Phân phối, phân bổ hay phân....

• Thread starter HaiAu
  • Ngày gửi
HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Thời bao cấp, các nhân viên kế toán ngoài việc ghi chép sổ sách kế toán và hạch toán kinh doanh ra thường còn luôn phải đứng ra chia chác cho mọi người trong cơ quan các mặt hàng được Nhà nước phân phối cho. Hầu như 100% các mặt hàng thượng vàng hạ cám thời đó đều là phân phối hết, không có tự do bày bán như bây giờ. Nếu đủ để phân đều thì chẳng nói làm gì, mà thường luôn luôn thiếu nên thật là khổ sở cho những ai phải “cầm trịch” việc phân phối này, thường là bị trách móc đủ điều...rồi còn phải phân bua, phân xử...giữa người được phân với người không được phân, thậm chí giữa những người được phân nhưng vẫn không tránh khỏi xì xầm nhiều ít tốt xấu.v.v... Đôi lúc phải cho bốc thăm để cùng được chia hàng hóa mà cũng chưa ổn, ví như anh A và chị B cùng bốc thăm được chiếc màn đôi, xé ra thì không được, lấy cả thì không xong, có lẽ phải để ...ngủ chung vậy...
Chứng kiến các cảnh phân phối đó, nhà thơ Thanh Tịnh của chúng ta đã đưa ra một nhận xét là : “Cái cứt gì cũng phân, mà phân thì ...như cứt !” :leu: :leu:
(Theo ANTG)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Margarita

Margarita

Guest
8/10/03
55
0
0
Truy cập trang
Lêu lêu, anh Haiau nói bậy nhé :chuoi

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Margarita nhầm to rồi, đấy là nguyên văn lời nói của một thi nhân đáng kính đã quá cố đấy : Nhà thơ Thanh Tịnh như đã dẫn.

Margarita

Margarita

Guest
8/10/03
55
0
0
Truy cập trang
Không, em có nhầm đâu. Em vẫn thấy pậy đấy chứ :chuoi :chuoi :chuoi. Mà trời ơi anh Haiau, anh không biết đùa à?

Đây, em cũng biết chút ít về ông ấy

Thanh Tịnh (1911-1988) tên khai sinh là Trần Văn Ninh, sau đổi là Trần Thanh Tịnh, sinh tại Huế, học trường dòng Penlơranh (Pellerin), từng làm hướng dẫn viên du lịch, đạc điền, dạy học, có thơ đăng báo từ những năm 30. Sau cách mạng tháng Tám 1945, là tổng thư ký Hội Văn hóa cứu quốc Trung Bộ, gia nhập quân đội, nhiều năm làm tổng biên tập tạp chí Văn nghệ Quân đội. Thanh Tịnh vừa làm thơ vừa viết văn. Trước cách mạng ông nổi tiếng với tập truyện ngắn Quê mẹ (1941). Sau cách mạng, ông làm nhiều thơ, kể cả truyện thơ, ca dao, tấu.

Và đây là một bài thơ của ông viết rất tình cảm

Rồi một hôm

rồi một hôm, nếu về cha hỏi
mẹ ở đâu, con biết nói sao ?
con hãy bảo trông cha mòn mõi
mẹ từ trần sau mấy tháng đau

nếu cha hỏi, sao nhà vắng vẻ
mẹ khuyên con, hãy trả lời sao ?
con hãy chỉ bình hương khói rẽ
và trên giường chỉ đĩa dầu hao

nếu cha hỏi, cặp đào trước ngõ
sao chỉ còn một gốc ngã nghiêng ?
con hãy chỉ một cây đào nhỏ
bên cây tùng, rồi đứng lặng yên

còn mồ mẹ, nếu cha muốn hỏi
phải hướng nào, con tỏ cùng cha
con lặng chỉ bầu trời xanh biếc
và bên trời chỉ nội cỏ xa

Và bài này nữa

MÒN MỎI

Em ơi nhẹ cuốn bức rèm tơ
Tìm thử chân mây khói tỏa mờ
Có bóng tình quân muôn dặm ruỗi
Ngựa hồng tuôn bụi cõi xa mờ

Xa nhìn trong cõi trời mây
Chị ơi em thấy một cây liễu buồn

Bên rừng em hãy lặng nhìn xem
Có phải chăng em ngựa xuống đèo
Chị ngỡ như chàng lên tiếng gọi
Trên mình ngựa hí, lạc vang theo

Bên rừng ngọn gío rung cây
Chị ơi con nhạn lạc bầy kêu sương

Tên chị ai réo giữa chiều
Phải chăng em hỡi tiếng chàng kêu
Trên giòng sông lặng em nhìn thử
Có phải chăng chàng của chị yêu

Sóng chiều đùa chiếc thuyền nan
Chị ơi con sáo gọi đàn bên sông
Ôi kìa bên cõi trời Đông
Ngựa chàng còn ruỗi dặm hồng xa xa

Này em ơi lẳng lặng nhìn
Phải chăng mình ngựa sắc hồng in
Nhẹ nhàng em sẽ buông rèm xuống
Chị sợ bên sông bóng ngựa chìm

Ngựa hồng đã đến bên hiên
Chị ơi trên ngựa chiếc yên vắng người.

Thanh Tịnh

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Mà trời ơi anh Haiau, anh không biết đùa à?

Nếu biết đùa anh đã chẳng theo nghề Kế toán!!!
Thế em cho rằng phần thưởng mà anh hứa tặng em ở cái mục "Slogan..." đó là đùa à? Thật 100% đấy nhé, thế đã nghĩ ra ý tưởng gì cho Slogan của WKT chưa, anh vẫn bảo lưu phần thưởng đó nhé !

Còn cái bác Thanh Tịnh này thì có khi phải mở riêng một chuyên mục cho bác ấy, nghe đâu thời trẻ bác ấy cũng là một tay định khoản cừ khôi đấy!

Cám ơn Margarita , hai bài thơ trên anh chưa được đọc bao giờ, nghe cũng lâm ly tình củm quá , không giống một Thanh Tịnh đời thường dân dã, tếu táo mà thâm thúy đến kinh người !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA