mình có muốn trả lưới cũng khó. Mình có ý kiến những bác nào đã có nhiều kinh nghiệm nên hướng dẫn cách Viết bài mới hay hướng dân 1 vài kỹ năng cho các bạn mới vào tham khảo để diễn đàn ngày một thành công hơn!!!:065:

T

tomitavietnamcoltd

Guest
Các bạn ơi! Ai đã từng gặp trường hợp như mình thì chỉ dùm mình với: Chuyện là thế này mình mua 2 quyển hoá đơn số 03958 - 03959 số se ri: HB/2010N (từ số 197851 - 197900, 197901 - 197950) thế mà bé kế toán của cty mình đã lấy quyển số 03959 để xuất trước xuất đầu tháng còn quyển còn lại xuất cuối tháng. Như vậy có sao không mình phải làm sao đây, giúp mình với nha, cảm ơn rất nhiều

CHị gọi 1080 hoặc 1088 hỏi, nhiều chị ở đó có kinh nghiệm lắm.

Công ty mình mỗi tháng phải xuất khoảng 4 đến 5 quyển hóa đơn, bây giờ công ty mình muốn mua máy in kim (nghe nói là máy in kim chứ mình cũng chưa biết nó như thế nào) về để in hóa đơn xuất ra thay vì việc phỉa viết tay. vậy cho mình hỏi mình phải làm những thủ tục gì với cơ quan thuế để tiến hành in được hóa đơn nhỉ?
Ai biết xin chỉ giùm cho mình với.
Thank cả nhà nhé.

Đầu tiên là chị phải có phần mềm tự in HÓA ĐƠN, Chọn mẫu hóa đơn phù hợp với tiêu chí bên chị. Kê khai thông tin đầy đủ của bên công ty chị. Nếu in đen trắng thì dễ rồi, in ra khoảng 3 bản. ký, đóng dấu. Còn nếu in màu, thì nên mua máy in màu in hóa đơn, in nhiều như bên chị thì mua loại pro 1 chút (Khoảng 4tr), in sẽ rất đẹp, nhìn phê lắm...

Sau đó là 3 bản Thông báo Phát hành Hóa đơn theo mẫu TB01/AC (ban hành kèm theo thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của BTC).

Và 3 bản QUYẾT ĐỊNH của Giám đốc về việc: tự in HĐ theo nghị định 51/2019/ND-CP. (Trong quyết định này sẽ có mục Hệ thống thiết bị: - Máy tính tạo lập hóa đơn với thông tin cụ thể (Tên mấy, mã hiệu, hệ điều hành, cpu, ram, yêu cầu dán nhãn..." máy tính tạo, lập hóa đơn - Máy in phục vụ in ấn: Số hiệu, nhà sản xuất, yêu cầu dán nhãn.....

Cơ bản là phải có mấy nội dung ấy, vì bên chị muốn tự tin chứ k phải đặt in...

Nếu tốt nhất là nên nhờ công ty tư vấn tài chính làm.

Tất cả đều Giám đốc ký tên, đóng dấu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
nguyenduc662

nguyenduc662

Sơ cấp
3/8/11
14
0
0
Hà Nội
Mình nghĩ bạn phải làm biên bản hủy quyển HĐ số 03959 đi, vì theo nguyên tắc HĐ phải viết theo thứ tự số từ bé đến lớn.

D

diepngo

Sơ cấp
28/7/11
14
0
1
Hà Nội
Cách ghi hoá đơn GTGT

Cho mình hỏi hoá đơn GTGT khi được lập mà có sai sót thì có thể gạch chỗ sai ()đi và viết lại không. Trong trường hợp nào thì hoá đơn có lỗi sửa được chấp nhận ?

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cho mình hỏi hoá đơn GTGT khi được lập mà có sai sót thì có thể gạch chỗ sai ()đi và viết lại không. Trong trường hợp nào thì hoá đơn có lỗi sửa được chấp nhận ?

Căn cứ TT 153:
Điều 14. Lập hoá đơn
b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.
Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có).

V

vuongducthien

Sơ cấp
23/8/11
10
0
0
Việt Nam
Hỏi gấp về hóa đơn GTGT

Mọi người cho em hỏi số của hóa đơn VAT liên 2 giao cho khách hàng là viết theo thứ tự lần bán của bên bán hay với mỗi khách hàng lại có xắp xếp thứ tự riêng.

Ví dụ: tháng 5, A mua của B lô thép cuộn theo hóa đơn GTGT số 1500 do B chuyển đến. Thì con số 1500 ở đây là tính đến tháng 5, B xuất đc 1500 lần bán hàng với tất cả khách hàng toàn quốc, hay với riêng A mà đã xuất đc 1500 lần hàng bán tính đến tháng 5.

ducvyminh

ducvyminh

Trung cấp
21/1/11
192
0
0
Vĩnh Long
www.island.vn
câu hỏi này khó trả lời lắm nhỉ :023:
xuất hoá đơn GTGT phải theo chiều tăng dần (liên tục từ HĐ số nhỏ đến lớn, không xuất lộn xộn ngày). Bán cho KH nào thì xuất cho khách đấy, ko gom gì hết theo KH A, B, C gì hết. Ông nào mua đồ trước xuất trước.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Mọi người cho em hỏi số của hóa đơn VAT liên 2 giao cho khách hàng là viết theo thứ tự lần bán của bên bán hay với mỗi khách hàng lại có xắp xếp thứ tự riêng.

Ví dụ: tháng 5, A mua của B lô thép cuộn theo hóa đơn GTGT số 1500 do B chuyển đến. Thì con số 1500 ở đây là tính đến tháng 5, B xuất đc 1500 lần bán hàng với tất cả khách hàng toàn quốc, hay với riêng A mà đã xuất đc 1500 lần hàng bán tính đến tháng 5.

Tất cả các loại chứng từ : Hóa đơn, phiếu xuất kho, Vận chuyển nội bộ đều phải xuất theo trình tự thời gian, không được phép lộn xộn trong việc ghi ngày tháng ( lỗi này cơ quan thuế phạt rất nặng, tối đa có thể lên đến 15 triệu đồng - theo TT 153 )
Ở trường hợp của bạn, 1.500 là con số lần mà công ty B đã thực hiện với tất cả các khách hàng, Công ty A là khách hàng giao dịch lần thứ 1.500 của công ty B.
Tuyệt đối không có việc sắp xếp việc viết hóa đơn theo từng đối tượng khách hàng mà vì việc này không theo trình tự thời gian cũng như tính lần lượt từ bé đến lớn số hóa đơn trong quyển Hóa đơn bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA