các bạn ơi giúp mình với!

• Thread starter Minh Nhu
  • Ngày gửi
M

Minh Nhu

Guest
Công ty mình có thuê 1 dây chuyền máy của cty cho thuê tài chính nhưng vì hoạt động không hiệu quả nên mình đã chuyển giao quyền thuê cho 01 cty khác. Lúc này cty được chuyển giao đó thực hiện nghĩa vụ đối với cty cho thuê tài chính như cty mình. cty mình không còn liên quan nữa. Do cty mình chỉ mới trả cho bên cho thuê 1 phần giá trị cho toàn bộ dây chuyền (chú ý : dây chuyền gồm nhiều loại máy móc thiết bị khác nhau với trị giá khác nhau).
Nguyên giá của dây chuyền trong trường hợp này được xác định ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Thứ nhất: Thuê đây có phải là thuê mua? hay chỉ là thuê có thời hạn?
Thứ hai: Công tác chuyển nhượng của bạn có hợp pháp không? xét trong yếu tố pháp lý quyền và nghĩa vụ các bên trong hợp đồng thuê. ( bởi việc cho bên thứ 3 thuê lại trong điều kiện rũ bỏ trách nhiệm pháp lý với bên cho thuê phải được phản ánh trong hợp đồng thuê, hoặc được bổ xung bằng hợp đồng mới - hoặc chí ít cũng là phụ lục hợp đồng bổ xung).
bạn hãy bổ sung các nội dung này cho mình biết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

VA_member

Guest
8/3/05
12
0
0
44
Tp.HCM.
thao luan

minh cung muon nhao do noi chut xiu y kien cua minh vi tinh minh hay noi!hâhh.
Ve co ban cong ty cua ban ( CTB)van con nghia vu voi cong ty cho thue tai chinh(CTA)
PA1 : cong ty cua ban van muon giu day chuyen SX do, chi cho cong ty C muon su dung thoi gian thi lam thoa thuan rieng giua B , C.
Trong truong hop khong muon xai nua thi lam Thanh ly hop dong truoc thoi han giua B & A ( theo cac dieu khoan nhu hop dong da ky) sau do giua B&C thoa thuan hop dong khac.
y minh vay co gi ban trao doi them .Xin cam on

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
VA_member nói:
minh cung muon nhao do noi chut xiu y kien cua minh vi tinh minh hay noi!hâhh.
Ve co ban cong ty cua ban ( CTB)van con nghia vu voi cong ty cho thue tai chinh(CTA)
PA1 : cong ty cua ban van muon giu day chuyen SX do, chi cho cong ty C muon su dung thoi gian thi lam thoa thuan rieng giua B , C.
Trong truong hop khong muon xai nua thi lam Thanh ly hop dong truoc thoi han giua B & A ( theo cac dieu khoan nhu hop dong da ky) sau do giua B&C thoa thuan hop dong khac.
y minh vay co gi ban trao doi them .Xin cam on
Làm ơn viết có dấu.
Phương án 1 nghe không thỏa đáng, vì có lẽ do không hiệu quả mà bạn phải chạy làng. Nếu giữ dc trách nhiệm pháp lý, thì rủi ro có thể kiểm soát dc, như vậy ko có gì phải bàn. Mặt khác, việc này có thể vi phạm điều khoản hợp đồng thuê, chưa hẳn đã tốt nếu tự ý cho thuê lại.
Phương án 2: Việc thanh lý trước hợp đồng dễ chừng bị phạt vi phạm hợp đồng không nhỏ. -> chưa chắc đã khả thi.

M

Minh Nhu

Guest
Thuê ở đây là thuê tài chính.
Toàn bộ nghĩa vụ của mình đều chuyển sang cho cty thuê lại. xem như cty thuê lại của mình trực tiếp đứng tên trên hợp đồng với cty thuê tài chính và có nghĩa vụ giống như nghĩa vụ của cty mình trước đây.
Các bạn cho ý kiến nhé.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Minh Nhu nói:
Thuê ở đây là thuê tài chính.
Toàn bộ nghĩa vụ của mình đều chuyển sang cho cty thuê lại. xem như cty thuê lại của mình trực tiếp đứng tên trên hợp đồng với cty thuê tài chính và có nghĩa vụ giống như nghĩa vụ của cty mình trước đây.
Các bạn cho ý kiến nhé.

Điều này có lẽ không được rồi bạn Minh Nhu!
Việc bạn xem như là xét theo tình cảm, chứ xét trên trách nhiệm pháp lý, điều này không hề thỏa đáng.
Cách tốt nhất, phải hiệp thương với bên cho thuê, để điều chỉnh hợp đồng, nhằm chuyển giao quyền và trách nhiệm cho bên thứ 3.
Khi đó trách nhiệm của bạn mới hoàn tất.
và bạn mới có thể thực hiện các bút toán để tất toán sổ sách.
và khi đó, việc định giá TS còn lại để thực hiện chuyển giao ( mà thực chất là phân định trách nhiệm tài sản giữa 3 bên) sẽ được xác định chính thức.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Công ty bạn cứ làm 1 bản thanh lý hợp đồng thuê tài chính đó là xong. Giá trị còn lại của hợp đồng để chuyển giao cho bên thứ 3 cũng như chi phí khấu hao đã trích sẽ được xác định trong bản thanh lý này. Việc bên thứ 3 thuê lại thì họ cũng phải làm hợp đồng thuê tài chính với bên cho thuê giống như công ty bạn đã từng làm.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Bác tranvanhung nói đúng rồi.
Nhưng vấn đề còn nằm ở phía đằng sau đó.
thứ nhất: bên cho thuê có chịu hay không? Việc tiến hành thanh lý trước hợp đồng có thể dẫn tới phạt vi phạm hợp đồng, và các thiệt hại khác.
Thứ 2: Giá trị chuyển nhượng hợp đồng cho thuê, khi thống nhất với bên thứ 3. Chắc bên thứ 3 cũng ko dễ dàng chấp nhận kế thừa các vấn đề thuộc hợp đồng trước ( như: giá thuê, thời hạn thuê còn lại v.v hay các phát sinh liên quan đến sửa chữa lớn TS, do việc TS ko còn mới như lúc ban đầu).
Các nội dung này cũng sẽ là những yếu tố cần được xem xét trong quá trình hiệp thương.
Tất nhiên, với Kế toán, thì đó ko phải là mối bận tâm. mà kế toán sẽ dựa trên cơ sở chứng từ để hạch toán. Có nghĩa là hợp đồng và thanh lý hợp đồng đã được xác lập.

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
Theo mình biết, khi trong trường hợp TS là TS thuê tài chính, quyền sở hữu Ts không thuộc về cty bạn mà thuộc về bên cho thuê. Cty bạn khi thuê TS này có quyền quản lí, sử dụng TS trong thời hạn thuê, Cty bạn không có quyền chuyển quyền sử dụng TS thuê cho bất cứ cá nhân hay tổ chức nào khác nếu không được Bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.
Bạn nói "đã chuyển giao quyền thuê cho 1 cty khác" là có sự đồng ý của Bên cho thuê hay chưa? Trong trường hợp ko có sự đồng ý của bên cho thuê, bạn làm sai pháp luật. Trong trường hợp đã có sự đồng ý chuyển giao quyền thuê thì khi đó, quyền thuê không còn thuộc về cty bạn, vậy, việc xác định nguyên giá có cần thiết nữa không.

H

handsome

Guest
CTY cho thuê TC : CT A
CTY của bạn : CT B
CTy còn lại : CT C

Giả thiết 1 : CTy B cho CTy C thuê mà ko bàn bạc với CTY A , giả thiết này loại, vì không có CTY nào ngốc đến nổi vi phạm HĐ cho thuê một cách cơ bản như vậy

Giả thiết 2 : đã có sự thương lượng giữa 3 bên
Thứ 1 : bên bạn cho CTY C thuê lại => HĐ vô hiệu lực vì TS đó ko thuộc về CTy B, trường hợp này chỉ xảy ra khi có phụ kiện HĐ giữa CTy A và CT B , lúc này bạn vẫn phải định khoản TS đó là TS thuê TC , còn TS đó do người nào sử dụng ko quan trọng CTY B vẫn phải đảm bảo các điều khoản đã kí kết với CTY A
Thứ 2 : thanh lý HĐ trước thời hạn nhưng sẽ không bị phạt HĐ vì đơn giãn là sự thoả thuận của 3 bên ( cái này bạn ko cần bận tâm rồi ), còn định khoản thì bạn cứ định khoản bình thường

M

Minh Nhu

Guest
Cám ơn các bạn nhiều.
Như handsome đã nói, đương nhiên việc chuyển giao đã được chấp thuận của cả 3 bên trong trường hợp này và đúng với qui định.
Mình đã có cách giải quyết rồi dựa trên cách lý giải của các bạn.
Xin chào va hẹn gặp lại

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
Minh Nhu nói:
Cám ơn các bạn nhiều.
Như handsome đã nói, đương nhiên việc chuyển giao đã được chấp thuận của cả 3 bên trong trường hợp này và đúng với qui định.
Mình đã có cách giải quyết rồi dựa trên cách lý giải của các bạn.
Xin chào va hẹn gặp lại

Thế bạn giải quyết thế nào vậy, có thể chia sẻ cho anh em được không? :p

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA