Bảng kê hàng hoá mua vào - Hoá đơn bán lẻ

• Thread starter lekhoa
  • Ngày gửi
L

lekhoa

Guest
14/3/05
25
0
0
51
Hanoi
Các bác ơi có biết dùng bảng nào để kê các hàng hoá, dịch vụ mua vào mà chỉ có hoá đơn bán lẻ không?
Sau khi kê khai hàng tháng rồi em có được đưa vào chi phí sản xuất trong tháng không hay phải chờ mấy bác thuế vụ xem qua rồi mới được đưa vào chi phí?

Thủ tục thế nào để các bác thuế không chọc ngoáy xin chỉ giáo cho em với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng đã có một số bạn hỏi tương tự câu hỏi này rồi và cũng đã được trả lời nhưng mình cũng xin trả lời lại cho bạn biết.
Cơ quan thuế sẽ không chấp nhận những hóa đơn bán lẻ đâu nên bạn cũng đừng kê khai vào và cũng không được chấp nhận là chi phí. Họ chỉ chấp nhận hóa đơn ĐỎ thôi (tức là Hóa đơn bán hàng thông thường và Hóa đơn giá trị gia tăng)
lekhoa nói:
Các bác ơi có biết dùng bảng nào để kê các hàng hoá, dịch vụ mua vào mà chỉ có hoá đơn bán lẻ không?
Sau khi kê khai hàng tháng rồi em có được đưa vào chi phí sản xuất trong tháng không hay phải chờ mấy bác thuế vụ xem qua rồi mới được đưa vào chi phí?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
lekhoa nói:

Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của người không kinh doanh, không có hóa đơn bạn có thể lập và kê khai hàng tháng theo mầu 04/GTGT quy định tại thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 nhé bạn!

T

trungphong

Guest
25/1/05
7
0
0
47
B.Thuan - TP. HCM
To Lệ khoa
Bạn hãy dùng bảng theo thông tư như bạn Tú đã giới thiệu, hàng tháng nộp cho cơ quan thuế , đồng thời bạn có thể đưa vào chi phí sản xuất trong tháng . Ghi nhớ những hoá đơn lẻ này phải <100.000đ. và tổng giá trị đừng nhiều quá khoảng 10.000.000 đ trong 1 tháng thôi.
Chào!

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
vanaccvn có ý kiến thế này: hầu như các khảon chi phí mà dùng hoá đơn bán lẻ thì không được cơ quan thuế chấp nhận, trừ khi doannh thu cũng như chi phí của cong ty bạn quá cao, trong khi đó những chi phí có hoá đơn bán lẻ <100.000 nhỏ thì còn được tạm chấp nhận, tất nhiên là tuỳ từng cán bộ thuế. Theo thông tư 120/2003/tt-btc thì bạn kê vào mẫu 04/gtgt nhưng mà bạn sẽ chỉ được chấp nhận những chi phí như là mua cói, cát sỏi,.. nông lâm sản của các cá nhân không thường xuyên kinh doanh và phải có xác nhận của địa phương đó là những người cung cấp cho bạn không kinh doanh... như vậy may ra.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thực ra vấn đề này đã discuss nhiều lần, theo ng tắc thì Cơ quan thuế ko chấp nhận tất cả các lọai hóa đơn bán lẻ kiểu này. Còn chuyện mỗi Cquan thuế giải quyết 1 cách khác nhau lại là chuyện khác, ko nên đề cập ở đây nhiều quá. Vì có thể Chi cục của mem này chấp nhận hđơn bán lẻ, còn Chi cục của mem khác thì ko, nên cứ nói tới nói lui mãi thì cũng vậy thôi.
To trungphong: "...và tổng giá trị đừng nhiều quá khoảng 10.000.000 đ trong 1 tháng thôi", cái này có quy định ko bạn hả?

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Dragon ơi ! Bạn có mẫu 04/GTGT của Thông tư 120 Không và cả nội dung thông tư 120 nữa. Tớ bị mất tài liệu đó rùi. Bạn gửi cho tớ 1 bản vào địa chỉ: hangphuongtc@yahoo.com nhe!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình gửi mẫu 04 nè, ủa ko tải file Excel đượ c hả??

Sửa lần cuối:
D

DUSINH

Sơ cấp
29/10/10
6
0
0
HA NOI
bạn ketoan4mat ơi bạn gưỉ cho mình mâũ số 04/GTGT của hàng hoá dịch vụ mua vào hoá đơn bán lẻ với nhé

ah mail của to là samngocdu@gmail.com thanks bạn nhiều

T

thanhhuyen8998

Guest
24/11/10
2
1
3
Hà Nội
chị ơi chị có thể gửi cho em mẫu số 04/GTGT bởi công ty em mua nhiều hàng mà toàn là hóa đơn bán lẻ thôi.
Chị gửi cho em qua mail là thanhhuyen8998@gmail.com
Cảm ơn chị nhiều!

T

tecem140787

Sơ cấp
11/10/10
8
0
0
36
Thanh Hóa
hixx. sao mà tải file TT 120 lên từ máy tính rồi mà ko post đc lên nhỉ? có Quy định nào về chi phí hợp lý của khoản không hoá đơn + hoá đơn bán lẻ này là bao nhiêu trong tổng chi phí không cả nhà nhỉ?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
hixx. sao mà tải file TT 120 lên từ máy tính rồi mà ko post đc lên nhỉ? có Quy định nào về chi phí hợp lý của khoản không hoá đơn + hoá đơn bán lẻ này là bao nhiêu trong tổng chi phí không cả nhà nhỉ?
Có đó bạn.
Xem tại: Khoản 1.2 mục IV phần C Thông tư 130/2008/TT-BTC.

B

binthanh

Sơ cấp
10/11/08
18
0
0
56
ninh thuan
Khi mua hàng hóa, dịch vụ không có hóa đơn bạn có thể sử dụng bảng kê mua hàng hóa, dịch vụ mua vào không có hoá đơn (theo mẫu :01/TNDN ). Công ty tôi tạm sử dụng mẫu này nhưng khi quyết toán thuế TNDN phải loại trừ nó ra ( nghĩa là phải đóng 25% thuế TNDN đó)

1

12121989

Guest
7/3/11
4
0
1
34
Quang Ninh
Bjờ là mẫu 01/TNDN theo thông tư 18/2011 ban hành ngày 10/2 rồi. Không dùng theo TT 134/2008 mà cũng chẳng dùng 04/GTGT nữ đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA