Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
T

thuyendt2110

Sơ cấp
22/6/11
4
0
0
Hà Nội
Kê khai hoá đơn GTGT theo TT 129/2008 cho hoá đơn trên 20 triệu

Hôm nay mình thấy quản lý thuế gửi cho bên mình nội dung như sau :

quyđịnh tại Thông tư129/2008/TT-BTC ngày26/12/2008

1.3. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào quy định như sau:
a) Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp

b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn trên hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục riêng trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua trên hai mươi triệu đồng, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào

Bên mình có rất nhiều hóa đơn đầu vào trên 20 triệu nhưng hầu hết là trả chậm, trả góp nhưng mình ko ghi vào phần ghi chú như theo thông tư quy định không biết có sao không. Cả nhà giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

laithingan

Trung cấp
11/3/09
52
0
6
hcm
hoá đơn xuất nhập khẩu tại chỗ

Cả nhà cho mình hỏi, khi viết hoá đơn xuất nhập khẩu tại chỗ thì phần doanh nghiệp nhập khẩu mình ghi DN nước ngoài hay DN nhận hàng tại Viêt Nam?

Thanks

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Khi xuất hoá đơn dòng thuế suất gạch (/) dòng tiền thuế gạch (/).
Tất cả thuế GTGT đầu vào (thức ăn, thuốc TYTS, vật tư ,...) phục vụ cho NTTS đều không được khấu trừ.

Cho Em hỏi:
Công ty Em hoạt động 2 lĩnh vực, 1 là miễn thuế (A) và 1 là chịu thuế 10% (B). Vậy, phải tách riêng VAT cho 2 lĩnh vực này bằng cách chia theo tỷ lệ doanh thu.
- VAT đầu vào cho B thì được khấu trừ
- VAT đầu vào cho A thì có phải được đưa vào chi phí hợp lý không? Và hoạch toán thế nào?

Và việc hoạch toán thuế GTGT theo tháng, quý hay năm vậy? Thời hạn là bao lâu ah?
Mong Anh giải đáp dùm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho Em hỏi:
Công ty Em hoạt động 2 lĩnh vực, 1 là miễn thuế (A) và 1 là chịu thuế 10% (B). Vậy, phải tách riêng VAT cho 2 lĩnh vực này bằng cách chia theo tỷ lệ doanh thu.
- VAT đầu vào cho B thì được khấu trừ
- VAT đầu vào cho A thì có phải được đưa vào chi phí hợp lý không? Và hoạch toán thế nào?
Không tách riêng được mới tính theo tỉ lệ trên DT (đừng nhầm nhé)
Phần thuế GTGT đầu vào phục vụ riêng cho A không được khấu trừ thì tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Và việc hoạch toán thuế GTGT theo tháng, quý hay năm vậy? Thời hạn là bao lâu ah?
Mong Anh giải đáp dùm.
Nếu không có gì trở ngại thì tốt nhất nên hạch toán theo tháng để phù hợp với kỳ báo cáo tháng.

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Cân đối đầu ra đầu vào

Mọi người cho em hỏi cái này với nhé. Trong tháng 8 em kê khai thuế thì thuế đầu ra là 67.000.000 nhưng thuế đầu vào chỉ có 22.000.000. Vậy mình tính là lấy ra một vài tờ hoá đơn đầu ra, chứ chênh lệch nhiều quá, rồi tháng sau kê. Em làm như vậy có được ko.

P

phucngoc19111

Guest
15/3/11
34
0
0
Ha Noi
Xuất hóa đơn cho khách hàng là người nước ngoài

Các anh chị giúp em vấn đề này với ạh:
Công ty có hợp đồng bảo trì phần mềm cho 1 công ty nước ngoài ( hợp đồng này theo kiểu vô thời hạn) đơn giá tính bằng ngoại tệ thì em nên xuất hóa đơn vào thời điểm nào cho hợp lý đây???:wall:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
bạn xem lại qui định về xuất hóa đơn thanh toán như thế nào trong hợp đồng ký kết chứ không thể không có được. Nó ghi vào thời điểm nào thì mình xuất hóa đơn tương ứng. VD: thanh toán 1 năm 1 lần hay hàng tháng hay hàng quí...
good luck

T

thanhtan1989

Sơ cấp
3/3/11
22
1
1
34
nam định
Viết hóa đơn linh kiện Laptop?

Công ty em là công ty buôn bán, sửa chữa linh kiện, phụ kiên, máy laptop. Trong nhiều trường hợp bên em phải tháo linh kiện từ máy mới để thay cho khách. Trong trường hợp này em phải viết hóa đơn như thế nào cho phù hợp. Anh chị giúp em với!

T

tridung73vn

Guest
2/7/07
35
0
0
50
TP. Ho Chi Minh
Hóa đơn không ghi chi tiết nội dung

ACE cho hỏi :
Hóa đơn mua văn phòng phẩm không ghi chi tiết cac mặt hàng trên cột nội dung mà chỉ ghi chung " Văn phòng phẩm các loại" đồng thời có kèm theo bảng kê chi tiết riêng có được không?
Hóa đơn tiếp khách chỉ ghi "tiếp khách" hoặc "ăn uống" có đụợc không?
Cám ơn nhiều

hong2790

hong2790

Sơ cấp
20/4/11
31
0
0
Hà Nội
được chứ sao ko,ko cần chi tiết phải ăn món gì tiếp khách bằng cái gì đâu^^

T

trung91

Sơ cấp
8/8/09
38
0
0
32
hải dương
Hóa đơn đầu ra ở công ty xây dựng

Chào cả nhà.
Cho mình hỏi là công ty mình thi công công trình nhà dân, người ta không cần xuất hóa đơn, vậy khi nghệm thu bàn giao mình có bắt buộc phải xuất hóa đơn cho họ không vậy?
Mong cả nhà góp ý kiến cho mình nhé

T

thi nguyen ha

Sơ cấp
27/12/10
37
0
6
40
yen phong, Bắc Ninh
Chào cả nhà
Mọi người cho em hỏi xuất, khi xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng kế toán cty em xuất hóa đơn cho 11 đơn vị mua cùng 1 ngày vào đầu tháng 8 nhưng cuối tháng không xuất thêm hóa đơn nào cả, như vậy có đúng theo quy định của thuế không

Mong cả nhà góp ý kiến giúp em

V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà
Mọi người cho em hỏi xuất, khi xuất hóa đơn đỏ cho khách hàng kế toán cty em xuất hóa đơn cho 11 đơn vị mua cùng 1 ngày vào đầu tháng 8 nhưng cuối tháng không xuất thêm hóa đơn nào cả, như vậy có đúng theo quy định của thuế không

Mong cả nhà góp ý kiến giúp em
Chẳng có gì là sai phạm cả. Trong một ngày có nhiều khách hàng thì xuất nhiều hóa đơn. Đến cuối tháng, không phát sinh thêm thì làm sao mà xuất thêm hóa đơn được.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Chào cả mọi người:
Cho mình hỏi là đơn giá nguyên tệ khi viết hóa đơn thì mình được phép lấy bao nhiêu số thập phân, hay là chỉ được lấy hai số thôi.

L

lethinguyet

Sơ cấp
21/2/10
21
0
0
35
Bắc ninh
Ở Hóa đơn đỏ có phải ký chỗ người mua hàng không

chào anh chị !
anh chị cho em hỏi là: hóa đơn đỏ bên em xuất cho khách thì chỗ ký tên người mua hàng có yêu cầu người mua hàng ký vào đó không?

B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
71
16
8
36
Ninh binh
Cả nhà ơi, cho em hỏi: công ty em kinh doanh về dịch vụ vận tải và làm thủ tục hải quan, nhưng trong đăng ký kinh doanh lại ko có làm thủ tục hải quan, khi viết hóa đơn em chỉ viết nội dung: Cước vận chuyển và phí dịch vụ thôi có được ko ạ?
Và tháng 6 em xuất hóa đơn cho khách hàng với nội dung: Cước vận chuyển tháng 6. Tháng này em xuất hóa đơn với nội dung: Cước vận chuyển và phí dịch vụ tháng 7.
Em muốn hỏi là xuất như thế thì có bị sai ko?
Các Anh chị giúp em với nhé.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi là công ty mình thi công công trình nhà dân, người ta không cần xuất hóa đơn, vậy khi nghệm thu bàn giao mình có bắt buộc phải xuất hóa đơn cho họ không vậy?
Mong cả nhà góp ý kiến cho mình nhé
Vẫn phải xuất hóa đơn bạn ạ. Nếu họ không lấy hóa đơn thì bạn đề là người mua không lấy hóa đơn.

Sửa lần cuối:
T

tinhbantn74

Sơ cấp
15/10/10
15
0
0
hue
Xuất hóa đơn thế nào?

Cty mình làm về máy tính, vừa rồi bên mình có bán cho khách hàng một bộ máy và một phần mềm, giá trên hợp đồng bao gồm cả hai cái đó, mình đã xuất hóa đơn là Theo HDKT số... và giá trị hóa đơn như trên hợp đồng, nghĩa là bao gồm phần mềm có thuế 10%, hóa đơn như vậy là đúng hay sai, mong cả nhà giúp đỡ ,

H

hlan668

Sơ cấp
9/9/10
43
0
6
Hà Nội
Mình cùng làm bên cty máy tính nhưng mình được biết phầm mềm một la ko chịu thuế hai là thuế 0% chứ ko có phần mềm 10% đâu. nếu bạn viết gộp như thế là ko đúng rùi xuất lại hóa đơn thui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA