Thuế TNDN tạm nộp được quy định thế nào???

• Thread starter hoangphuc
  • Ngày gửi
H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
hi all!
Mình muốn hỏi một câu hỏi nhỏ thôi. Xin mọi người ai biết thì chỉ giùm mình với. Mình mới nhận làm kế toán cho một công ty TNHH mới thành lập. Khi mình làm tờ khai Thuế TNDN để nộp cho Cục thuế, họ yêu cầu mình là phải nộp thuế TNDN tạm nộp ít nhất là 1triệu đồng/ 1tháng.Như vậy từ nay cho đến cuối năm mình phỉ nộp tới 9triệu đồng tiền thuế TNDN mà không biết là Công ty trong năm nay kinh doanh có lãi hay không. Khi mình thắc mắc thì họ có nói đây là quy định. Mình đã xem một số tài liệu liên quan đến thuế TNDN nhưng không thấy có chỗ nào nói như vậy. Theo mình được biết thì hiện nay các đồng chí quản lý thuế đang tính mức thuế TNDN tạm nộp của doanh nghiệp hằng năm là căn cứ vào doanh thu. Cứ 2-4% doanh thu của doanh nghiệp được coi là lợi nhuận, mình chỉ phải tạm nộp 28% của 2-4% doanh thu thôi. Cho nên cuối cùng mình chẳng hiểu gì cả.
CÓ bác nào biết chỉ cho em với. EM đang rất cần sự giúp đỡ. Gấp, gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Mình có đọc được 1 bài báo, hình như là Tuổi Trẻ, cũng 5-6 tháng rổi. Các DN cũng phàn nàn về vấn đề nầy nhiều, họ phát biểu là Thuế mượn trước vốn của DN không lãi, hình như chưa có quy định cụ thể; ở quận khác thì họ lấy 250.000 đến 500.000/ quý ( không phải tháng ). Bạn đưa giá cao quá mấy ông thuế Q. mình thấy bắt chước tăng giá thì khổ anh em DN mới thành lập.
Theo mình nghĩ thì theo thống kê, các DN mới thành lập trong vòng 4 năm tỉ lệ giải thể rất cao, mà Thuế cũng cần chi phí để nuôi bộ máy nửa chứ! Nên cứ tạm thu trước được chừng nào hay chừng ấy đã. Phép vua thua lệ làng,bạn chỉ có cách là năn nỉ cán bộ thuế trực tiép quản lý mình giảm được chừng nào hay chừng ấy thôi.

V

vietthanh

Guest
21/2/05
5
0
0
44
Ha Noi
Cong ty cua minh cung da bi ap muc thua thu nhap tam nop, cu nam sau se phai cao hon nam truoc, can bo thue noi la da lap du toan thi phai co lai hon, nhung thuc te thi lam an kinh doanh ngay cang kho khan chu chang de dang ma co lai cao hon duoc, nhung ho se k nghe ban noi dau, du sao minh mach ban cach nay, ban thu lam xem nhe!Ho bao do la quy dinh co dung k? The thi ban noi voi ho la, E la nhan vien moi nen k biet, ma giam doc Cty E can phai co van ban quy dinh ro rang viec do thi moi chap nhan nop thue o muc do, neu cac anh cac chi co thi cho E xin mot ban de E ve trinh len giam doc. Nho la phai co dau cua co quan thue nhe! Minh tin la ho chang co van ban nao quy dinh ve muc thue tam nop dau. Chuc ban thanh cong.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Mong các bạn lưu ý mấy điểm sau;
1. Quốc hội giao chỉ tiêu khoán cho Chính phủ số thu NS để bảo đảm các khỏan chi tiêu quốc kế nhân sinh. và khi đó Chính phủ giao cho TCT có trách nhiệm thu thuế các DN ( vì thu thuế là số thu chủ yếu của NSNN).
2. Và như vậy, các cán bộ thuế cũng có trách nhiệm tương tự ở phạm vi phụ trách.
3. Mức thu theo yêu cầu của Quốc hội, đòi hỏi sự tăng trưởng hàng năm ( qua những năm gần đây vào khoảng 15%-25%/năm). Như vậy trách nhiệm của ngành thuế nói chung, và của các cán bộ chuyên quản nói riêng cũng hết sức nặng nề.
Trên phương diện này, mong các bạn hiểu và tạo điều kiện cho cán bộ hoàn thành nhiệm vụ với nhà nước.
bên cạnh đó, tính chất, khả năng của đơn vị, bạn có thể đại diện cho DN để hiệp thương về việc tạm nộp này.
Về mặt luật thì NS không thể bắt ép các đơn vị kinh doanh chưa có hiệu quả phải tạm nộp thuế TNDN của những khoản dự kiến ko thể hình thành trong năm.
Cần cân đối lợi ích các bên một cách hợp lý bạn ạ.

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
mình cũng muốn nộp thuế nhiều lắm chứ, nhưng người quyết định chi tiền ở công ty lại không phải là mình. Một điều mình cũng băn khoăn là các đồng chí quản lý hơi bị vô lý khi áp đặt cho các DN một mức thuế như vậy. Trong khi công ty hiện tại mình đang làm (là DN đã thành lập cách đây 10năm) chỉ phải đóng có 30triệu tiền thuế TNDN trên mức doanh thu của năm ước tình là 8 tỷ đồng mà công ty mới này mình phải chịu tới 8-9triệu tiền thuế TNDN trên mức doanh thu ước tính của năm nay là có 500triệu. ĐÓ là mình ước tính thôi, thực sự bây giờ kinh doanh rất khó khăn, mình ước tính như vậy nhưng chắc gì công ty đã đạt được mức doanh thu đó đâu. Mình thấy vô lý quá. Mà giả sử công ty mình có doanh thu thực tế cao hơn vậy thì cuối năm mình lại phải đóng thêm thuế TNDN mà. Có ăn gian được của Nhà nước đồng nào đâu. Nói thế nào các đồng chí ấy cũng bảo đấy là quy định mới bực chứ. Có lẽ mình phải theo cách gợi ý của bạn Vietthanh thì may ra....
Các bác ơi, ai có cách nào nữa không, chỉ cho em mới.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hoangphuc nói:
Có ai có cách nào nữa không vậy, xin mách nước giùm em cái.

Có một cách đó bạn!
Đó là cách HIỆP THƯƠNG với cán bộ chuyên quản.
Phân tích, trình bày kế hoạch và phương án lợi nhuận.
Thống nhất với cán bộ, tùy thuộc vào kết quả kinh doanh của các quý ( thực hiện) mà điều chỉnh bổ xung khi lợi nhuận tăng.
Còn về quy định, ko có quy định nào hết cả đâu. bạn xác định không có lợi nhuận và không tạm nộp cũng ko có sai. Nhưng quan hệ sẽ trở nên ko tốt, và khi đó cái giá phải trả cũng không nhỏ đâu.
Ai cũng muốn hoàn thành công việc của mình.
Lòng vả cũng như lòng sung
một trăm lòng vả, lòng sung một lòng

mà bạn!

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Gia Linh nói:
Có một cách đó bạn!
Đó là cách HIỆP THƯƠNG với cán bộ chuyên quản.
Phân tích, trình bày kế hoạch và phương án lợi nhuận.
Thống nhất với cán bộ, tùy thuộc vào kết quả kinh doanh của các quý ( thực hiện) mà điều chỉnh bổ xung khi lợi nhuận tăng.
Còn về quy định, ko có quy định nào hết cả đâu. bạn xác định không có lợi nhuận và không tạm nộp cũng ko có sai. Nhưng quan hệ sẽ trở nên ko tốt, và khi đó cái giá phải trả cũng không nhỏ đâu.
Ai cũng muốn hoàn thành công việc của mình.
Lòng vả cũng như lòng sung
một trăm lòng vả, lòng sung một lòng
mà bạn!
Em hoàn toàn đồng ý với bác chuyện: mình và cán bộ thuế ai cũng muốn hoàn thành công việc của mình. Nên nếu không vi phạm gì thì họ cũng chẳng làm gì mình cả. Và chuyện có 1 mối quan hệ tốt với Cán bộ quản lý thuế là rất cần thiết, vì như thế sẽ được giúp đỡ tận tình.
Nhưng em còn khuất mắc chổ này: lấy công ty em làm vì dụ ha: doanh nghiệp mới thành lập, đang "lấy ngắn nuôi dài": làm ba chuyện lặt vặt để ...."kiếm sống qua bữa". Đã lặt vặt thì tức là doanh thu ít, mà doanh thu ít thì...làm gì có lời, đã thế lúc mới thành lập, chi phí ban đầu rất nhiều nữa, thì làm gì có thu nhập (lợi nhuận) mà đóng thuế thu nhập chứ. Trong khi thuế Thu Nhập là thuế đánh trên lợi nhuận mà.
Em làm bản kê khai thuế TNDN năm 2005 nộp cho Thuế, cũng trình bày y như thế đó, họ cũng không bắt bẽ gì nhiều.
Bác thấy sao ạ?

N

nguyen_ngoc

Guest
10/3/05
12
0
0
Ho Chi Minh
cothant nói:
Em hoàn toàn đồng ý với bác chuyện: mình và cán bộ thuế ai cũng muốn hoàn thành công việc của mình. Nên nếu không vi phạm gì thì họ cũng chẳng làm gì mình cả. Và chuyện có 1 mối quan hệ tốt với Cán bộ quản lý thuế là rất cần thiết, vì như thế sẽ được giúp đỡ tận tình.
Nhưng em còn khuất mắc chổ này: lấy công ty em làm vì dụ ha: doanh nghiệp mới thành lập, đang "lấy ngắn nuôi dài": làm ba chuyện lặt vặt để ...."kiếm sống qua bữa". Đã lặt vặt thì tức là doanh thu ít, mà doanh thu ít thì...làm gì có lời, đã thế lúc mới thành lập, chi phí ban đầu rất nhiều nữa, thì làm gì có thu nhập (lợi nhuận) mà đóng thuế thu nhập chứ. Trong khi thuế Thu Nhập là thuế đánh trên lợi nhuận mà.
Em làm bản kê khai thuế TNDN năm 2005 nộp cho Thuế, cũng trình bày y như thế đó, họ cũng không bắt bẽ gì nhiều.
Bác thấy sao ạ?

Mình hòan toàn đồng ý với bạn cothant, vì không có quy định nào về mức thuế TNDN mà doanh nghiệp phải tạm nộp nên mình cứ trình bày như tình hình thực tế của doanh nghiệp mình thôi. Còn vấn đề mối quan hệ với cán bộ chuyên quản thì còn nhiều "vấn đề khác" nữa mà bạn. Không có nghĩa DN nộp thuế TNDN ít thì quan hệ giữa mình với thuế không được hữu hảo, đúng không?

Thân

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
nguyen_ngoc nói:
Mình hòan toàn đồng ý với bạn cothant, vì không có quy định nào về mức thuế TNDN mà doanh nghiệp phải tạm nộp nên mình cứ trình bày như tình hình thực tế của doanh nghiệp mình thôi. Còn vấn đề mối quan hệ với cán bộ chuyên quản thì còn nhiều "vấn đề khác" nữa mà bạn. Không có nghĩa DN nộp thuế TNDN ít thì quan hệ giữa mình với thuế không được hữu hảo, đúng không?

Thân
Bạn hiểu chưa hết khái niệm quan hệ với cán bộ chuyên quản mất rồi.
QUAN HỆ ở đây phải được hiểu rộng ra, nó ko phải là mối quan hệ hối lộ đút lót, hay mặc cả ngã giá.
QUAN HỆ ở đây chính là sự thông hiểu chia xẻ của CHỦ THỂ QUẢN LÝ với ĐỐI TƯỢNG QUẢN LÝ.
Trong vấn đề tạm thu thuế TNDN thể hiện hết sức rõ nét vấn đề này.
Vì cán bộ chuyên quản hiểu ( theo cách của người quản lý) rằng đơn vị bạn làm ăn có hiệu quả, lợi nhuận họ dự đoán ( cảm nhận hoặc dự cảm trên cae 2 phương diện: thực lãi và số lãi sau khi quyết toán, có loại bỏ những vấn đề bất hợp lý về pháp lý) là xxxđồng/năm -> y/c đơn vị tạm nộp theo số đề nghị.
Vậy nên Doanh nghiệp cần làm cho cán bộ hiểu rõ hơn về doanh nghiệp và làm cho cán bộ hiểu rằng số tạm nộp cũng sát với thực tế hoạt động.
hihihihi!!!!!!!!!!
Chẳng lẽ phải phân tích theo cách tiêu cực? đâu có hay ho gì, và đâu có ai muốn nói chứ. Phải không bạn?

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
To Bathanh
Nhưng công ty mình mới thành lập năm nay mà, đã làm được cái gì đâu mà bắt đóng nhiều dữ vậy. Nếu như CÔng ty mình đã hoạt động, đã có doanh thu rồi thì có thể căn cứ vào doanh thu để tính thuế TNDN tạm nộp. Hoặc có thể căn cứ vào số thuế tạm nộp cũng như số thuế thực tế phải đóng của năm ngoái để tính số thuế tạm nộp năm nay (thường là sẽ theo xu hướng năm nay cao hơn năm trước). Đằng này........hic

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cán bộ thuế luôn bắt mình đóng nhiều rồi, nhưng họ sẽ dựa trên Tờ kê khai tạm nộp thuế TNDN mà Công ty bạn kê khai khi mới thành lập để yêu cầu Công ty tăng thêm phần nôp thuế. Chắc là khi kê khai bên bạn đã dự tính quá cao.
Như kinh nghiệm của minh thì mình làm Tờ kê khai ban đầu thật thấp xuống và phải lấy lý do là công ty mới thành lập, chưa có khách hàng nhiều, còn gặp nhiều khó khăn... Bạn phải trình bày lý do đó vào Tờ kê khai và với cán bộ quản lý thuế của mình.
Mình cũng khốn khổ vì phải trình bày lý do đến mấy lần và còn bị dọa không cho mua hóa đơn nữa nhưng nếu bạn trình bày có lý và phải "rắn" một chút thì mọi việc cũng xong thôi mà.
hoangphuc nói:
To Bathanh
Nhưng công ty mình mới thành lập năm nay mà, đã làm được cái gì đâu mà bắt đóng nhiều dữ vậy. Nếu như CÔng ty mình đã hoạt động, đã có doanh thu rồi thì có thể căn cứ vào doanh thu để tính thuế TNDN tạm nộp. Hoặc có thể căn cứ vào số thuế tạm nộp cũng như số thuế thực tế phải đóng của năm ngoái để tính số thuế tạm nộp năm nay (thường là sẽ theo xu hướng năm nay cao hơn năm trước). Đằng này........hic

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cán bộ thuế của mình mới "độc chiêu": ko biết cách tính các chỉ tiêu trên Tờ khai tạm tính TN. Mình fải lên gặp để chỉ dẫn cách tính những số liệu đó. Mình thấy cán bộ thuế chỉ quan tâm đến số thuế fải nộp mỗi quý thôi, còn những fần trên đó thì ......

P

PQTRADE

Guest
Minh cung la doanh nghiep moi thanh lap nam nay. Minh lam to khai tam tinh nop thue TNDN ca nam la 2,8 trieu, nhung can bo thue nhat thiet ko nghe mac du minh da giai thich la moi kinh doanh, con gap rat nhieu kho khan. Nhu the cac ban thay nhu the nao, hay cho toi loi khuyen. Ma neu ho chap nhan to khai thue TNDN thi moi ban hoa don. Toi dang cam thay rat bat binh

C

chung

Guest
Tôi cũng là doanh nghiệp mới thành lập đây, họ cũng ép bắt đóng thuế TNDN cao như bạn nói, chỉnh đến 2-3 lần rồi mà vẫn không được, đi đêm rồi, nhưng mà mình là DN mới thành lập, lấy đâu ra lợi nhuận mà chi nhiều, vậy là tiền mất nhưng tật vẫn mang !
Nay tờ khai thì cán bộ văn thư đã đóng dấu rồi nhưng chủ quản vẫn chưa nhận, mấy người cùng đi nộp bảo "kệ nó, không thu thì thôi", tôi cũng mặc nhưng bây giờ là cuối tháng 3 rồi, chẳng thấy 'cán bộ' nói gì cả, lo quá, không biết có làm sao không. chi cục thuế Hai Bà ai cũng kêu, rắn lắm, quá đáng lắm. Khi nói chuyện với cán bộ thuế mình thấy cán bộ thuế học thức rất thấp, nói năng linh tinh, chỉ quy kết mấy doanh nghiệp mới vào 'bọn mua bán hoá đơn lậu' thôi ... không biết có cách nào không mấy bác có kinh nghiệm chỉ dùm, phân tích hoài rồi mà chẳng ăn thua ...

P

PQTRADE

Guest
Các bạn hãy mách bảo cho tôi với doanh nghiệp mới thành lập thì kê khai thuế tối thiểu là bao nhiêu thì cán bộ thuế quận Hai Bà Trưng or Hoàn Kiếm chấp nhận được. Mà nếu kê khai vào cuối tháng 3 này thì có phải đóng thuế Quý I nữa không hay là bắt đầu đóng thuế TNDN vào quý II

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Thực ra kê khai bao nhiêu là do mình dự tính thôi. Đúng là để làm vừa lòng mấy đồng chỉ thuế thì không biết bao nhiêu cho vừa. Lần này mình cũng bị Chi cục thuế Quận Hoàn Kiếm quản lý, mình chưa liên lạc nên chưa biết các đồng chí ấy rắn thế nào. Lo quá. MÌnh cũng đã từng làm việc với các bộ Chi cục thuế quận Hai bà. Lần đó mình chứng kiến 4 Công ty mới thành lập bị ép nộp mức thuế TNDN là 900.000đ/tháng. Dã man không chịu được. MÌnh nghĩ thực ra mình cứ kê theo trong khả năng có thể. Người ta muốn đòi cao, mình muốn đóng thấp, tốt nhất là mình gặp nhau ở điển giữa bạn ạ.
To PQTRADE: theo mình được biết và đã từng làm, nếu bạn kê khai thuế vào cuối tháng 3 thì bạn cứ báo cáo với người quản lý của mình là để Quý II bạn nộp gộp cũng được mà. VÌ dù chia theo quý hay tháng thì số tiền bạn cũng vẫn chỉ phải đóng như vậy thôi mà. Bạn cứ báo cáo như vậy là người ta OK ngay.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chà, nghe chừng cán bộ thuế của Quận Hai Bà Trưng kinh khủng quá nhỉ? Mình cũng nghe nhiều người phàn nàn nhưng lên đây thấy các bác làm kế toán nhà mình khổ quá. Đã "đi đêm" mà còn không xong, chẳng biết ra làm sao cả. May mắn cho mình là không thuộc quận Hai Bà Trưng đấy. Khéo các DN sẽ xin đăng ký địa chỉ kinh doanh ở các quận khác dễ hơn mất thôi.
Nếu thế này thì cũng chẳng biết khuyên bạn kê khai bao nhiêu để người ta chấp nhận cả, thôi thì phải "mềm nắn rắn buông" thôi.
Bạn xem đăng ký kinh doanh thành lập vào thời gian nào để đóng thuế TNDN luôn, chứ mình không được lựa chọn thời gian nào để kê khai và đóng thuế TNDN đâu.
Nếu kê khai vào tháng 3 thì phải đóng thuế TNDN của qúy I đó.
PQTRADE nói:
Các bạn hãy mách bảo cho tôi với doanh nghiệp mới thành lập thì kê khai thuế tối thiểu là bao nhiêu thì cán bộ thuế quận Hai Bà Trưng or Hoàn Kiếm chấp nhận được. Mà nếu kê khai vào cuối tháng 3 này thì có phải đóng thuế Quý I nữa không hay là bắt đầu đóng thuế TNDN vào quý II

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
mình cũng đang bị mấy chú bên Cục Thuế Quận quay mình, mà doanh nghiệp mình chính thức họat động là tháng 04 (quý II), cho mình hỏi:
- Mẩu tờ khai thuế TNDN tạm tính xin ở đâu?
- Thời hạn nộp? (chứ để mấy chứ cứ hù dọa hòai, mệt quá)

mình cũng mới vào nghề thôi, nên thật sự là rất sợ đụng tới mấy cái vụ án này.

Help me !!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mẫu tờ khai thuế TNDN mua ở nơi bán sổ sách kế toán, trong các sách kế toán hoặc mua tại cơ quan thuế... Mình cũng đã gửi mẫu cho bạn rồi đấy, check mail đi!
Bạn nên làm tờ khai này ngay khi DN được thành lập. Đem qua lên cho cán bộ thuế quản lý mình xem xét, xem có phải chỉnh sửa lại gì không. Khi mọi việc đã OK thì bạn nhớ nộp luôn thuế TNDN tạm tính cho qúy 2 nhé!
blvd nói:
mình cũng đang bị mấy chú bên Cục Thuế Quận quay mình, mà doanh nghiệp mình chính thức họat động là tháng 04 (quý II), cho mình hỏi:
- Mẩu tờ khai thuế TNDN tạm tính xin ở đâu?
- Thời hạn nộp? (chứ để mấy chứ cứ hù dọa hòai, mệt quá)

mình cũng mới vào nghề thôi, nên thật sự là rất sợ đụng tới mấy cái vụ án này.

Help me !!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA