Quyết Toán cuối năm

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi ngoclan, 18 Tháng ba 2005.

8,965 lượt xem

  1. ngoclan

    ngoclan Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    nha trang
    Công ty em la sang bằng , vận chuyển cát ,đá, nhựa . Hoạt động theo mua vụ từ tháng 1 -9 thi co doanh thu, nhung đến tháng 10 -12 thì chi có chi phí thôi. Vậy theo các Bác cuối năm mình sẽ quyết toán như thế nào.
    Còn mình có nên hạch toán riêng phần " sang bằng" và " vận chuyển cá, đá" không vậy?
    Rất mong được hồi âm của các bác
     
    #1
  2. tranvanhung

    tranvanhung Gãi ngứa

    Bài viết:
    2,976
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Biên Hoà - Đồng Nai
    Mặc dù không có doanh thu nhưng vẫn có những khoản chi phí cố định, chi phí quản lý chứ nên bạn vẫn hạch toán chi phí nhé.
     
    #2
  3. xuan mai

    xuan mai Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ho chi minh city
    Chào anh Hùng,em là thành viên mới của web ketoan,em co 01 vấn đề mong anh giúp em nhé
    Về vấn đề chuyển lỗ của doanh nghiệp,là doanh nghiệp như thế nào thì mới được chuyển lỗ hả anh?cty hiện giờ em đang làm đã thành lập cách nay 6 năm và cũng không miễn thuế TNDN, mà em vẫn chuyển lổ,và có đính kèm bảng đăng ký chuyển lổ, em làm như vậy có đúng không anh,nhờ anh giúp.Thanks
    Xuân mai
     
    #3
  4. Acc242

    Acc242 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    284
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    HCMC
    Theo thông tư 128/2004 thì đăng ký chuyển lỗ thực hiện theo điều 46 nghị định 164/2003 "Điều 46. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế với cơ quan thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ và trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm" Do vậy mình nghĩ là OK thoi
     
    #4
  5. dinhhaqb

    dinhhaqb Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    quang binh
    chào các anh chị!em mới ra trường đang làm kế toán cho một công ty tư vấn xây dựng.công ty hoạt động gần 1 năm nay nên chưa làm báo cáo cuối năm lần nào.em đang tìm hiểu nhưng còn gặp nhiều khó khăn.anh(chị) bớt chút thời gian mách cho em với.càng tỉ mỹ càng tốt.em cảm ơn!
     
    #5
  6. ktquynhnga

    ktquynhnga Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    152
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Từ Liêm
    Bạn phải nói vướng mắc vấn đề nào thì mới giải đáp được chứ.Bạn cứ làm các sổ sách như bình thường thôi
     
    #6
  7. dinhhaqb

    dinhhaqb Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    quang binh
    cảm ơn bạn! mình không phải bắt bầu tư đâu.BC cần những giấy tờ gì.mình chỉ mới tập hợp các hoá đơn,bảng lương.mình còn thiếu những sổ sách, giấy tờ gì nữa bạn.
     
    #7
  8. cuncon198281

    cuncon198281 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hn
    Bạn mới tập hợp được bảng lương và hoá đơn thì còn thiếu nhiều lắm, thiếu gần hết luốn á. Như thế này nhé
    - Hoá đơn và bảng lương chỉ là chứng từ cơ sỏ để bạn lâp nên phiếu thu, chi, và muốn có phiếu thu. chi thì bạn pải lập nó có hệ thống và theo đúng quy định của chế độ kế toán
    - Có chứng từ rùi thì bạn lấy đó là căn cứ để ghi sổ, phiếu thu, chi thì lấy làm căn cứ ghi sổ quỹ tiền mặt, t iền gửi ngân hàng. Phiếu nhập kho xuất kho để hạch toán về hang tồn kho...
    - Sổ thì cần có sổ cái các tài khoản, sổ chi tiết...
    Cuối năm thì bạn cần làm báo cáo tài chính cho cả năm bao gồm: Bảng cân đối kê toán, kết quả SXKD, Bc Lưu chuyển tiền tệ, thuyết minh BCTC. QUyết toán thuế GTGT, quyết toán thuế TNDN, quyết toán thuế TNCN, báo cáo thanh quyết toán Hoá đơn.
    Tớ nói sơ qua vậy cho bạn tạm hình dung ra, hì chứ muốn hình dung công việc cụ thế bạn pải chịu khó học, đọc tài liệu, tớ nghĩ là nghề này ko học là rất khó làm, chúc bạn thành công
     
    #8
  9. ktquynhnga

    ktquynhnga Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    152
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Từ Liêm
    Bạn cuncon198281 nói đúng rồi đó.Bên mình làm theo hình thức Nhật ký chung.Từ các hóa đơn chứng từ bạn vào sổ nhật ký chung, sau đó làm vào sổ cái các TK ( có bao nhiêu TK thì làm bấy nhiêu sổ cái nhưng làm tổng hợp thôi, còn chi tiết là làm các sổ chi tiết). Bạn làm bảng cân đối SPS hàng tháng cho dễ theo dõi.Khi đã có số liệu tổng hợp rồi bạn sẽ lập được BCTC
     
    #9
  10. dinhhaqb

    dinhhaqb Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    quang binh
    cảm ơn cuncon198281.Mình làm công ty xây dựng thì giấy tờ ,sổ sách có gì khác với các lĩnh vục khác ko ban?

    cảm ơn bạn!
     
    Last edited by a moderator: 6 Tháng hai 2009
    #10
  11. 35E

    35E Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp HCM
    hĩ, em đang làm QT cuối năm bằng HTKK 1.3.1, nhưng sao phần chuyển lỗ ở BC Thuế TNDN (tờ khai 4.1) B27 B28, em đã nhập số lỗ vào nhưng fa^`n mềm cứ báo lỗi sai hoài và hok cho in... hĩhix... các anh chị chuuyên za oy... zúp em với!!! :(
     
    #11
  12. ThuyDuongNguyen

    ThuyDuongNguyen Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP. HCM
    Cách làm quyết toán thuế cuối năm

    Các anh chị ơi, giúp em với. Em mới ra trường thôi.
    Mọi người chỉ em làm quyết toán cuối nămvới.
    Cty sử dụng hình thức chứng từ ghi sổ tay. Mà em học kế toán tin nên em ko biết nên làm sao nữa. Anh chỉ giúp em dùm nha.
    Em ko biết nên bắt đầu ra sao nữa.
     
    #12
  13. thongctamad

    thongctamad Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    Chào các bạn.
    Mình đang học văn bằng 2 kế toán, hiện nay đang chuẩn bị đi thực tập. Mình rất muốn học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước. Nhưng thực sự cũng chưa biết bắt đầu từ đâu? Nếu các bạn nào đang làm cho nhiều Công ty ( có nhiều việc) ở Huyện Từ Liêm thì cho mình giúp các bạn để mình học lấy kinh nghiệm. Cảm ơn nhiều.
     
    #13
  14. ngan678

    ngan678 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Chào các bạn, Em muốn hỏi một số vấn đề ah,
    -Em đang muốn tìm lớp học kế toán tổng hợp chuyên nghiệp, kinh nghiệm quyết toán thuế, vậy cả nhà có ai biết chỗ nào đào tạo hay thì bảo cho em với. Em ở hà nội.
    -Em có một số chi phí phát sinh 2008 nhưng chỉ có bảng kê , xác nhận công nợ, đến 1/2009 thanh toán thì bên bán mới xuất hóa đơn, em cho vào chi phí 2008, em đang lo CQ thuế sẽ không chấp nhận.
    - Hiện tại em đang bị âm tiền trong BC tiền mặt, em định làm HĐ vay tiền cá nhân, vay của những người trong HĐQT Cty được ko ah? với lãi suất = 0.
    Các bạn chỉ bảo giúp em với, em mới tham gia diễn đàn nên còn nhiều điều chưa biết, có gì các bạn chỉ bảo em vơi.
    Em cảm on!
     
    #14
  15. snowlightdang

    snowlightdang Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    các anh chị ơi cho em hỏi: bên em hoạt động kinh doanh là lỗ, nhưng năm 2008 vẫn nộp thuế TNDN tạm tính.Do cty kinh doanh lỗ nên ko phải nôp thuế TNDN. vậy số thuế TNDN tạm nộp trong năm 2008 thì vẫn treo và TK 333 có số dư âm như thế có đúng ko?
     
    #15
  16. duyvinh

    duyvinh Moderator

    Bài viết:
    1,262
    Đã được thích:
    74
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Không có lớp kế toán tổng hợp chuyên nghiệp nào cả mà chỉ có lớp kế toán thực hành hay Kế toán trưởng thôi, em lên mạng tìm ở google thì có mà học không hết!
    - Trước khi cho vào 642 hay 154 thì đưa qua 335 -chi phí trả trước (đọc kỹ TK này).
    - Việc âm tiền trong quỹ tiền mặt thì phải xem lại ngày tháng/trước sau của các khoản thu-chi. Còn vẫn âm thì phải nói em giỏi thật! nếu trong túi em hết tiền em có chi ra được không? xem lại nguồn đi. Còn việc vay cá nhân cũng được nhưng phải có biên bản/quyết định của HĐQT cho phép huy động hoặc xem cổ đông nào chưa góp thì tính cho họ.
     
    #16
  17. duyvinh

    duyvinh Moderator

    Bài viết:
    1,262
    Đã được thích:
    74
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Đúng! nhưng phải làm tờ khai quyết toán thuế TNDN, hạn cuối cùng là 31/3/2009
     
    #17
  18. thuy_hvtc_2509

    thuy_hvtc_2509 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hoc vien tai chinh
    chào mọi người,e đang làm quyết toán năm nhưng bi vướng 1 vấn đề mong mọi người giúp đỡ.sự tình là giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (thuế tndn tạm tính quý 4/08 ) được ghi vào ngày 22/01/09.vậy khi làm quyết toán năm ,e có được hạch toán số thuế tndn quý 4 vào ko ah?vì theo như e được biết thì chỉ hạch toán khi phát sinh.mong mọi người giúp đỡ và trả lời ngay vì sắp hết thời gian rồi.hix
     
    #18
  19. nguyenngocthu

    nguyenngocthu Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp.hcm
    xin chào! mình là thành viên mới nên mong các anh chị giúp đỡ giúp em. coong ty em chuyên về dịch vụ lắp đặt máy lạnh. chị kế toán cũ vừa nghỉ làm nhưng sổ sách chỉ làm báo cáo thuế thui. giờ gần cuối năm ui ma phải quyết toán năm nữa, xin các anh chị giúp em lam sổ với.
    -em tập hợp các hóa đơn , chứng từ , làm sổ nhật ký chung, nhập kho , xuất kho, thu chi ,vào sổ cái, sổ chi tiết các tài khoản, báo cáo thuế
    -nhưng em không biêt cách lam bảng quyet toan cuoi năm,
    Mong các anchijij giúp em với
     
    #19
  20. Tran thi quoc vinh

    Tran thi quoc vinh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha tinh
    cho minh hỏi mẫu quyết toán tình hình sử dụng hoá đơn năm? thì sử dụng mẫu nào ạ
     
    #20

Chia sẻ trang này