Kế toán trong công ty xây dựng

• Thread starter nguyenmaithuy
  • Ngày gửi
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Kế toán trong công ty xây dựng

các anh chị và các bạn có kinh nghiệm về kế toán xây dựng cho mình hỏi bên mình thi công công trình đường có 2 lần ( 2MC) đã xuất hóa đơn đầu ra còn 1 lần chưa nghiệm thu vậy khi tạo đối tượng tập hợp chi phí mình chọn chung là công trình đường A hay là phải tạo 3 đối tượng mỗi đối tượng là 1 lần nghiệm thu hoặc dở dang

2MC là gì?
Đối tượng tập hợp chi phí: Là công trình, hạng mục công trình, gói thầu. Nếu các gói thầu có dự toán riêng thì mỗi gói là 1 đối tượng tập hợp. Nếu chỉ có 1 dự toán cho cả con đường đó thì để 1 đối tượng tập hợp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

fy29

Guest

Khổ nỗi công ty mình chỉ có mỗi mình làm kế toán, nên không có ai hướng dẫn mình hết mà mình phải tự tìm hiểu mọi thứ. Cho nên mới nhờ tới sự giúp đỡ của các bác có kinh nghiệm mà.

Cách 1:
Bạn thử xem các chứng từ đã phát sinh rồi rút ra
cách 2:
bạn đi tìm một bạn kế toán làm cùng ngành hỏi
cách 3:
xin số điện thoại người làm trước

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

Vào link dưới chữ ký của mình để xem tài liệu liên quan đến kế toán xây dựng nhé!
Bảng dự toán của công trình xây dựng là do Chủ đầu tư làm, còn cănc ứ vào đó để xử lý chi phí và xây dựng cho cty mình (nhà thầu) một bảng dự toán chi phí nữa mới là quan trọng.

Nói thật e cũng k biết link dưới chữ ký của a ở chỗ nào, mù mờ quá tìm mãi k biết

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi

Hỏi thế này khó trả lời lắm... hướng dẫn hay nhất dành cho bạn là nên đi học một lớp ngắn hạn về quản lý xây dựng của một trường nào đấy như kinh tế hay xây dựng j đó.

A

An Le Van

Guest
2/4/13
1
0
0
54
Long Xuyen

Các bước hạch toán chi phí

Sổ sách làm theo tháng

X

xacach

Guest
17/4/13
1
0
0
32
ha noi

Em đang làm bài thực tập đề tài chi phí giá thành, cty sdụng hình thức nkc theo qđ 15, anh chị nào có thể giúp em về quy trình luân chuyển chứng từ kế toán cp nvltt, cp nctt, cp sdmtc, cp sxc ko ạ :( em thật sự cảm ơn rất nhiều vì em tìm khắp nơi đều ko có :((
Cho em hỏi thêm nữa là Bảng tổng hợp chi tiết có mẫu thế nào ạ, ứng với kế toán cpnvltt, cp nctt, cp sdmtc... Thì mẫu bảng thế nào ạ,

Ngoài ra cô giáo hdẫn em bảo rằng em tính chi phí thực tế klxl dd cuối kì sai (ko đc tính chung cho tất cả các khoản mục cp) em tham khảo các tài liệu khác thì thấy cách tính đó là tính theo giá trị dự toán và hình như ko sai, em ko biết gthích thế nào để cô ko mắng là cô bảo sai mà ko sửa :D
Em cảm ơn mng đã đọc, email của em là buithisan@gmail.com mong mng thương tình giúp em với vì em tuyệt vọng và chán nản quá :(

H

hpnguyenhien

Sơ cấp
6/1/10
19
0
1
36
Hải Phòng

Các bác làm ơn cho em hỏi: Chi phí trong phần xây lắp, phần CFNVL, CFMTC em lấy đầu vào cao hơn dự toán để đỡ lãi, phần lấy cao hơn thì lấy đơn giá cao hơn hay lấy lượng cao hơn ạ?
Em cảm ơn ạ!

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI

Đánh dấu học hỏi thêm nào!Cũng đang mù mờ về kt xây dựng quá!

G

gadaubacqt

Guest
24/4/13
3
0
0
Quang Tri

Các bác làm ơn cho em hỏi: Chi phí trong phần xây lắp, phần CFNVL, CFMTC em lấy đầu vào cao hơn dự toán để đỡ lãi, phần lấy cao hơn thì lấy đơn giá cao hơn hay lấy lượng cao hơn ạ?
Em cảm ơn ạ!

Mình làm kỹ sư xây dựng nên dự toán thì rất rõ ...Các phần này bạn nên lấy đơn giá cao hơn , vì khối lượng thì trong dự toán rõ ràng rồi, lấy cao hơn ko dc

K

khanhnhi2012

Guest
30/12/12
1
0
0
39
hạ long

chào mọi người mình cũng là dân kế toán và cũng bị tình trạng chugn như các bạn bị được làm kế toán xây dựng nhưng lại chẳng hiểu gì về nó nên không biết bắt đầu từ đâu rất mong các tiền bối hướng dẫn và chỉ bảo

N

nhokanh2104

Guest
22/4/13
1
0
0
nha trang

may ac cho em hỏi: Công ty e xd nhưng có thêm quán cafe thuộc công ty nữa
e k biết hạch toán chi phí và doanh thu sao hết. rồi khai thuế nữa
thường thì quán cafe tính thuế khoán.
còn bên e vừa xd vừa kinh doanh quán.
mong mấy a c chỉ giúp em

N

nongdan

Guest
29/3/07
11
0
0
38
ha noi

may ac cho em hỏi: Công ty e xd nhưng có thêm quán cafe thuộc công ty nữa
e k biết hạch toán chi phí và doanh thu sao hết. rồi khai thuế nữa
thường thì quán cafe tính thuế khoán.
còn bên e vừa xd vừa kinh doanh quán.
mong mấy a c chỉ giúp em
cafe là dịch vụ cứ thế hạch toán

B

buimaihoa

Guest
31/7/10
10
0
1
Nam Định

Bạn nói đúng nhưng các bạn chú ý - nếu Hình thức hợp đồng ghi: ( theo đơn giá ) thì hàng tháng ( quí ) kế toán phải thường xuyên cập nhật đơn giá của Tỉnh để lấy hóa đơn cho phù hợp, phần nhân công cũng vậy vì trong quá trình thi công giá NVL lúc lên, lúc xuống, tiền nhân công được điều chỉnh theo chế độ nhà nước mà các bạn lấy chi phí theo DT ban đầu sẽ khó khăn không bổ sung kịp khi được bù giá.
- Về hồ sơ công trình như: Hợp đồng, thanh lý, biên bản, khối lượng nghiệm thu từng phần, nghiệm thu toàn bộ ... tuy bộ phận kỹ thuật làm nhưng là căn cứ để hạch toán nên bộ phận kế toán phải có lưu đầy đủ.

Chào bạn.
Bạn cho mình hỏi vậy nếu lấy hoá đơn mà giá cao hơn so với giá của Tỉnh đưa ra có được không. Mình chưa làm về xd bao giờ nên cũg không biết, mong bạn chỉ giúp. Cám ơn bạn nhiều

D

dinhhuong261986

Sơ cấp

coongty mình làm về hoàn thiện sau khi xây chắc cũng giống các bạn thôi.
Hồ sơ bao gồm:
1.Hợp đồng có dấu của 2 bên , bản vẽ
2. Hóa đơn xuất từng lần nghiệm thu.
3. Biên bản nghiệm thu theo từng lần .
4. Đề nghị thanh toán theo từng lần xuất hóa đơn.
5. Chấm công. bảng lương công nhân.
6. Phiếu xuất kho.
7. Phiếu nhập xuất thẳng ( có hĐ đvào).
8. Nếu công trình có làm bảo lãnh tạm ứng và bảo lãnh bảo hành thì trình bảo lãnh của ngân hàng nữa.
và sau cùng công trình kết thúc là bảng nghiệm thu tổng hợp công trình và xuất nốt hóa đơn.
Chúc các bạn thành công,.,

D

deling87

Guest
31/5/13
4
0
0
36
Bắc Giang

em mới làm kế toán XD.công việc của em là theo dõi NVL và CP đầu tư XDCb.em có 1 file nay gửi các bác giúp em.em muốn từ sổ NKC các TK tự động sang sổ cái đc ko ah.các bác cho em công thức với.
Đây là sổ NKC:View attachment NKC.exe.xls
Đây là sổ cái:View attachment sổ cái.exe.xls
em chỉ chịu trách nhiệm theo dõi và nghiệm thu.còn thanh toán và khai thuế thì có kế toán trên tổng cty làm.chỗ e có 1 vật tư,1 kỹ thuật,và thợ cơ khí.chuyên ngành của e ko phải XD nên mù tịt các bác giải thích cho em về vấn đề này với.

ERP online

ERP online

Sơ cấp
29/5/13
15
0
0
Hải Phòng

Ngày trước tôi cũng làm kế toán xây dựng tôi cũng dựa vào bóc tách của kỹ thuật từ đó ta sẽ lấy đầu vào hợp lý với khối lượng đầu ra, còn phần còn lại chúng ta xử lý chứng từ như những ngành nghề khác thôi.
Bất cứ là loại hình cty gì chúng ta cần xác định đối tượng tập hợp chi phí ở đây là gì -> đó chính là mấu chốt để ta giải quyết.
Ví dụ như Cty tôi đang làm về ERPonline trên nền tảng điện toán đám mây, đối tượng tập hợp chi phí ở đây là từng gói sản phẩm.

Sửa lần cuối:
D

deling87

Guest
31/5/13
4
0
0
36
Bắc Giang

các bác cho em hỏi.em mới làm ktxd và đang đc theo dõi 1 công trình.nhiệm vụ của e là tập hợp chi phí và nhập xuất NVL.chị kế toán trưởng cty em bảo em hạch toán vào TK 338 và đến cuối tháng đối chiếu với cty theo tài khoản 138 tại cty.bác nào giải thích cho e về 2 TK này,quan hệ của 2 TK nay là ntn với.
VD:cty em mua 80m3 bêtông đổ móng.đơn giá theo Hợp đồng 840k/m3.em định khoản như sau
nợ 152 67,200,000
có 338 67,200,000
sau đó khi xuất bê tông đổ móng e DK như sau:
nợ 241 67,200,000
có 152 67,200,000.
bởi vì thanh toán và khai thuế là do cty làm nên giá trên là giá đã bao gồm VAT.các bác cho e hỏi e làm vậy có đúng k.nếu sai các bác sửa giúp e với.cty e đầu tư xd theo phương thức tự làm.cám ơn!

D

daoque986

Sơ cấp
17/5/13
5
0
0
33
Hai Phong

Trời ơi. tìm câu trả lời mà khó quá các anh chị ơi! Anh chị nào tổng hợp giúp em với!

0

0986007431

Sơ cấp
26/6/13
29
0
0
37
Yên Bái

Công ty mình cũng làm trong lĩnh vực xây dựng, mình làm bóc dự toán tiền lương. Nhưng giờ cũng thấy mắc ở hợp đồng lao động và quyết toán thuế TNCN

Cty bạn dùng loại sỏ gì ?

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
61
1
8
38
Bắc Ninh

Mình cũng mới nhận về ktxd, đã tìm đã đọc mà thấy vẫn hơi mù mờ. Cty mình xây dựng 1 tòa nhà, phần thô bên mình giao cho nhà thầu, bên mình là chủ đầu tư mà. Nhưng phần nội thất bên trong, điện nước thì giám đốc báo tự làm và giờ báo mình đảm nhiệm phần đó. Rồi bảo mình phải tính giá thình của 1 căn hộ hic hic. Mình chuyên bên thương mại, giờ mới làm về xây dựng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA