Có nên nghỉ việc không?

• Thread starter congaithannong
  • Ngày gửi
D

dinhhuong261986

Sơ cấp
Ðề: Có nên làm tiếp hay nghỉ hả các bạn-hãy mình lời khuyên nhé

Khuyên người mà viết kiểu này ... đúng là nhức đầu thêm !
Có gi ma nhuc dau bạn.
Mình đi làm thôi cũng chảng cần cạnh tranh di làm trong môi trường cứ đấu đá nhau thế mệt lắm chảng làm tôt đc việc của mình đâu, Mình đưa ra ý kiến đó là, ma cũ thì luc nào cũng có ưu thế hơn mà nên đi đâu ng mới cũng chịu thiệt thòi thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Khuyên người mà viết kiểu này ... đúng là nhức đầu thêm !
Có gi ma nhuc dau bạn.
Mình đi làm thôi cũng chảng cần cạnh tranh di làm trong môi trường cứ đấu đá nhau thế mệt lắm chảng làm tôt đc việc của mình đâu, Mình đưa ra ý kiến đó là, ma cũ thì luc nào cũng có ưu thế hơn mà nên đi đâu ng mới cũng chịu thiệt thòi thôi.

Ý tui nói nhức đầu ở đây là: bài dài mà viết không bỏ dấu nên vừa đọc vừa đoán ...

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Còn mình thì vẫn đang trong thời gian thử vc. Hiện tại Cty chỉ có 1 mình mình làm kế toán thôi. Lúc mới vào được 1 tuần thì a kế toán ở đây nghỉ vc. Trong thời gian 1 tuần mình ngồi chơi xem ít sổ sách cũ, họ chẳng giao cho vc gì làm hết cà, toàn ngồi chơi xơi nước thôi. Khi a ktoán ở đây nghỉ thì mình bắt tay vào làm mà có biết gì đâu. Các lài liệu cũng chẳng có gì. Mấy a chị ở đây hỏi gì mình cũng bảo không có tài liệu gì, họ bảo sao không có, tìm trong máy tính ấy. Mình tìm mãi mới thấy ít tài liệu thì a Ktoán trước đặt Pass mình không mởi được, đành bó tay lại phải tự mày mò mà làm thôi. Sắp hết 2 tháng thử vc rồi mình cũng không biết như thế nào nữa. Nhiều vấn đề mình chẳng biết hỏi ai. Thôi kệ để hết 2 tháng thử vc xem thế nào đã. Giờ mình thấy cũng nản lắm rồi mà chưa biết làm thế nào.

Một tuần ngồi chơi xơi nước mà vẫn đc tính lương thì ok quá rùi còn gì ???

các bạn cào cty kiểm toán còn ngồi 3 tháng chỉ xem ssỏ sách và tài liệu thôi !

HỌC GIỎI CÓ QUYỀN ĐÒI HỎI

Mình đi làm cho doanh nghiệp nước ngoài 07 năm, thể loại nào mình cũng gặp qua. Mình chỉ khuyên bạn vài đều thế này:
1. Tại sao họ xa lánh khoa chịu với bạn? họ ghét bạn ư? tại sao vậy? lý do như sau:
Họ chưa quen với sự xuất hiện của bạn,hoặc thái độ của bạn ko được tốt. Bạn cải thiện bằng cách, nói chuyện với mọi người, giúp đỡ mọi người hêt mức có thể. Đàn bà à, họ thích nghe khen, rất chi là mê tín. Cái quan trọng ko phải bạn nói láo mà hãy chia sẻ bằng sự chân thành. bạn đi ăn cơm, ngồi cùng bàn bạn hoặc khi mua đồ ăn ra mắt bạn bảo: Em là nhân viên mới vào, e vẫn kém cỏi ko biết gì, các chỉ giúp E với nhé. Có điều j ko phải các chị bỏ qua và nói cho E với nhé, em ngốc lắm.
2. Còn trong công việc, đừng đổi thừa là họ ko giúp mà vì chính bạn ko biết cố gắng. Lúc đầu tôi mới nhận làm xuất nhập khẩu, anh chủ quản đưa cho tôi 1 bộ hồ sơ hoàn thuế bảo làm đi, trong khi tôi ko biết tý gì. Tôi gọi điện khắp nơi hỏi về hoàn thuế nhưng tôi ko quen ai làm về XNK cả, tôi rất chán và rất tức anh chủ quản.
Sau đó, tôi bình tâm lại và bắt đầu lôi sách luật thuế ra đọc, đọc được vài ngày thì tôi bắt tay vào làm, tôi dò từng bảng 1, và luôn hỏi tại sao lại có số liệu này. Sau đó tôi cũng hoàn thành hồ sơ. Anh chủ quản chỉ biết nhìn tôi ngạc nhiên và nói: công nhận mày thông minh phết. Khi tôi nhảy sang làm kế toán, tôi ko biết j cả, kiến thức 7 năm trước học trong đại học rơi rớt hêt. Tôi đã mất 8 tháng mồ mẫm và học hỏi. Từ tờ giấy vưt đi của chị kế toán trưởng tôi cũng nhặt lên để xem. Sau 8 tháng tôi có thể làm được BCTC. Vậy tôi nói ra để làm j, ko phải để khoe mà tôi muốn nói rằng: Trời ko phụ người, chỉ có người phụ người mà thôi.
Vậy,bạn với tư tưởng nghỉ việc sao ko chứng tỏ bản thân mà ở lại. đi đâu cũng vậy thôi. ma cũ bắt nạt ma mới. nếu bạn đủ mạnh mẽ và thông minh đủ dùng, tôi nghĩ đó chỉ là Muỗi thôi.
Tôi hơi nhiều lời rồi.

Bạn này rất đúng !

bên công ty tớ khi tuyển NV mới vào có phần thi IQ và EQ

nên khi đạt EQ cao , vào Cty làm ai cũng quý mến

Tham khảo bạn Thêu K47 HVTC nhé : 0168.327.8962

Q

quynhthu88

Sơ cấp
20/4/11
8
0
0
hà nội

Theo mình bạn thử tiếp xúc nhiều và cố gắng gần gũi hơn với các đồng nghiệp xem thế nào, cái quan trong của việc đi làm là kiếm tiền, học hỏi kinh nghiệm còn chuyện mà chưa thế hòa nhập được với đồng nghiệp thì bạn phải từ từ, có làm lâu thì mới thành ma cũ được chứ, ai mà chả có lúc phải trải qua giai đoạn đầu đi làm, cuối cùng thì cũng phải vượt qua hết bạn ah. Mình cũng đã từng như bạn, hồi mới ra trường cứ thấy môi trường ko hòa nhập, ko phục sếp là mún nghỉ việc ngay, đó là sai lầm của mình, bi giờ mới thấy tiếc. Nhất là khi bây giờ xin việc cũng rất khó, tìm được công việc mới bạn cũng sẽ phải bắt đầu như bi giờ thôi. Theo mình bạn hãy cố gắng hòa nhập vs mọi người, mình là nhân viên mới cũng nên khiêm tốn và hòa nhã hơn bạn ah chứ đừng nên từ bỏ trừ khi bạn đã có cơ hội mới.

T

thue2013

Sơ cấp
10/5/13
45
0
0
40
Hà Nội

Làm kế toán thì trước hết phải chịu khó và chịu nhún một tý khi mới vào Cty. Nhưng nếu bạn nắm chắc kiến thức làm người ta phải phục thì không ai nói được mình. Làm tốt công việc của mình, giúp đỡ người khác, và hòa đồng thì ở đâu cũng sống được.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

minh mới vào cty dc 1.5 tháng khi minh moi vao cung ko dc ai dao cho sổ sách hay giới thiệu gì về tinh hình kinh doanh của cty cả khiến nhiều khi mình rẩ khó làm việc vì chua hiểu nhiều về cách thức cty
thấtuwj mình thấy rất bùn và khó chụi các bạn ah mỗi khi đến văn phòng đó làm việc
-Núc Hỏi thì các kế toán lẫn kế toán trưởng trong phòng cũng chả lời nhưng đều có vể khó chụi
-mội ngươi nhiều khi đẩy công việc cho mình mình chua làm hết việc nay đã có việc khác trong khi đó mình chua hiểu nhiều về cty dẫn đến không hoàn thành đươc
-Núc Sai một tý nhưng ko liên quan đến thuế thì cũng nhẩy sổ vào mặt người khác để nói.trong công việc hach toán cũng có núc nhầm lẫn chứ sao hộ không nói nhự nhàng hơn 1 tý.các kế toán khác trong phòng cũng sai đó sao ko nói gì.với lại mình sai một cái là các kê toán nói to cho cả phòng biết nhiều khi mình thấy khó chụi
-thời gian làm việc là 18h về mọi người đều oh lại khoang 19h-19h30h mới về thực chất họ cũng chỉ ngồi buôn chuyên và chánh tắc đường chứ nói thật núc đó ai cung mệt rồi ko còn nhiệt huyết mà làm nếu việc cân gấp thì cả đêm mình oh lại hoàn thành cũng được nhưng ngày nào cũng thế nhiều khi đến giờ mình về là ai cũng nhìn mình khó chụi
-không cho vào bất cứ núc nào->kế toán không được dùng mạng
Minh bun lắm và chán mỗi khi phai đi làm thật sự cứ một ngya lên làm là mình ức chế.thậ sự chán nản khiến cho công việc của mình hoàn thành không được tốt
-Các bạn hãy cho mình ý kiến với,mình có làm tiếp hay nghỉ?minh suy nghĩ nhiều quá các bạn ah mà chưa đưa ra được quyết đinh,

Mình thật không biết bạn là người như thế nào, nhưng với cách nói chuyện thông qua bài này mình cảm thấy chút khó chịu, kế toán mà viết như thế này là chết sếp luôn và chết luôn cả bạn. Bạn nghĩ lại có phải vì những lí do như thế này kèm thái độ của bạn nên mọi người mới có cách đối xử như vậy với bạn.... giờ bạn đi đâu cũng vậy thôi nếu bạn không chịu thay đổi để phù hợp với nó.

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

Làm kế toán mà viết như thế này, nếu sếp bảo soạn công văn gởi cho nơi khác thì rách việc !
Mình thật không biết bạn là người như thế nào, nhưng với cách nói chuyện thông qua bài này mình cảm thấy chút khó chịu, kế toán mà viết như thế này là chết sếp luôn và chết luôn cả bạn. Bạn nghĩ lại có phải vì những lí do như thế này kèm thái độ của bạn nên mọi người mới có cách đối xử như vậy với bạn.... giờ bạn đi đâu cũng vậy thôi nếu bạn không chịu thay đổi để phù hợp với nó.

2 bạn này cùng ý tưởng nè :004:...like!
@ thanhvnptca: Change your attitude change your life!

T

TDF

Guest
17/5/13
0
0
0
Gia Lai
Ðề: Có nên nghỉ việc không?

nên làm những gì mình thích

A

anhhungvole20

Sơ cấp
15/5/13
6
2
0
Binh thanh- HCM
Ðề: Có nên nghỉ việc không?

điều này là do bạn tự quyết định thôi, bạn phải xác định được là mình muốn học lên và tìm kiếm 1 công việc tốt hơn không? bạn có đủ kiên nhẫn, và chịu khó khăn cho tới khi xin được việc mới hay không? bạn xác định được thì tự bạn sẽ có câu trả lời thôi,

O

oliver123

Guest
31/5/13
2
0
0
Hà Nội
Ðề: Có nên nghỉ việc ko cả nhà ơi

Chắc phải đi thôi vì ở lại khi người ta không tin tưởng mình nữa thì làm việc ức chế lắm. nếu bạn có kinh nghiệm rồi thì xin nơi khác cũng đơn giản mà. Chúc bạn sáng suốt để giải quyết vấn đề

N

nvthao

Trung cấp
2/9/12
105
0
6
Bạc Liêu
Ðề: Có nên nghỉ việc ko cả nhà ơi

e là thành viên nhưng cũng ko có nhiều thời gian để vào. Đây là những dòng tâm sự của e viết trong lúc bế tắc, văn em không được hay. Lúc này tâm trạng của e đang rất bối rối. E ko biết quyết định như thế nào đây. Em làm việc cho một công ty du lịch. E vào công ty này làm do bố của chị phó giám đốc xin cho e. Vì đang trong thời gian khó xin việc và tấm bằng đại học ở trường e (trường dân lập mà) lại càng khó xin. Nên e rất biết ơn chị ấy. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu chị ấy cứ thích lôi việc riêng vào công việc.Công ty chỉ có 7 người thì có đến 5 người là chị em nhà chị ấy rồi. Chồng chị ấy làm giám đốc. Chị ấy vốn không ưa gia đình nhà chồng. Thời gian gần đây chị ấy cho e và đứa e chồng của chị ấy (cũng bằng tuổi e sinh năm 1990) vào phòng trong làm việc. Do làm cùng phòng lại bằng tuổi nên hai đứa e nói chuyện có vẻ hợp nhau. Hôm qua e phải đi đưa hộ chiếu cho bên đại lý, chị ấy bảo cứ đi đi rồi về chị tính công tác phí cho. Em chồng c ấy lúc đó có việc ở đoạn đường e đi qua, nó xin đi nhờ nên e cho nó đi. Khi về nhà chị ấy nói với e là " Công tác phí hôm nay chị ko tính cho em, lý do tại sao thì em tự biết. Nếu em có một tý thông minh thì phải hiểu muốn làm việc chính thức và tăng lương thì phải làm thế nào. Từ lâu em đã quên chính chị là người giúp em và cho em cơ hội, chị ghét nhất thói ăn cây táo rào cây sung. Đối với kế toán chị cần nhất là sự tin tưởng, nhưng đến giờ phút này chị không hề tin em" Khi nghe những lời này xong, em chết đứng người. Và em cũng không giải thích vì lúc đó công ty đang mùa du lịch cũng rất bận. Thời gian đầu em mới vào chị ấy cũng hay kể xấu nhà chồng và có những chuyện chị ấy kể cho em nghe và bảo em không nói với ai. Khi vào phòng trong ngồi thì đứa em chồng của chị ấy thấy em cũng tốt bụng nên nó cũng hay kể với em mọi chuyện trong gia đình và bảo em đừng nói với ai. Em cũng chỉ nghe và không nói hay buôn gì hết. Nói thật e cũng biết nhiều chuyện trong gia đình chị ấy mà chị ấy không biết. Nhưng em không phải là người đem chuyện của gia đình người khác đi buôn. Em không thể đi moi móc thông tin từ đứa em chồng để kể cho chị ấy nghe. Nếu làm như vậy em còn mặt đâu mà nhìn đứa em chồng chị ấy khi nó rất tin em. Bây giờ em không có tâm trạng nào để làm việc. Em không biết đến công ty thì em có làm việc được không khi chị ấy nói những câu đó với em. Em không biết phải làm gì bây giờ.

Hello you! Nice to meet you ! hihi, Tiếng Anh mình không giỏi nhưng mà nói được vài câu, mình hiểu cảm giác của bạn, dù sao mình chưa đi làm nhiều lắm, nhưng kinh nghiệm về những tình huống như thế này cũng có kinh nghiệm. Vào vấn đề chính luôn nhé ! Bạn nên mở lòng 1 tý xíu, thật ra thì khi đi làm gặp chuyện này, chuyện kia với đồng nghiệp, ông chủ, bà chủ cũng không có gì là lạ, mà mình thấy bạn cũng kín chuyện( theo như bạn tâm sự), vậy thì không có gì đáng lo lắm, hiện tại thì chỉ cần bạn chăm chỉ làm việc là được, câu nói của chị phó giám đốc đó cũng không có gì đáng bận tâm, sau này có nhờ em đi đâu thì em tự lấy xe đi là được thôi mà, nhiệm vụ của mình thì mình làm, đừng giao cho người khác làm là được. Việc làm cho các công ty gia đình thì bị chủ soi mói, để ý từng xentimet là chuyện bình thường, hãy tận dụng cơ hội đó cho người ta thấy bạn chăm chỉ, có năng lực, không đùng đẩy công việc là xong ngay. Bạn cũng biết đi xin việc là khó, thì đi làm việc cũng không dễ, vậy thì khi có việc rồi hãy làm cho thật tốt, luôn luôn làm thật tốt. Trừ khi bạn có khả năng tư duy làm chủ đồng tiền thì bạn có thể nghỉ làm việc này để xây dựng cơ sở làm ăn cho mình, còn nghỉ để xin việc khác thì tốt nhất là hãy suy nghĩ lại, vì chuyện bạn kể chẳng có gì để mà bận tâm đến nỗi phải xin nghỉ. Chúc bạn thành công trong cuộc sống !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA