Quản lý nhiều kho và hạch toán chuyển kho

• Thread starter chihienphuco
  • Ngày gửi
C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Mình làm chương trình quản lý Kho, có 3 kho kiêm xưởng sản xuất: K1,K2,K3. chứa NVL,DD,TP,HH tương ứng.

Khi chuyển 152,154,155,156 từ K1 sang K2 thì phải hạch toán thế nào để sao cho Bảng báo cáo X,N,T tổng hợp (ghi chú: là bảng báo cáo 3 kho cộng lại) không bị dư Nợ, và dư Có do nghiệp vụ chuyển kho qua lại?

Hay là hạch toán xuất kho K1: N152,154,155,156 là số âm, và nhập K2: N152,154,155,156
( thấy nó kỳ kỳ sao ấy )

P/s: cách hạch toán số âm tuy đúng so với kho tổng nhưng không đáp ứng yêu cầu tính giá thành cho 154,155 tại K1 (Vì khi kết chi phí tổng kho 1/tổng lượng thành phẩm nhập để tính giá thành cuối tháng tại từng kho thì sai do một lượng đã chuyển đi, và nhập vào)

Mong giúp đở!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
bạn xuất ra và nhập vào ghi thế nào thì cứ ghi như thế, sao phải lăn tăn về vấn đề này. một kho xuất, một kho nhập thì làm sao mà có số dư nào (tổng của 3 kho ko thay đổi)

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
bạn xuất ra và nhập vào ghi thế nào thì cứ ghi như thế, sao phải lăn tăn về vấn đề này. một kho xuất, một kho nhập thì làm sao mà có số dư nào (tổng của 3 kho ko thay đổi)

PS tăng, giảm nó tăng lên trong bảng tổng hợp X,N,T.

vd: mình xuất 152 từ K1 sang K2.
Phiếu xuất K1: C152
Phiếu nhập K2: N152

Như thế bảng tổng hợp chỉ đúng Đầu Kỳ và Cuối Kỳ. còn PS tăng,giảm nó tăng lên bằng số lượng trong nghiệp vụ chuyển kho? Mình không rành hạch toán chuyển kho nên mong giúp đở.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Đúng là như vậy. Số đầu kỳ và cuối kỳ đúng, còn ps tăng giảm thì hiển nhiên là sẽ tăng lên. Nếu bạn sử dụng pm hoặc excel thì có thể đặt lọc để loại bỏ những nghiệp vụ xuất điều chuyển kho như vậy

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đã giải quyết xong.

Chú ý: Giá vốn được tính cho cả kho gửi lẫn kho nhận vì mỗi kho có thể có giá vốn khác nhau của cùng 1 mặt hàng.

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Chú ý: Giá vốn được tính cho cả kho gửi lẫn kho nhận vì mỗi kho có thể có giá vốn khác nhau của cùng 1 mặt hàng.
Share cách giải quyết ổn thoả.

Mình thêm tài khoản cấp 3: 15211,15411,15511,15611 để chuyển kho, và 15212,15412,15512,15612 để nhập hàng trả sử dụng lại.

Tồn kho thành viên thì lấy điều kiện *, Tồn kho tổng lấy đúng tên tài khoản cấp 1 (số xuất nhập nguyên thủy)+ tài khoản hàng trả sd lại.

Giá thành các kho thì lấy tài khoản cấp 1 ( số xuất nhập nguyên thủy )

Ngồi nghỉ nát mới ra. :wall:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Sẽ ko đơn giản nếu sửa chứng từ (ví dụ: sửa giá nhập của các chứng từ nhập hàng ở kho gửi trước khi chuyển sang kho nhận). Vấn đề tính giá vốn sẽ phải tính theo kho cho từng sản phẩm, và mỗi khi có sửa đổi thì phải cập nhật lại giá vốn cho tất cả các kho liên quan.

Hơn nữa, việc thêm kho là thường xuyên, vì thế tài khoản 15* có đối tượng chi tiết là hàng hoá, nhưng mỗi hàng hoá sẽ liên quan tới các kho tương ứng. Cách làm thêm tài khoản cấp dưới cũng được nhưng nếu 1 cty cần quản lý các đại lý ở 64 tỉnh thành là có vấn đề đó. Nếu bạn biết làm CSDL có quan hệ, hãy chú ý tới việc quan hệ giữa tài khoản, hàng hoá, kho hàng, và các chứng từ liên quan tới kho hàng. Giải quyết thế sẽ ổn thoả hơn nhiều so với việc tạo tài khoản cấp dưới.

Đó còn chưa kể, với kho thì bạn mở tài khoản cấp dưới nhưng sau đó với dự án (projects), với hợp đồng (contracts), với công việc (job),... thì bạn lại thêm bao nhiêu tài khoản cấp dưới nữa đây?

Cách làm chuyên nghiệp: Hãy có thêm warehouse vào các chứng từ kho. Chú ý quan hệ giữa tài khoản 15*, inventory items, và warehouse

Sửa lần cuối:
C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Cách làm chuyên nghiệp: Hãy có thêm warehouse vào các chứng từ kho. Chú ý quan hệ giữa tài khoản 15*, inventory items, và warehouse

Rắc rối thế mà viết tí xíu, cha này ác thật vài chục ly cà phê + gói thuốc lá mới hiểu được.

OK mình đã giải quyết được theo hướng dẫn của bạn tạo thêm mục Khotaosanpham trên form HDmain để lấy gốc của hàng sx dù nó có chuyển đi đằng trời :004:
Và nhập liệu chuyển kho thì Khotaosanpham tại 2 phiếu nhập chuyển và xuất chuyển phải thêm vào cái kho gốc sản xuất nó. ( và giá thành nhập được nhập tại Ncấp1 kho sản xuất, và Ncấp3 số hàng chuyển qua kho khác.
Ncấp1,Ncấp3 là tài khoản nợ cấp 1 và cấp 3 như nên ở trên.
Chú ý: bảng báo cáo từng kho thêm mục Nck và Xck để báo cáo rõ ràng.

Giờ thì quản lý cả ngàn kho, chuyển qua lại tới sáng cũng không xi nhê :dance2:
Cảm ơn bạn nhé!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: huyhoang1768
H

huyhoang1768

Sơ cấp
27/8/11
24
1
3
ha noi viet nam
OK mình đã giải quyết được theo hướng dẫn của bạn tạo thêm mục Khotaosanpham trên form HDmain để lấy gốc của hàng sx dù nó có chuyển đi đằng trời :004:
Và nhập liệu chuyển kho thì Khotaosanpham tại 2 phiếu nhập chuyển và xuất chuyển phải thêm vào cái kho gốc sản xuất nó. ( và giá thành nhập được nhập tại Ncấp1 kho sản xuất, và Ncấp3 số hàng chuyển qua kho khác.
Ncấp1,Ncấp3 là tài khoản nợ cấp 1 và cấp 3 như nên ở trên.
Chú ý: bảng báo cáo từng kho thêm mục Nck và Xck để báo cáo rõ ràng.

Giờ thì quản lý cả ngàn kho, chuyển qua lại tới sáng cũng không xi nhê :dance2:
Cảm ơn bạn nhé!
Bác gửi cho e xin cái file tham khảo vs mail em là: huyhoang1768@gmail.com

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
{Chia sẻ ứng dụng Excel} Quản lý kho hàng tự động
- Theo dõi nhập xuất chi tiết theo loại giao dịch nhập xuất (loại giao dịch nhập xuất không cố định, do người dùng tự định nghĩa)
- Theo dõi nhiều mã hàng (1000 mã), nhiều kho (5 kho), nhiều nhóm hàng (15 nhóm) và số dòng giao dịch (20 ngàn dòng) -> Có thể tự mở rộng bằng cách thay đổi NAME
- In phiếu nhập xuất tự động
- Lên thẻ kho theo kho, mã hàng, khoảng thời gian tự động
- Lên báo cáo tổng hợp hàng nhập, tổng hợp hàng xuất theo khoảng thời gian tự động
- Lên báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn cho tất cả các kho theo khoảng thời gian tự động
- Lên báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn cho từng kho theo khoảng thời gian tự động
- Lên báo cáo tổng hợp phân tích 2 chiều nhập xuất mã hàng - Tháng tự động
File excel tặng cho bạn nào cần
Nếu bạn nào cần thì vui lòng gửi email excel.baocaodong@gmail.com để mình reply lại file.

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
cả nhà ơi em mới ra trường còn lơ mơ , hỏi lại cho chắc .
công ty em làm theo TT 200 . bán hàng trong TP hồ chí minh . và công ty em phải chịu cước vận chuyển . bên em thuê cty vận chuyển có hoa đơn GTGT . thì mình hạch toán 6417 . và khoản chi này được trừ khi xác định thuế TNDN đúng k ạ ? em cảm ơn cả nhà

K

kimthoahcm

Guest
26/5/17
3
0
1
33
vienthammyskydiamond.com
bạn xuất ra và nhập vào ghi thế nào thì cứ ghi như thế, sao phải lăn tăn về vấn đề này. một kho xuất, một kho nhập thì làm sao mà có số dư nào

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
cả nhà ơi em mới ra trường còn lơ mơ , hỏi lại cho chắc .
công ty em làm theo TT 200 . bán hàng trong TP hồ chí minh . và công ty em phải chịu cước vận chuyển . bên em thuê cty vận chuyển có hoa đơn GTGT . thì mình hạch toán 6417 . và khoản chi này được trừ khi xác định thuế TNDN đúng k ạ ? em cảm ơn cả nhà
Chuẩn.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM

Mình thêm tài khoản cấp 3: 15211,15411,15511,15611 để chuyển kho, và 15212,15412,15512,15612 để nhập hàng trả sử dụng lại.

Tồn kho thành viên thì lấy điều kiện *, Tồn kho tổng lấy đúng tên tài khoản cấp 1 (số xuất nhập nguyên thủy)+ tài khoản hàng trả sd lại.

Giá thành các kho thì lấy tài khoản cấp 1 ( số xuất nhập nguyên thủy )

Ngồi nghỉ nát mới ra. :wall:
Cách này mới là không ổn này. Bạn phải tạo kho, lại tạo tiểu khoản về mặt định hình có thể nhìn thấy là nó dễ nhưng việc kiểm soát phía sau, quản lý dữ liệu sẽ rất vất vả kinh nghiệm nhiều năm tạo tiểu khoản báo cáo như thế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA