Tổng phụ cấp không được lớn hơn mức lương cơ bản. các khoản phụ cấp đều phải <= 650.000

• Thread starter ori
  • Ngày gửi
O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
Các bạn ơi, có ai biết văn bản nào quy định về vấn đề tổng phụ cấp không được vượt quá lương cơ bản, và chi tiết về phụ cấp đi lại, phụ cấp ăn trưa <= 650.000 ko? ( 650.000 là mức lương tối thiểu NN mới quy định). Bạn nào có thể giúp mình với nha, mình xin cám ơn nhiều nhiều:023:

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
phụ cấp ăn trưa nếu chi = tiền thì nhỏ hơn 650ng là đúng, còn nếu nấu cho nhân viên ăn thì ko hạn chế (lý thuyết thôi cũng phải hợp lý tý ko phải muốn nấu bao nhiêu cũng đc nhé) còn các loại phụ cấp khác ko quy định, cứ căn cứ vào hợp đồng lao động mà tính. Điển hình bạn thấy phụ cấp trách nhiệm bao giờ cũng lớn hơn 650ng mà hihi

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Doanh nghiệp của bạn có phải doanh nghiệp Nhà nước không? nếu là doanh nghiệp Nhà nước thì mức ăn giữa ca là 450.000 đồng/ tháng theo thông tư số 22/2008/TT-BLDTBXH. Còn phụ cấp khu vực thì bạn căn cứ theo nghị định 205/2004/ND-CP nhé.

T

tranglethu

Guest
21/11/07
72
0
0
Bắc Giang quê ta đó!
Các bạn ơi, có ai biết văn bản nào quy định về vấn đề tổng phụ cấp không được vượt quá lương cơ bản, và chi tiết về phụ cấp đi lại, phụ cấp ăn trưa <= 650.000 ko? ( 650.000 là mức lương tối thiểu NN mới quy định). Bạn nào có thể giúp mình với nha, mình xin cám ơn nhiều nhiều:023:

Từ ngày 01/01/2009 mức ăn trưa không quá 540.000 đ/tháng, từ ngày 01/06/2009 mức ăn trưa không quá 650.000 đ/tháng (kể cả trả bằng tiền hay doanh nghiệp tổ chức nấu ăn, nếu trả bằng tiền thì đưa vào thu nhập của người LĐ để tính thuế TNCN)
Các khoản phụ cấp khác : phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp khu vực.... được tính trên mức lương cấp bậc bạn căn cứ các quy định của Nhà nước để xây dựng cho doanh nghiệp của mình.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Từ ngày 01/01/2009 mức ăn trưa không quá 540.000 đ/tháng, từ ngày 01/06/2009 mức ăn trưa không quá 650.000 đ/tháng (kể cả trả bằng tiền hay doanh nghiệp tổ chức nấu ăn, nếu trả bằng tiền thì đưa vào thu nhập của người LĐ để tính thuế TNCN)
Các khoản phụ cấp khác : phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp khu vực.... được tính trên mức lương cấp bậc bạn căn cứ các quy định của Nhà nước để xây dựng cho doanh nghiệp của mình.

Hình như có chút nhầm lẫn về thời gian .........Nghị định 33/2009/NĐ-CP phải ko nhỉ :045:

O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong

Ý mình là bạn có biết văn bản nào quy định cụ thể ăn trưa <=650.000 ko?. Cty mình là cty TNHH từ 2 thành viên trở lên. Rùi vấn đề : tổng phụ cấp phải < lương cơ bản nữa, văn bản nào quy định zậy, các bạn, mình fải báo cáo sếp mà? hic

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Căn cứ mục 3 điều 5 thông tư số 10/2009/TT-BLDTBXH ngày 24/4/2009 thì mức tiền chi cho ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng nhưng không vượt quá 550.000 đồng/tháng. không biết mức 650.000 đồng/tháng căn cứ theo văn bản nào nhỉ?

O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
Căn cứ mục 3 điều 5 thông tư số 10/2009/TT-BLDTBXH ngày 24/4/2009 thì mức tiền chi cho ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng nhưng không vượt quá 550.000 đồng/tháng. không biết mức 650.000 đồng/tháng căn cứ theo văn bản nào nhỉ?

Theo TT 10 này thì áp dụng cho công ty nhà nước, mà cty mình là hoạt động theo Luật doanh nghiệp thui bạn ah, mình thấy khó wá :wall:

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
mình cung đang muốn hỏi van đề này.ở công ty các bạn ăn trưa có trừ vào lương ko?hay công ty chi trả vậy?cty mình cũng đang cbị nấu ăn trưa, nếu giám đốc mà chi trả thì tốt vì lương của mình có 1,2tr thuj.

O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
mình cung đang muốn hỏi van đề này.ở công ty các bạn ăn trưa có trừ vào lương ko?hay công ty chi trả vậy?cty mình cũng đang cbị nấu ăn trưa, nếu giám đốc mà chi trả thì tốt vì lương của mình có 1,2tr thuj.

Trong hợp đồng lao động của cty mình ghi cụ thể: lương chính, phụ cấp ăn trưa, phụ cấp đi lại, trách nhiệm, phụ cấp thâm niên. Mình hỏi Văn bản nào quy định để sắp tới tăng lương cho những ng làm hết hợp đồng 1 năm rùi, thì khi tăng các khoản lên, phù hợp với quy định của nhà nước, mà cty mình là TNHH 2 thành viên trở lên, hđ theo Luật doanh nghiệp, chưa thấy có văn bản nào phù hợp,huhu

N

ngocdang

Guest
4/9/08
26
0
0
Bắc Ninh
phụ cấp ăn trưa nếu chi = tiền thì nhỏ hơn 650ng là đúng, còn nếu nấu cho nhân viên ăn thì ko hạn chế (lý thuyết thôi cũng phải hợp lý tý ko phải muốn nấu bao nhiêu cũng đc nhé) còn các loại phụ cấp khác ko quy định, cứ căn cứ vào hợp đồng lao động mà tính. Điển hình bạn thấy phụ cấp trách nhiệm bao giờ cũng lớn hơn 650ng mà hihi
cty em cung nấu ăn cho nhân viên nhưng mà nấu cả 3 bữa một ngày.em cung đang băn khoăn không biết chi phí nấu ăn này có phải theo giới hạn <=mức lương tối thiểu k?nếu k giới hạn như pác nói thì tốt quá,nhưng nói như thế thui k có căn cứ gì thì vẫn k chắc chắn được,pác có tài liệu nào về vấn đề này k gửi cho em xin với.
thanks and good luck!

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Các bạn ơi cho mình hỏi thêm,phần phụ cấp trả cho nhân viên có phải là bắt buộc không vậy?

khongcan

khongcan

Guest
16/10/05
31
5
8
Hanoi
Nếu công ty của bạn không phải là công ty Quốc doanh hoặc sử dụng vốn ngân sách thì bạn không nhất thiết phải áp dụng quy định về phụ cấp và ăn trưa đó đâu. Mức phụ cấp cụ thể thì tùy thuộc vào quy định của công ty và thỏa thuận trong hợp đồng lao động với người lao động thôi.

X

xuxi76

Guest
24/8/07
33
0
6
47
Tp.HCM
Ngoại trừ doanh nghiệp nhà nước, bạn chỉ cần đọc kỹ TT130 - Thuế TNDN trong đó quy định rõ các khoản về lương KHÔNG được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ. Ngoài ra là hợp lệ hết nhé.

N

nampq1969

Guest
4/6/08
10
0
1
54
Tp. Ho Chi Minh
Lương và các bản phụ cấp theo lương

Ôi nhức đầu mấy cái khoản phụ cấp quá :wall::wall::wall::wall::wall:
Trên HĐLĐ mình ghi lương chính (V/d: 944.000 đ) là mức lương để đóng BHXH BHYT... Còn phụ cấp gì gì đó mình chỉ ghi là theo quy định của bộ luật LĐ và Cty (nếu có).
Khi đăng ký thang bảng lương mình cũng chỉ đăng ký mức lương chính, còn các khoản phụ cấp mình để tróng.

Giờ mới rắc rối: Bảng lương thực tế thì gồm Lương chính (Trên HĐ) + với các khoản phụ cấp (Phụ cấp trách nhiệm, Hiệu quả công việc, Ăn trưa, công tác phí, Thu hút nguồn nhân lực ...) Cộng lại độ khoảng 4,500,000 đ. Như vậy các khoản phụ cấp đó của cty mình có được tính là chi phí hợp lý không các bạn.

Giúp mình giải quyết vấn đề này với, hu hu :036::036::036::wall::wall::wall:
Nếu có văn bản nào chuyển mail cho mình nha nampq1969@gmail.com

Sửa lần cuối:
N

ngphuc

Guest
16/3/07
7
0
1
tp ho chi minh
Ôi nhức đầu mấy cái khoản phụ cấp quá :wall::wall::wall::wall::wall:
Trên HĐLĐ mình ghi lương chính (V/d: 944.000 đ) là mức lương để đóng BHXH BHYT... Còn phụ cấp gì gì đó mình chỉ ghi là theo quy định của bộ luật LĐ và Cty (nếu có).
Khi đăng ký thang bảng lương mình cũng chỉ đăng ký mức lương chính, còn các khoản phụ cấp mình để tróng.

Giờ mới rắc rối: Bảng lương thực tế thì gồm Lương chính (Trên HĐ) + với các khoản phụ cấp (Phụ cấp trách nhiệm, Hiệu quả công việc, Ăn trưa, công tác phí, Thu hút nguồn nhân lực ...) Cộng lại độ khoảng 4,500,000 đ. Như vậy các khoản phụ cấp đó của cty mình có được tính là chi phí hợp lý không các bạn.

Giúp mình giải quyết vấn đề này với, hu hu :036::036::036::wall::wall::wall:
Nếu có văn bản nào chuyển mail cho mình nha nampq1969@gmail.com
Chào các anh chị,
Không có anh chị nào trả lời cho bác nampq1969 ạ?? em cũng đang vướng vào tình trạng này, vì muốn đóng bảo hiểm ít đi. Please, anh chị nào có cách nào hay chỉ giáo với ạ!! đã tham khảo khá nhiều nhưng vẫn bó tay, không lẽ thực sự có chi lương mà lại không được tính vào chi phí hợp lý khi tổng phụ cấp > lương cơ bản
:help::help::now:

H

Hoang Trong Tan

Sơ cấp
11/12/08
4
0
0
39
Kimduong Unghoa HaNoi
Phụ cấp là các khoản TN khác của người LĐ ngoài mức lương chính được hưởng. Nhưng củng chỉ ở mức quy định thôi chứ. làm như vậy ko ổn đâu. nên XD lại quy chế lương trong cty đi. Bạn tham khảo QĐ 204,205 của nhà nước về cách xây dựng thang bảng lương.

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang
XIN LỖI, CHO MÌNH HỎI KÉ:
Các bạn ơi, Văn Phòng Địa Diện thì có buộc phải theo các qui định về mức lương và phụ cấp này ko? Nếu lương 14 triệu, thì mình phân bổ thế nào để người lao động khỏi phải tham gia bảo hiểm quá nhiều tiền?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
XIN LỖI, CHO MÌNH HỎI KÉ:
Các bạn ơi, Văn Phòng Địa Diện thì có buộc phải theo các qui định về mức lương và phụ cấp này ko? Nếu lương 14 triệu, thì mình phân bổ thế nào để người lao động khỏi phải tham gia bảo hiểm quá nhiều tiền?
Phụ cấp có quy định đó bạn:
- Phụ cấp cơm không quá 680.000
- Phụ cấp trang phục không quá 5tr
- phụ cấp điện thoại thì mình nghĩ nên để khoảng 300k là hợp lí
mình nghĩ mức lương họ cao như vậy m nghĩ nên tham khảo ý kiến của họ

• Like
Reactions: phamivy
P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang
Phụ cấp có quy định đó bạn:
- Phụ cấp cơm không quá 680.000
- Phụ cấp trang phục không quá 5tr
- phụ cấp điện thoại thì mình nghĩ nên để khoảng 300k là hợp lí
mình nghĩ mức lương họ cao như vậy m nghĩ nên tham khảo ý kiến của họ
Mức qui định đó vẫn áp dụng cho Văn Phòng Đại Diện thương nhân nước ngoài ( doanh nghiệp ko thuộc nàh nước ) hả bác gì ơi?
Hỏi họ rồi, họ ko muốn tăng mức tham gia, vẫn muốn 8trieu như cũ bác ợ. Phần còn lại mình để phụ cấp trách nhiệm công việc và phụ cấp trung thành được ko nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA