Tờ khai thuế GTGT

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Khi lập Tờ khai thuế GTGT hằng tháng có phần "Tờ khai chính thức" và "Tờ khai thay thế". 4mat nghĩ "TK chính thức" là tờ khai ban đầu, nếu có sai sót gì thì về sửa lại = "TK thay thế", có đúng ko nhỉ?
Lâu nay ko quan tâm tới vđề này, nên vừa rồi nộp "TK thay thế" thì Cquan thuế ko chấp nhận.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HoangHai

Guest
Tớ chưa gặp phải trường hợp này lần nào bạn ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Từ hồi làm Tờ khai thuế GTGT hàng tháng, mình chưa nghe đến "Tờ khai chính thức" và "Tờ khai thay thế" bao giờ cả.
Bạn cứ kê khai như bình thường vào Tờ khai thuế GTGT hàng tháng do Bộ Tài chính phát hành. Nếu có sai sót gì thì bạn điều chỉnh vào Tờ khai thuế GTGT của tháng sau đó, ở mục :
[18], [19] - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào các kỳ trước
hoặc [20], [21] - Điều chỉnh giảm thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào các kỳ trước
[34], [35] - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ bán ra các kỳ trước
hoặc [36], [37]- Điều chỉnh giảm thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ bán ra các kỳ trước
ketoan4mat nói:
Khi lập Tờ khai thuế GTGT hằng tháng có phần "Tờ khai chính thức" và "Tờ khai thay thế". 4mat nghĩ "TK chính thức" là tờ khai ban đầu, nếu có sai sót gì thì về sửa lại = "TK thay thế", có đúng ko nhỉ?
Lâu nay ko quan tâm tới vđề này, nên vừa rồi nộp "TK thay thế" thì Cquan thuế ko chấp nhận.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong fần mềm mã vạch 2 chiều, fía trên, góc trái có 2 lựa chọn: "Chính thức" và " Thay thế"

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trời ơi! Bạn mở Phần mềm PTKM1 của Cục thuế ra, fía bên trên, góc trái có mục "Loại tờ khai" gồm 2 loại là : "Chính thức " và " Thay thế". Đúng ko nè? À, mà mình đâu có nói là Phần mềm này ko đầy đủ thông tin,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình cũng chưa biết phần mềm này của Cục thuế TP.HCM. Mình ở ngoài Hà Nội, chỉ biết các doanh nghiệp hiện nay đều sử dung mẫu Tờ khai thuế GTGT do Bộ tài chính ban hành thôi.
Chẳng lẽ tại TP.HCM sẽ có thêm một loại Tờ khai thuế GTGT khác hay sao? Có lẽ bạn nên hỏi lại cán bộ thuế quản lý của mình.
ketoan4mat nói:
Trời ơi! Bạn mở Phần mềm PTKM1 của Cục thuế ra, fía bên trên, góc trái có mục "Loại tờ khai" gồm 2 loại là : "Chính thức " và " Thay thế". Đúng ko nè? À, mà mình đâu có nói là Phần mềm này ko đầy đủ thông tin,

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Góc trái có mục "Loại tờ khai" gồm 2 loại là : "Chính thức " và " Thay thế" ; Phần này là của cơ quan thuế ghi để xác định trong trường hợp Tờ khai ban đầu của bạn kê khai có sai sót và bạn đã làm lại tờ khai khác nộp lại (còn trong thời hạn nộp tờ khai:ngày 1 -> 10 của tháng)

H

handsome

Guest
Còn nếu có sai sót chút ít thì cứ để đó , cuối năm quyết toán thuế GTGT sửa lại 1 lần luôn , trong tờ khai điều chỉnh ah , theo TT 84 thì phải