Thuế TNDN tạm nộp được quy định thế nào???

• Thread starter hoangphuc
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thuế TNDN tạm nộp tùy thuộc vào các yếu tố sau:
- Ngành nghề hoạt động
- Qui mô DN
- Số thuế tạm nộp đã "lỡ" khai năm trước. Cbộ thuế dựa vào số đó để tăng thêm % cho năm nay

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
vậy, với Cty Du Lịch nội địa, mới thành lập tháng 04, thì thời hạn nộp trễ nhất là khi nào? blvd muốn làm sao khai doanh thu ít ít xuống tí xíu, lỗ cũng được (vì mình mới thành lập mà, được phép lỗ đúng không?) và nếu có khai như 2 trường hợp trên, thì khai khoảng bao nhiêu thì mấy bác Thuế chấp nhận được nhỉ?

Mấy anh chị vui lòng giúp em nhé. Thanh kìu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với trường hợp của bạn thì nộp thuế TNDN qúy 2 trễ nhất là đến ngày 30/06/2005. Tức là không quá ngày cuối cùng của qúy đó.
Không nên khai lỗ vì khi đã mở ra kinh doanh bạn lại muốn công ty lỗ sao? Hơn nữa, cán bộ thuế sẽ không chấp nhận điều đó đâu.
Khai bao nhiêu cho hợp lý thì phải phụ thuộc vào lĩnh vực kinh doanh của công ty bạn và cán bộ thuế có chấp nhận hay không nữa.
blvd nói:
vậy, với Cty Du Lịch nội địa, mới thành lập tháng 04, thì thời hạn nộp trễ nhất là khi nào? blvd muốn làm sao khai doanh thu ít ít xuống tí xíu, lỗ cũng được (vì mình mới thành lập mà, được phép lỗ đúng không?) và nếu có khai như 2 trường hợp trên, thì khai khoảng bao nhiêu thì mấy bác Thuế chấp nhận được nhỉ?

Mấy anh chị vui lòng giúp em nhé. Thanh kìu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu nộp thuế bằng chuyển khoản thì sao há? Vd, nếu DN làm Giấy chuyển tiền ngày 30/06/2005, nhưng ngày 01/07/2005 Kho bạc mới báo Có thì có xem là nộp trễ ko?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy phải xem ký nhận của kho bạc vào Giấy chuyển tiền là như thế nào? Nếu kho bạc ký nhận ngày 30/06/2005 thì OK rồi. Không lẽ kho bạc chuyển tiền chậm lại để DN chịu thiệt thòi hay sao?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ketoan4mat nói:
Nếu nộp thuế bằng chuyển khoản thì sao há? Vd, nếu DN làm Giấy chuyển tiền ngày 30/06/2005, nhưng ngày 01/07/2005 Kho bạc mới báo Có thì có xem là nộp trễ ko?
Trong giấy nộp tiền còn có ngày tháng nộp tiền của đơn vị mà, căn cứ vào đó thôi chứ.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
vo vinh nam nói:
Trong giấy nộp tiền còn có ngày tháng nộp tiền của đơn vị mà, căn cứ vào đó thôi chứ.
Ngày 01/07 kho bạc mới báo Có thì tức là nộp muộn rồi. Tuy nhiên có bị phạt hay không thì còn tuỳ thời tiết hôm đó có đẹp không

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
PQTRADE nói:
Các bạn hãy mách bảo cho tôi với doanh nghiệp mới thành lập thì kê khai thuế tối thiểu là bao nhiêu thì cán bộ thuế quận Hai Bà Trưng or Hoàn Kiếm chấp nhận được. Mà nếu kê khai vào cuối tháng 3 này thì có phải đóng thuế Quý I nữa không hay là bắt đầu đóng thuế TNDN vào quý II
Đầu tiên bạn hãy kê khai mức thuế đóng hàng tháng là 300.000đồng, sau đó cán bộ thuế bảo tăng lên đi, mình kê lên 500.000đồng, cán bộ bảo thêm chút nữa, luật không thành văn mọi người tự hiểu mức đóng tối thiểu khoảng 1.000.000đồng/tháng, tuy nhiên mình thấy có doanh nghiệp vẫn duy trì được mức 300.000đồng/quý vì thực tế chưa có hoạt động kinh doanh có lãi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Buộc tội DN phải có căn cứ chứ bác! Có phải phụ thuộc vào ngày đó có phải là ngày Hoàng đạo hay không? Nếu DN trình lên tờ giấy nộp tiền có ghi ngày nhận tiền của Kho bạc là ngày 30/06/2005 thì ổn rồi. Không thể nào "Quýt làm cam chịu" được.

vongphuc nói:
Ngày 01/07 kho bạc mới báo Có thì tức là nộp muộn rồi. Tuy nhiên có bị phạt hay không thì còn tuỳ thời tiết hôm đó có đẹp không

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là "luật bất thành văn" thì không thể có mẫu chuẩn tạm nộp thuế TNDN hàng tháng là từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng được.
Có rất nhiều lý do để tác động tới mức nộp thuế TNDN của từng DN là bao nhiêu. Tốt nhất nên "tùy cơ mà ứng biến" thôi.
vongphuc nói:
Đầu tiên bạn hãy kê khai mức thuế đóng hàng tháng là 300.000đồng, sau đó cán bộ thuế bảo tăng lên đi, mình kê lên 500.000đồng, cán bộ bảo thêm chút nữa, luật không thành văn mọi người tự hiểu mức đóng tối thiểu khoảng 1.000.000đồng/tháng, tuy nhiên mình thấy có doanh nghiệp vẫn duy trì được mức 300.000đồng/quý vì thực tế chưa có hoạt động kinh doanh có lãi

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Nếu nộp bằng chuyển khoản thì sẽ tính từ ngày ngân hàng ghi nợ tiền từ TK của doanh nghiệp để xác định nộp chậm đề tính phạt, với mức 0.1%/ngày.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Buộc tội DN phải có căn cứ chứ bác! Có phải phụ thuộc vào ngày đó có phải là ngày Hoàng đạo hay không? Nếu DN trình lên tờ giấy nộp tiền có ghi ngày nhận tiền của Kho bạc là ngày 30/06/2005 thì ổn rồi. Không thể nào "Quýt làm cam chịu" được.
Nếu DN trình lên tờ giấy nộp tiền có ghi ngày nhận tiền của Kho bạc là ngày 30/06/2005 thì còn nói chuyện làm gì nữa. Trường hợp này ketoan4mat có ghi rõ là "nhưng ngày 01/07/2005 Kho bạc mới báo Có". Tức là ketoan4mat làm giấy nộp tiền vào kho bạc nhà nước bằng chuyển khoản, trên giấy nộp tiền có xác nhận của ngân hàng chuyển tiền đi vào ngày 30/06/2005, nhưng đến ngày 01/07/2005 tiền mới đến kho bạc. Chuyện tiền đến chậm vài ngày là chuyện thường, nguyên nhân là do chuyển tiền vào chiều thứ 6 lúc muộn, chuyển tiền đến ngân hàng khác tỉnh khác hệ thống, ...
Còn chuyện trời có mưa hay không thì một lần tớ đến kho bạc trên đường Đê La Thành, cán bộ thuế ở đó thông cảm cho nên không phạt gì cả. Tuy nhiên một lần khác thì kho bạc ở tỉnh xa nên nhận được giấy phạt thì đành ngậm ngùi nộp tiền vậy

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu là "luật bất thành văn" thì không thể có mẫu chuẩn tạm nộp thuế TNDN hàng tháng là từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng được.
Có rất nhiều lý do để tác động tới mức nộp thuế TNDN của từng DN là bao nhiêu. Tốt nhất nên "tùy cơ mà ứng biến" thôi.
Tớ không hiểu ý Tú Anh,
PQTRADE nói:
Các bạn hãy mách bảo cho tôi với doanh nghiệp mới thành lập thì kê khai thuế tối thiểu là bao nhiêu thì cán bộ thuế quận Hai Bà Trưng or Hoàn Kiếm chấp nhận được
Nhưng thôi cho qua đi, doanh nghiệp nào còn kì kèo không chịu nộp thuế ít nhất là 1.000.000đồng/tháng thì trông vào gương mấy cửa hàng bán vải người ta còn nộp gần 300tr/năm kia kìa. Tiền nộp thuế rốt cuộc cũng để xây dựng đường sá, sản xuất điện, bảo vệ đất nước và chăm lo cho con cháu người lao động trong doanh nghiệp mà. Khà khà
Thôi tớ out mạng đây, tớ cũng đồng ý là tùy cơ mà ứng biến. Hẹn gặp lại chúc mọi người vui vẻ

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
to Vongphuc
Bạn biết không: mình đã kê khai thuế TNDN tạm nộp rồi và Công ty mình trong 8 tháng cuối năm (từ tháng 4 đến tháng 12) chỉ phải nộp có 700.000đồng thôi đấy. Cái quan trọng là mình biết gu của quản lý thuế và từ đó nói sao cho "hợp lòng dân" thôi mà.

Sửa lần cuối:
W

WhoamI

Cao cấp
hoangphuc nói:
to Vongphuc
Bạn biết không: mình đã kê khai thuế TNDN tạm nộp rồi và Công ty mình trong 8 tháng cuối năm (từ tháng 4 đến tháng 12) chỉ phải nộp có 700.000đồng thôi đấy. Công ty mình cũng do Chi cục thuế Quận Hoàn Kiếm quản lý bạn ạ. Cái quan trọng là mình biết gu của quản lý thuế và từ đó nói sao cho "hợp lòng dân" thôi mà.
Hờ, hờ thuế Hoàn Kiếm a`? Thế "gu" của họ thế nào ấy nhỉ? Bác share cho đồng bào chút ít để mai mốt đồng bào nói sao cho "hợp lòng đân" với nhé! Ấy mà hợp lòng dân dễ đau lòng nước lắm, bác nhờ!

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
hoangphuc nói:
to Vongphuc
Bạn biết không: mình đã kê khai thuế TNDN tạm nộp rồi và Công ty mình trong 8 tháng cuối năm (từ tháng 4 đến tháng 12) chỉ phải nộp có 700.000đồng thôi đấy. Công ty mình cũng do Chi cục thuế Quận Hoàn Kiếm quản lý bạn ạ. Cái quan trọng là mình biết gu của quản lý thuế và từ đó nói sao cho "hợp lòng dân" thôi mà.
Úi cha, xin bái phục! Vậy là webketoan ghi nhận kỷ lục mức khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính dưới 100.000đồng/tháng. Cậu cẩn thận kẻo ngày mai một cán bộ quản lý thuế "mới" sẽ gọi cậu lên bảo cậu làm lại tờ khai đấy

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
vongphuc nói:
Úi cha, xin bái phục! Vậy là webketoan ghi nhận kỷ lục mức khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính dưới 100.000đồng/tháng. Cậu cẩn thận kẻo ngày mai một cán bộ quản lý thuế "mới" sẽ gọi cậu lên bảo cậu làm lại tờ khai đấy

Mình cũng không biết nữa, nhưng khi nào có quản lý thuế mới thì mình lại tính tiếp. Chứ bây giờ mỗi người một kiểu, đâu có áp dụng giống nhau được đúng không? hì, nói chung là mình đã nộp tờ khai như vậy, cũng bị người ta kêu là nộp ít quá, nhưng mình nói vì chưa có doanh thu nên đóng tạm vậy, khi nào có doanh thu (nếu cao hơn khai báo) thì sẽ nộp bổ sung sau. hì

N

nickuc

Guest
4/6/05
8
0
0
43
danang
Ch­ưa đâu các bạn nhớ hồi mình mới về CTY, mình khai ngay cho năm đó lỗ để khỏi tạm nộp đồng nào hết mặc dù các năm trước người tiền nhiệm đều phải tạm nộp hết. Bà quản lý thuế kêu mình lên khai lại (mặt bà này rất là đáng ghét & nhìn ngu ngu sao đó hi hi) mình cũng cãi dữ lắm & đồng ý khai lại nhưng cũng tiếp tục cho lỗ để khỏi tạm nộp. Rốt cuộc năm đó CTY lãi quá trời đất luôn vui hông!!!. Thế mới biết ko có qui định nào bắt CTY phải luôn luông có lãi đâu. Ăn thua mình thôi!

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
nickuc nói:
Ch­ưa đâu các bạn nhớ hồi mình mới về CTY, mình khai ngay cho năm đó lỗ để khỏi tạm nộp đồng nào hết mặc dù các năm trước người tiền nhiệm đều phải tạm nộp hết. Bà quản lý thuế kêu mình lên khai lại (mặt bà này rất là đáng ghét & nhìn ngu ngu sao đó hi hi) mình cũng cãi dữ lắm & đồng ý khai lại nhưng cũng tiếp tục cho lỗ để khỏi tạm nộp. Rốt cuộc năm đó CTY lãi quá trời đất luôn vui hông!!!. Thế mới biết ko có qui định nào bắt CTY phải luôn luông có lãi đâu. Ăn thua mình thôi!

cao thủ, một kỷ lập mới được lập của Webketoan. Tuy nhiên cái này thì tuỳ từng người quản lý thôi. Với một công ty mới mà khai lỗ như vậy thì đừng hòng được mua hoá đơn. Mà không được mua hoá đơn thì lỗ thật chứ chẳng chơi, các bác nhờ.

2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Nguyên văn: "Cac bac oi giup em voi, van chuyen du kien thue TNDN. Ba quan ly thue o cho em “hac xi dau ” lam. Ba noi nhu chui vao mat nguoi ta y. Bay gio phai biet lam gi day: sep yeu cau du kien la 400.000/1thang ma ba quan ly cu doi la phai 600.000/1thang, ma em moi lam ke toan biet lam sao day. Khong xong vu nay thi khong duoc mua hoa don, co the em con bi duoi viec. Giup em nhanh nhanh len cac bac oi. Xin cam on cac bac truoc"
Theo mình thì bạn nên đàm phán với cán bộ thuế, và đàm phán với cả xếp của bạn nữa. Nói sao cho khéo để "đẹp lòng cả 2 bên". Cán bộ thuế thì đa phần là "hắc xì dầu" rồi. Bạn cứ nên gặp và đàm phán, một lần không được thì lần 2, lần 3. Hoặc có thể mời họ đi nói chuyện. Chúc bạn thành công! :1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA