Kế toán trong công ty xây dựng

• Thread starter nguyenmaithuy
  • Ngày gửi
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
cả nhà ơi bên mình làm về thiết kế hay có 2 TH như sau nhé:
- TH1: HĐ kí có 3 hạng mục là: thiết kế ý tưởng, làm phim 3D và triển khai bản vẽ thi công nhưng làm được 1 thời gian họ thay đổi phương án và chỉ muốn bên em làm phim 3D thôi nên họ sẽ cung cấp data để bên em làm. Bên đối tác đã tạm ứng cho bên em 20% sau khi 2 bên kí kết HĐ. Vậy trường hợp này em phải xử lý HĐ này ra sao???
- TH2: HĐ gửi đi kí gồm có làm phim 3D và trong quá trình làm bên em đã gửi bản phim nháp để họ duyệt sau k thấy họ phản hồi thì 1 thời gian sau họ thay đổi phương án và bảo bên em k làm nữa, dừng dự án, HĐ này 2 bên chỉ kí kết mà chưa có tạm ứng tiền tiền. Bên em có gửi mail sang nói rõ những phần việc bên em đã làm khoảng 40% giá trị HĐ rồi. Vậy TH này em sẽ xử lý HĐ ra sao???
Giúp em với ah

• Like
Reactions: bimbimway
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bo ngang

Sơ cấp
15/7/14
49
8
8
37
hà nội
Ðề: Kế toán trong công ty xây dựng

Các mem ơi cho em hỏi tý: Trong công ty xây dựng:
- Kế toán có bắt buộc phải chi tiết từng chi phí cho từng công trình không ạ?( nấu bắt buộc thì theo văn bản nào quy định ạ?)
- Nếu nhà e có 3,4 cái công trình làm cùng nhau, em xuất ra 1 phiếu xuất cho 4 công trình với giá trị là a đồng, không cụ thể cái công trình nào xuất vật tư nào và giá trị là bao nhiu thì có sao không ạ?
( Em bít thông thường là phải xuất cụ thể công trình nào cần cái gì và số lượng là bao nhiu, nhưng khổ nỗi kế toán cũ nhà em cứ xuất vo như vậy đó, đến khi không bít đâu mà mò, và rùi bây giờ em lại cứ tiếp tục vo và mò như vậy)
Có ai làm ở công ty xây dựng mà dùng phần mềm CNS không ạ? Rất mong được làm quen và sự giúp đỡ của mọi người ( SDT 0936697038, 01644275735)
mình không làm trong ngành xây dựng nhưng có bài viết này có thể giải đáp cho bạn các thắc mắc về kế toán xây dựng, chúc bạn thành công
http://ketoanmay2611.blogspot.com/2014/08/cong-viec-cua-ke-toan-trong-nganh-xay.html

• Like
Reactions: bimbimway
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
em là thành viên mới, đây là lần đầu tiên em tham gia trên diễn đàn.
Em mớí ra trường,em tính nộp hồ sơ xin việc vào công ty xây dựng nhưng em không biết là trong cty xd có những nghiệp vụ ktoán nào?có giống như dn sx hay không? các anh chị nào có kinh nghiệm làm trong các công ty xd thì chỉ cho em với nhe, em xin cám ơn nhiều. Em chưa đi làm nên không có kinh nghiệm, mong các a c giúp đỡ em.
Bạn tham khảo ở đây:
http://forum.webketoan.vn/threads/1356195-so-sach-ke-toan-xay-dung/
http://forum.webketoan.vn/threads/1496445-huong-dan-lam-ke-toan-xay-dung/

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
A/C cho em hỏi phần 1 chút về hạch toán tiền lương ạ:
Có phải là khi hạch toán TK 622 trong Cty xây dựng sẽ không bao gồm phần trích BHXH, BHYT, BHTN của công nhân trực tiếp thi công mà những khoản BH này lại cho vào 627 ạ?

S

Sherry92

Guest
15/11/14
2
0
1
31
Chào mn. mình là dân KTXD nhưng giờ chuyển sang làm kế toán cho tư vấn thiết kế. Mình đang phải tổng hợp chi phí cho CT, phân chia lương từ đầu năm đến cuối năm mà mình không biết làm thế nào? Xin mn chỉ giúp, ai có file gì cho mình xin với, gmail: hongnham68238@gmail.com !!!!!!!!!!!!!!!!!!! help me

D

DrX

Trung cấp
19/11/14
75
27
18
35
A/C cho em hỏi phần 1 chút về hạch toán tiền lương ạ:
Có phải là khi hạch toán TK 622 trong Cty xây dựng sẽ không bao gồm phần trích BHXH, BHYT, BHTN của công nhân trực tiếp thi công mà những khoản BH này lại cho vào 627 ạ?

2. Tính, trích bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn của công nhân trực tiếp sản xuất sản phẩm, thực hiện dịch vụ (Phần tính vào chi phí doanh nghiệp phải chịu) trên số tiền lương, tiền công phải trả theo chế độ quy định, ghi:

Nợ TK 622 - Chi phí nhân công trực tiếp

Có TK 338 - Phải trả, phải nộp khác (3382, 3383, 3384).

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Nếu công trình lớn thì theo dõi hơi vất vả, ngoài việc bạn theo dõi về thuế, kế toán thì phải thoi dõi thực tế phát sinh cho công trình ấy( phục vụ quản trị cái mà giám đốc cần). Nếu gói thầu lớn kếu dài qua mấy năm hay là chia ra nhiều đợt thanh toán thì vấn đề xác định giá vốn hơi vất vả. Bên XD thì có 2 kiểu nghiệm thu theo từng giai đoạn hoặc chờ hoàn thành nốt CT, nếu theo giai đoạn thì thường gói thầu lớn và giúp cho bên thi công có nguồn tiền để làm. Hồ sơ nghiệm thu thì bên kỹ thuật họ làm và căn cứ đó để xuất hóa đơn. Còn bốc tách chi phí thì phải dựa trên dự toán, tiến độ và nhưng vấn đề phát sinh. Một số gói thầu lớn thường tính giá vốn theo dự toán, có nghĩa là ước tính.

N

Ngọc Bích 912

Guest
17/12/14
1
0
1
31
em mới làm kế toán xd nên chưa rành lắm.công ty em làm rất nhiều công trình ỗi công trình lại chia ra rất nhiều hạng mục nhỏ khác nhau.ai có file nào quản lí được cái này cho em xin 1 cái e cảm ơn mọi người nhiều

H

hanhltm2011

Guest
25/12/14
1
0
1
32
Mọi người ơi! Em mới ra trường, giờ em đang làm ở công ty xây dựng mà em chưa có kinh nghiệm gì cả. Dựa vào dự toán, quyết toán thì mình làm thế nào để biết được số lượng công nhân? mọi người giúp em với! Em cảm ơn mọi người nhiều nha!
k biết giúp đc bạn k nhưng mình tính số lượng CN như thế náy.
Số CN = Tổng Cp NCTT/ Số tháng thi công CT/ Lương 1 ngày/ Số ngày công đảm bảo trong tháng
VD: Tổng CPNC = 101.37.474
hạng mục thi công trong 2 tháng
Lương 1 ngày = 200.000
Trong tháng cần làm 26 ngày là đc
Số CN = 9.74 cho là 10 người.
Lương có thể nhiều hơn cp một chút cũng k sao.k nhất thiết phải đúng như thế

M

maituyet189

Guest
23/9/10
13
0
1
hà nội
Em cũng ko bit nhieu về ke toan xd mà đợt tói sẽ làm bên xd. Mong mọi ng chỉ bảo thêm để em có thể biết những công việc và những gì liên quan đến kế toán bên công ty xây dựng. mail em là maituyet155@gmail.com. Mong mọi ng giup nhiu!

T

thienthanhxanh

Sơ cấp
23/7/11
33
0
6
35
hà nội
Cả nhà giúp đỡ em với ạ!

Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014: Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hoá đơn cho khối lượng, giá trị hàng hoá, dịch vụ được giao tương ứng.

Bên em có hợp đồng xây dựng ghi các điều khoản là năm 2014 thanh toán 70%, sau khi hoàn thiện hồ sơ thanh toán 20%, sau khi hết bảo hành thanh toán 10%. Năm 2014, Khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn 70% và chỉ nhận hóa đơn với giá trị 70% đó thôi. (buộc phải xuất như vậy vì liên quan đến sự hợp tác và thanh toán giữa 2 bên). Nên sau đó mình có lập thêm hóa đơn thể hiên 30% nữa và lưu tại cuống, Vẫn tiến hành kê khai bình thường cho đúng quy định trên. Trên sổ sách cũng đã ghi nhận doanh thu.
Vậy sang 2015, khách hàng yêu cầu lấy hóa đơn 20%, 10% thì mình xuất hóa đơn phần 10%, 20% đó ra như thế nào và trên báo cáo thuế và sổ sách kế toán của mình phải giải quyết điều chỉnh ra sao được?
Mong mọi người gỡ rối cho. E cảm ơn ạ

Y

yeah2015

Guest
21/1/15
5
0
1
31
( Hỏi ) Em làm bên công ty xây dựng, hạch toán theo QĐ 15. Theo hợp đồng thì toàn bộ chi phí giải phóng mặt bằng sẽ được nhà nước thanh toán sau khi nghiệm thu hoàn thành dự án. Có nghiệp vụ phát sinh: chuyển tiền chi trả giải phóng mặt bằng cho người dân. Vậy hạch toán nghiệp vụ này là Nợ 131, 154 hay như thế nào ạ. Giải thích giúp em cái này với, e cảm ơn.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
( Hỏi ) Em làm bên công ty xây dựng, hạch toán theo QĐ 15. Theo hợp đồng thì toàn bộ chi phí giải phóng mặt bằng sẽ được nhà nước thanh toán sau khi nghiệm thu hoàn thành dự án. Có nghiệp vụ phát sinh: chuyển tiền chi trả giải phóng mặt bằng cho người dân. Vậy hạch toán nghiệp vụ này là Nợ 131, 154 hay như thế nào ạ. Giải thích giúp em cái này với, e cảm ơn.
Đây là khoản thu, chi hộ nhà nước : N112/C338...; Trả dân : N338/C111(112)

• Like
Reactions: yeah2015
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Theo mình: Thông thường DN bạn là nhà thầu ( bên B ) Chi phí GP mặt bằng do chủ ĐT ( bên A ) chịu trách nhiệm ( Không nằm trong DT - XL ). Bạn cần nói rõ hơn Trong HĐ XL ( A - B ) có mục ghi chi phí GP mặt bằng giá trị = ... do B chịu trách nhiêm .... Không? Nếu có thì bạn coi đây là 1 hạng mục riêng, Tập hợp chi phí và tính doanh thu bình thường. Nếu bên A chỉ nhờ DN chi hộ ( bằng văn bản riêng không phải hợp đồng ) thì khi nhận tiền của BQL và chi cho dân bạn HT qua TK 338.

L

lekimhue111191

Guest
17/4/12
1
0
1
32
quang ninh
mọi người ơi hộ em đk nv này với ak
Ví dụ : Đối với công trình hạ tầng phường Cao Xanh – Tp Hạ Long

- Tổng chi phí xây dựng trong kỳ là : 5.684.886.709 đồng

- Chi phí dở dang đầu kỳ : 1.151.982.781 đồng

- Chi phí dở dang cuối kỳ : 2.604.874.324 đồng

=> Giá trị công trình xây lắp hoàn thành (giá vốn) là :

1.151.982.781 + 5.684.886.709 - 2.604.874.324 = 4.231.995.166 đồng

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
mọi người ơi hộ em đk nv này với ak
Ví dụ : Đối với công trình hạ tầng phường Cao Xanh – Tp Hạ Long
- Tổng chi phí xây dựng trong kỳ là : 5.684.886.709 đồng
- Chi phí dở dang đầu kỳ : 1.151.982.781 đồng
- Chi phí dở dang cuối kỳ : 2.604.874.324 đồng
=> Giá trị công trình xây lắp hoàn thành (giá vốn) là :

1.151.982.781 + 5.684.886.709 - 2.604.874.324 = 4.231.995.166 đồng

Bạn lập công thức để tính tổng quát như vậy là đúng. Chú ý: Kế toán cần chi tiết như : Trong GT hoàn thành = 4.231.995.166 đồng[ cần có chi tiết VL, NC, máy .... Trong VL lại có chi tiết từng loại VL nữa...

• Like
Reactions: cherrys

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA