Kế toán trong công ty xây dựng

• Thread starter nguyenmaithuy
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

laudai

Sơ cấp
5/10/12
35
0
6
34
Hà Nội
Ðề: Kế toán trong công ty xây dựng

Bên e làm về dịch vụ khoa học kỹ thuật cũng liên quan đến xây dựng cho e hỏi cách dải lương công nhân thuê ngoài như thế nào cho hợp lý mà không phải khấu trừ 10%

E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10

Chào cả nhà. mình có một nghiệp vụ phát sinh mà loay hoay mãi chưa xử lý được nhờ các bạn chỉ giúp mình nhé .'' công ty minh có một công trình đã ứng thi công và đã hoạch toán chi phí vào giá thành công trình. khi xác định lại giá trị khoán thi đã ứng vượt, khi nộp lai tiền vượt ứng để khách phục hậu quả thì hoạch toán thế nào ah" mong các bạn chỉ giúp minh nhé .thanks

0

0988989524

Guest
12/11/13
0
0
0
Thường Tín

Hongthangph ah, e cũng mới chuyển sang làm kế toán xây lắp, theo em hiểu thì khi có hợp đồng thì phải bốc tách nguyên liệu nhân công cho công trình đó, sau đó vẫn dựa trên chứng từ thực tế phát sinh cho công trình đó để hạch toán, kế toán vừa hạch tôán vừa so sánh với dự toán đó phải không ah??Nhưng nếu sau này khi hoàn thành công trình mà có sự chênh lệch thì giải quyết ntn ah. và có cách nào để phát hiện ra sự chênh lệch sớm không ah (ý em là biểu mẫu hay phần mềm gì đó ah)

0

0988989524

Guest
12/11/13
0
0
0
Thường Tín

Chào bạn tuyenktxd mình cũng đang gặp khó khăn trong việc tính giá thành của từng công trình xây dựng, mình chưa rõ cách làm 1 bản tông hợp chi phí giá thành cho 1 ct để lúc cơ quan thuế xuông quyết toán cho dễ bạn có thể cho mình xin file mẫu tổng hợp vật tư, NC, MTC vào mail giùm mình nhe. Mail: hanh.nh1989pt@gmail.com cảm ơn bạn nh

Bạn ơi gửi gíp mình vào mail nguyenha1522@gmail.com được không ahj, mình cũng đang rất cần mẫu như bạn nói. thanks bạn nhiều nhiều

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội

Em ơi chắc là sếp bắt em phải làm như vậy. Dù sếp ko bắt làm như vậy nhưng là một kế toán XD em vần phải làm như vậy. Biết đọc dự toán , biết đọc bảng phân tích vật tư, biết so sánh chênh lêch vật tư. Từ đó biết ĐỐI CHIẾU giữa vật tư đâù vào và BẢNG DỰ TOÁN CHI PHÍ.. điều đó để làm nòng cốt cho vc tập hợp chi phí tính giá thành công trình XD và giải trình với CHI CỤC THUẾ sau này. Mấu chốt của kế toán XD là điều này. Chúc em thành công nhiều nhé.
Chào thân mến!!!
Anh Dũng ơi. Anh cho em hỏi là việc tập hợp chi phí thì em hiểu cách làm. Nhưng có 1 vấn đề em không rõ đó là việc theo dõi kiểm soát chi phí xây lắp. Bên em thì một ctr đã có bảng kế hoạch giá thành:NVL;NC;MTC+SXC.Nhưng với yếu tố NVL thì trong bảng dự toán rất nhiều. Ví dụ: Bentoni;Betong;thép;que hàn;Ống thép D6;Ống thép D7;Mỡ bôi.....vv.
1. Như vậy thì khi hạch toán NVL đầu vào em cũng phải mở chi tiết từng yếu tố này thì mới đối chiếu như anh nói được ạ? Mà mỗi ctr thì có thể sử dụng nhiều loại vật tư khác nhau chứ? Như vậy thì nhiều lắm.:eyepop:
2. Ctr thường kéo dài vài tháng tới cả năm. Mà lập dự toán thì lập 1 lần từ đầu. Như vậy nếu em muốn kiểm soát chi phí định kỳ (tháng, quý) xem có hợp lý không thì em phải làm thế nào? Như sản xuất thì cuối tháng có khối lượng sản phẩm sx ra và có định mức để đối chiếu. Vậy xây lắp muốn làm thế thì như thế nào hả Anh?

H

haihien9984

Sơ cấp
12/10/09
11
2
0
vinh

Đúng rồi bạn @Kimanhkt ơi. Mình tìm hoài mà không biết link dưới chữ ký của anh Duyvinh là ở đâu cả. Mong anh chỉ dẫn lại dùm mặc dù em đăng ký làm thành viên đã lâu nhưng giờ mới tham gia diễn đàn. Em cảm ơn anh Duyvinh nhé!

T

tranhanhked55

Guest
20/11/13
1
0
0
31
Hà Nội

Anh chị ơi, em đang cần gấp bảng dự toán cho một công trình về kênh mương, anh chị nào có thì gửi vào mail giúp em với
mail e nè: tranhanhked55@gmail.com
e cảm ơn anh chị nhiều ạ!!!!!!!!!!!

T

thuypt1985

Sơ cấp
16/11/13
15
0
1
38
Phan Thiet

Các bạn ơi chỉ giúp mình cách điển vào mẫu 01A/TNDN đối với cty xây dựng chuyên thi công điền như thế nào. Mình chưa làm mẫu này lần nào. và cũng là lần đầu làm kế toán xây dựng. Cảm ơn các bạn.
Các bạn ơi cho mình hỏi luôn bảng chấm công nhân công ở mức bao nhiêu/tháng thì không chịu thuế.
NHờ cả nhà giúp gấp vì gần cuối năm mà em không hiểu

G

garu191

Sơ cấp
2/4/12
15
0
1
ha noi

Chà! em phải đọc khá nhiều bài trong Topic này cũng như cả mục Kế toán xây lắp đó! nhanh nhất thì vào đây để đọc và tải tài liệu về nhé!

Bạn ơi cho mình hỏi mình vào sao không có chỗ down tài liệu vậy?

L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội

E chào anh chị, e mới ra trường (học chuyên ngành ngân hàng nhưng lại đi làm kế toán xây dựng ạ), bây giờ e có một thắc mắc muốn anh/chị giải đáp giùm e với.
Cơ quan e thì ở Hải Phòng, đội xây dựng của e thì ở trong Miền Nam, thường xuyên có nghiệp vụ vay vốn chi nhánh phục vụ sản xuất ạ. Đội trường chỉ đạo xin ứng vốn thì chuyển tiền vào thẳng tài khoản của đội trưởng (ví dụ chi phí chung, chi phí xây dựng công trình), thế thì e hạch toán Có tk 336 thì nợ tk nào ạ? Còn trường hợp là nhân viên kho trong đó ứng tiền để thanh toán tiền vận chuyển dầm bê tông, đội trưởng cũng chỉ đạo chuyển thẳng tiền vào tài khoản của nhân viên kho. Trường hợp này e hạch toán luôn là nợ 141, có 336 ghi chú là: tạm ứng tiền vận chuyển và lắp đặt dầm bê tông thì là đúng hay sai ạ. Nếu sai thì phải làm như thế nào cho đúng. E xin cảm ơn!

T

Thanh N

Sơ cấp

Chào anh tuyenktxd em cũng đang gặp khó khăn trong việc xác định giá thành của từng công trình xây dựng, em chưa rõ cách làm chi phí giá thành cho 1 ct để quyết toán cho dễ anh có thể cho em xin file mẫu tổng hợp vật tư, NC, MTC vào mail giùm mình nhe. Mail: hoahongvang_0106@yahoo.com cảm ơn anh nha. Mong a giup e với

ThanhHaiPhong

ThanhHaiPhong

Sơ cấp
7/1/14
25
0
0
50
Hải Phòng

E làm cho công ty xây dựng tức là E là người đi bán công trình cho đối tác, E sẽ ghi doanh thu theo bộ dự toán là giá bên B chấp nhận trả. Các chi phí cho công trình chi trực tiếp E theo chứng từ tập hợp cho công trình đó, chi phí quản lý sẽ phân bổ theo tiêu chí sau. Căn cứ để ghi doanh thu chắc chắn là hợp đồng, hoá đơn rồi. Chi phí thì như chi phí bình thường khác thôi. Chúc thành công nhé.

Sửa lần cuối:
ThanhHaiPhong

ThanhHaiPhong

Sơ cấp
7/1/14
25
0
0
50
Hải Phòng

E chào anh chị, e mới ra trường (học chuyên ngành ngân hàng nhưng lại đi làm kế toán xây dựng ạ), bây giờ e có một thắc mắc muốn anh/chị giải đáp giùm e với.
Cơ quan e thì ở Hải Phòng, đội xây dựng của e thì ở trong Miền Nam, thường xuyên có nghiệp vụ vay vốn chi nhánh phục vụ sản xuất ạ. Đội trường chỉ đạo xin ứng vốn thì chuyển tiền vào thẳng tài khoản của đội trưởng (ví dụ chi phí chung, chi phí xây dựng công trình), thế thì e hạch toán Có tk 336 thì nợ tk nào ạ? Còn trường hợp là nhân viên kho trong đó ứng tiền để thanh toán tiền vận chuyển dầm bê tông, đội trưởng cũng chỉ đạo chuyển thẳng tiền vào tài khoản của nhân viên kho. Trường hợp này e hạch toán luôn là nợ 141, có 336 ghi chú là: tạm ứng tiền vận chuyển và lắp đặt dầm bê tông thì là đúng hay sai ạ. Nếu sai thì phải làm như thế nào cho đúng. E xin cảm ơn!

E thân mến, E chỉ dùng tài khoản 336 cho đơn vị trực thuộc thôi tức là họ phải có con dấu, tài khoản, hệ thống kế toán thì khi ứng vốn E mới dùng 336. Còn trường hợp như E đang mắc chị thấy là ứng vốn cho cá nhân thì luôn luôn dúng 141 E à. Có tiền mặt, tiền gửi nợ 141 theo đúng tên người tạm ứng, khi họ gửi hóa đơn về thì quyết phần tạm ứng vào chi phí công trình thôi.

Sửa lần cuối:
H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên

Bạn cần có dự toán và kế hoạch tiến độ thi công công trình. Căn cứ vào đó lập kế hach cho đầu ra đầu vào, và căn cứ vào đó để xuất vật tư thi coon

Bạn cần có dự toán và kế hoạch tiến độ thi công công trình. Căn cứ vào đó lập kế hach cho đầu ra đầu vào, và căn cứ vào đó để xuất vật tư thi coon

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Các bạn làm kế toán xây dựng ngoài việc thông thạo định khoản, lập báo cáo tài chính cần phải biết xử lý chứng từ trước ki định khoản. Các ngành nghề khác thì dữ liệu đã có sẵn, riêng kế toán xây dựng phải chủ động tạo chứng từ để hạch toán, theo dõi sát xao xuất nhập vật tư và nhân công. Bám sát dự toán để phân bổ chi phí hợp lý.

B

betelacute

Sơ cấp
15/11/13
29
0
1
vinh phuc

Nợ 211:490.909.090
Nợ 13311: 49.090.910
có 1111, 112, 331
Nợ 142, 242: 9.000.000
Nợ 1331: 900.000
có 627, 623 vv (Phân bổ dần vào chi phí nếu có giá trị lớn , ít thì đưa thẳng vào CP )
tháng 6 mới mua mà chi phí từ tháng 5 thi co phải chi phí của công ty bạn ko?

Hiện tại bên mình đang làm theo dự toán G8, ACIT no cũ rồi ko tiện bằng G8, về cơ bản thì giống nhau chỉ khác nhau về giao diện thôi,
khi ký được hợp đồng 1 công trình hay hạng mục bạn căn cứ vào dự toán để phân tích vật tư, nhân công, máy thi công, dựa vào đấy mình tính ra các chi phí để tính giá thành ttuwngf công trình, mình gửi cho bạn bản mẫu tổng hợp vật tư, NC, MTC vào mail đấy

bạn cho minh xin bản mẫu tập hợp chi phí này nhé, thanks!

Hiện tại bên mình đang làm theo dự toán G8, ACIT no cũ rồi ko tiện bằng G8, về cơ bản thì giống nhau chỉ khác nhau về giao diện thôi,
khi ký được hợp đồng 1 công trình hay hạng mục bạn căn cứ vào dự toán để phân tích vật tư, nhân công, máy thi công, dựa vào đấy mình tính ra các chi phí để tính giá thành ttuwngf công trình, mình gửi cho bạn bản mẫu tổng hợp vật tư, NC, MTC vào mail đấy
mail của mình là: thaokeb.hua@gmail.com

Sửa lần cuối:
T

Tomtepmepme

Guest
24/2/14
3
0
0
40
Hà nội

Ko biet gi ve xd len day hóng cái nào? có bạn nào làm về Bơm bê tông không cho mình hỏi cách tính giá vốn bảng giá thành bơm bê tông .

T

trunghuong

Guest
16/5/08
12
0
1
41
Hà tây

Chào cả nhà. Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi, mong mọi người giải đáp giùm với ạ.
Ví dụ như bên mình thi công ngôi nhà mà nguyên liệu chính là gạch lại mua lại với giá rẻ của 1 cá nhân nên ko có chứng từ, thì liệu phần nhân công để xây số gạch đó có được hạch toán ko? Các vật tư khác đều có chứng từ rõ ràng.
Nếu như được tính thì cần phải có hồ sơ như thế nào.
Rất mong các anh chị và các bạn giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA