Xin nhờ chỉ giáo. ( hạch tóan VAT tiền điện, nước)

• Thread starter kieuoanh15480
  • Ngày gửi
K

kieuoanh15480

Guest
25/2/05
3
0
0
433 Kim nguu -Ha noi
Xin nhờ chỉ giáo.

Cơ quan em có ký hợp đồng thuê văn phòng làm việc trong 3 năm. Hiện nay hóa đơn tiền điện và nước vần mang tên chủ nhà. Em muốn hỏi liệu khi cơ quan em đã ký HĐ thuê nhà rồi thì có được lấy HĐ điện và nước kê khai thuế VAT hay không? Nếu không thì phải làm như thế nào để được khấu trừ thuế vì em thấy nếu phải đi chuyển làm lại hợp đồng thì khá phức tạp.
Xin nhờ các anh chị tư vấn giùm em.
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Theo mình biết thì không được lấy hóa đơn điện, nước... mang tên chủ nhà để kê khai thuế VAT của công ty bạn đâu. Chắc chắn trên Hóa đơn thuê nhà phải có MST, tên, đ/c công ty bạn thì hóa đơn đó mới được kê khai. Vì thế, việc chuyển tên trên hóa đơn là bắt buộc và phải làm thôi dù mất thời gian. Ngoài ra, khi thuê nhà bạn phải nói chủ nhà lên chi cục thuế của quận mua hóa đơn cấp lẻ thì chi phí thuê nhà mới được chấp nhận. Mọi thủ tục, các vấn đề liên quan đều đã được đề cấp ở các topic trước. Bạn dùng công cụ tìm kiếm của Web gõ vào một số từ khóa như : "Thuê nhà"... để tham khảo nhé!

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
WhoamI nói:
Theo mình biết thì không được lấy hóa đơn điện, nước... mang tên chủ nhà để kê khai thuế VAT của công ty bạn đâu. Chắc chắn trên Hóa đơn thuê nhà phải có MST, tên, đ/c công ty bạn thì hóa đơn đó mới được kê khai. Vì thế, việc chuyển tên trên hóa đơn là bắt buộc và phải làm thôi dù mất thời gian. Ngoài ra, khi thuê nhà bạn phải nói chủ nhà lên chi cục thuế của quận mua hóa đơn cấp lẻ thì chi phí thuê nhà mới được chấp nhận. Mọi thủ tục, các vấn đề liên quan đều đã được đề cấp ở các topic trước. Bạn dùng công cụ tìm kiếm của Web gõ vào một số từ khóa như : "Thuê nhà"... để tham khảo nhé!

Theo mình biết là nếu trong hợp đồng thuê nhà có điều khỏan : Công ty sẻ thanh tóan cả tiền điện, tiền nước thì mặc dù hóa đơn tiền điện, nước đứng tên chủ nhà nhưng công ty vẫn dùng để đưa vào chi phí và khấu trừ thuế VAT như thông thường, công ty sẽ thanh tóan tiền bao gồm cả tiền thuê nhà, tiền điện, nước và giám đốc công ty sẽ chịu hòan tòan trách nhiệm về tính xác thực của khỏan chi này!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
dragon76 nói:
Theo mình biết là nếu trong hợp đồng thuê nhà có điều khỏan : Công ty sẻ thanh tóan cả tiền điện, tiền nước thì mặc dù hóa đơn tiền điện, nước đứng tên chủ nhà nhưng công ty vẫn dùng để đưa vào chi phí và khấu trừ thuế VAT như thông thường, công ty sẽ thanh tóan tiền bao gồm cả tiền thuê nhà, tiền điện, nước và giám đốc công ty sẽ chịu hòan tòan trách nhiệm về tính xác thực của khỏan chi này!
Không được đâu bạn ạ.
Việc hạch toán phí thì được toàn bộ tiền ĐV chi trả cho các khoản này.
Nhưng để tách ra phần VAT nhằm khấu trừ thuế đầu ra, bắt buộc chứng từ phải ghi tên của đơn vị bạn, với đủ tên ĐV, MST, địa chỉ.
thôi bỏ đi, phần thuế đó chắc cũng ko nhiều nhặn gì đâu.
Còn nếu tiếc, bạn phải làm lại hợp đồng Điện, Nước, ĐT với các nhà cung cấp mà ng mua đứng tên đơn vị bạn.
Có điều lưu ý, tiền điện, nước phục vụ kinh doanh bị tính giá khác đó. Có lẽ hiện tại bạn đang được lợi vì việc đứng tên cá nhân ( tiêu dùng ko cho kinh doanh) ấy chứ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chi phí tiền điện, nước của bạn không có mã số của đơn vị thì không tính thuế khấu trừ VAT được đâu.
Căn cứ vào hợp đồng người ta chỉ cho bạn tính các khoản đó là chi phí hợp lý, hợp lệ thôi.
Hơn nữa công ty bạn đang được hưởng lợi như bác bathanh đã nói đấy.

K

kimvinhle

Guest
A, mình nhớ là đã đọc 1 công văn nào đó của Cục thuế, mình thì nói là được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ thì thực tế là đúng nhưng nhiều khi lúc quyết toán thuế thì cơ quan thúê bỏ ra đó, vì sợ đó là hợp đồng thuê nhà khôngđúng, (có khi là chứng từ giả, hoặc kê khống lên). Đơn vị, cá nhân mà mình thuê nhà phải lên đăng ký trên chi cục thuế và mua hoá đơn (đóng thuế nữa) xuất cho Cty mình thì mới được tính vào chi phí đó. Chắc ăn là như vậy, nhưng nếu không có hoá đơn thì phí thuê nhà nhiều quá sẽ bị xuất toán (vì cá nhân, đơn vị cho thuê không kê khai với cơ quan thuế)
Theo mình là vậy đó! mình đã đọc văn bản trên Cục thuế hướng dẫn chi tiết.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong vân đề thuế 4mat thấy có rất nhiều trường hợp chỗ này cho là đúng, chố khác cho là sai.... . Vì vậy mình nên làm theo nguyên tắc đi, khỏi fải bàn cãi mắc công: Chuyển tên của các nhân sang Cty.

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Theo mình thấy thì làm như ketoan4mat là hợp lý lắm. Mà thực ra VAT của tiền nước và tiền điiện cũng đâu có đáng là bao đâu. Với lại nếu chuyển từ cá nhân sang Công ty sẽ bị tính giá điện kinh doanh (cao hơn điện sinh hoạt nhiều) và nước cũng bị tính theo giá kinh doanh đó (hình như sẽ là 7.500đ/m3 so với 2.800đ). Như vậy thì tốt nhất mình đừng tiếc Vat của tiền điện và tiền nước làm gì.
Nhưng mình vẫn có một thắc mắc là: Mình không kê khai hoá đơn tiền điện hàng tháng để khấu trừ VAT, nhưng cho vào chi phí luôn liệu có được không nhẩy. Mình đã từng làm như thế, năm đầu tiên quyết toán thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ, nhưng năm thứ hai quyết tán thì lại được chấp nhận. Thế mới lạ chứ. Ai biết chỉ giáo dùm mình với.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
cách làm điều chỉnh lại hợp đồng cung cấp dịch vụ điện nước cũng là 1 cách, nhưng ko hẳn đã là tối ưu.
Bởi? - Hợp đồng thuê nhà có thời hạn, 2 lần thay đổi, 2 lần thanh lý, rồi tiền phí cao hơn. Chắc gì chủ nhà đã đồng ý vì hạn thuê.
Còn việc chấp nhận phí thì còn hợp đồng thuê nhà, có điều khỏan, còn sự chứng minh thông qua các nội dung khác mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA