Thuế TNDN

• Thread starter Khỉ con
  • Ngày gửi
K

Khỉ con

Guest
Chào các bạn! mình là thành viên mới.
Công ty mình là công ty dịch vụ mới thành lập thì thuế TNDN phải kê khai hàng tháng hay là một năm mới quyết toán một lần.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Chào bạn,
Theo mình biết thì:
-Thuế GTGT : kê khai theo tháng
- Thuế TNDN: quyết toán theo năm, tuy nhiên mới thành lập thì có lúc 2-3 năm sau Thuế mới xuống quyết toán.
Đường đi nước bước cụ thể hơn bạn có thể trực tiếp cán bộ chủ quản thuế của bạn nhé.
(Tuy nhiên, lần sau bạn nên post bài đúng vị trí của nó nhé).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi Công ty bạn mới thành lập thì bạn phải nộp ngay Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp. Tức là trong tờ khai bạn ước đoán phải nộp bao nhiêu tiền thuế trong năm nay và phải nộp tạm trước tiền thuế TNDN theo qúy.

Sau đó hàng tháng, bạn phải nộp tờ khai thuế Giá trị gia tăng (hết hạn vào ngày 10 của tháng sau).

Tờ khai thuế TNDN sẽ làm cho cả một năm, còn tờ khai thuế GTGT sẽ làm cho từng tháng.

Khỉ con nói:
Chào các bạn! mình là thành viên mới.
Công ty mình là công ty dịch vụ mới thành lập thì thuế TNDN phải kê khai hàng tháng hay là một năm mới quyết toán một lần.

W

WhoamI

Cao cấp
Hi! Sáng nay mình vừa có xem Chương trình Cuộc thi Tìm hiểu Pháp luật kế toán (hay sao đó không nhớ tên nữa) trên VTV1. Trong đó có khẳng định Hạn cuối cùng nộp Tờ QT thuế TNDN là trong vòng 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm TC. Thông tin trên truyền hình thế này chắc đúng hơn các văn bản luật đá nhau mà mình đã đọc. Nên nếu bác nào vẫn muốn sửa đổi Tờ QT thuế THDN thì cứ yên tâm mà sửa đổi và nộp cùng với BCTC.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác ơi, bác đừng nhầm giữa hai tờ khai này với nhau đấy nhé! Nếu đọc lướt qua thì thấy nó có vẻ giống nhau thật vì cùng có chữ Tờ khai và Thuế TNDN.

Nhưng một cái là "Tờ khai thuế TNDN" : dùng để ước tính thuế TNDN tạm nộp trong năm N (năm tài chính chưa hết mà bác). Tờ khai này phải nộp trước ngày 25/02 hàng năm của năm N.

Còn cái kia là "Tờ khai Quyết toán thuế TNDN" : dùng để báo cáo với cơ quan thuế tình hình thuế TNDN năm N-1 (năm đã qua ý mà). Tờ khai này phải nộp trước ngày 31/03 hàng năm của năm N.

Tóm lại, cái trên là nói thuế TNDN tương lai, còn cái dưới là nói thuế TNDN trong quá khứ. Nôm na nó là như vậy bác ạ!

WhoamI nói:
Hi! Sáng nay mình vừa có xem Chương trình Cuộc thi Tìm hiểu Pháp luật kế toán (hay sao đó không nhớ tên nữa) trên VTV1. Trong đó có khẳng định Hạn cuối cùng nộp Tờ QT thuế TNDN là trong vòng 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm TC. Thông tin trên truyền hình thế này chắc đúng hơn các văn bản luật đá nhau mà mình đã đọc. Nên nếu bác nào vẫn muốn sửa đổi Tờ QT thuế THDN thì cứ yên tâm mà sửa đổi và nộp cùng với BCTC.

W

WhoamI

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Còn cái kia là "Tờ khai Quyết toán thuế TNDN" : dùng để báo cáo với cơ quan thuế tình hình thuế TNDN năm N-1 (năm đã qua ý mà). Tờ khai này phải nộp trước ngày 31/03 hàng năm của năm N.
Hi. bác Tú Anh à!
WhoamI đang nói tới cái tờ Tự Quyết toán thuế TNDN cơ. Trước WhoamI đọc được trên gdt.gov.vn thì thời hạn cuối cùng trong vòng 60 ngày kể từ ngày KThúc năm N-1, Nhưng khi xem chương trình TV thì họ lại nói là 90 ngày.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai Tự quyết toán thuế TNDN sẽ nộp cùng với Tờ khai Quyết toán thuế TNDN, Quyết toán thuế GTGT. Tức là đến 31/03/2005 tới là hết hạn nộp rồi. Theo thông tư 128 mới ban hành thì phải.
WhoamI nói:
Hi. bác Tú Anh à!
WhoamI đang nói tới cái tờ Tự Quyết toán thuế TNDN cơ. Trước WhoamI đọc được trên gdt.gov.vn thì thời hạn cuối cùng trong vòng 60 ngày kể từ ngày KThúc năm N-1, Nhưng khi xem chương trình TV thì họ lại nói là 90 ngày.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thuế TNDN tạm nộp hàng quý với số tạm nộp 100% kế hoạch. Nộp chính thức khi báo cáo tài chính được phê chuẩn.Trong trường hợp công ty bạn có lãi thì sẽ nộp thuế theo tỉ lệ quy định . Còn nếu công ty bạn có lợi nhuận trước thuế âm thì không phải nộp thuế.Đây là quy định chung áp dụng cho các DN (không phân biệt DN mới thành lập hay đã hoạt động lâu dài).
(tra loi ban "Khi con" ve cong ty moi thanh lap phai ke khai thue hang thang hay hang nam)

Sửa lần cuối:
T

Tuyết Minh

Guest
Quy định nộp lại Tờ khai tự QT TTNDN?

Có ai đó cho em hỏi với!
Em đã nộp tờ khai tự QT thuế TNDN vào tháng 3 rồi. Nhưng khổ một nỗi em đã ghi sai số liệu ở các chỉ tiêu trong bảng. Bây giờ em nộp lại có làm sao không? và quy định nộp lại chậm nhất là bao nhiêu ngày ạ ? :wall:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tuyết Minh nói:
Có ai đó cho em hỏi với!
Em đã nộp tờ khai tự QT thuế TNDN vào tháng 3 rồi. Nhưng khổ một nỗi em đã ghi sai số liệu ở các chỉ tiêu trong bảng. Bây giờ em nộp lại có làm sao không? và quy định nộp lại chậm nhất là bao nhiêu ngày ạ ? :wall:
Em lên gặp cán bộ chuyên quản thuế xin đổi lại do nhầm lẫn. Minh nghĩ không sao đâu. Nhanh lên nhé .

T

Tuyết Minh

Guest
Cảm ơn anh Nam nha! Em sẽ còn hỏi anh và mọi người trong diễn đàn này nhiều ( nói thật là em mới vào nghề nên hiểu biết còn hạn chế - Mong các bậc tiền bối giúp đỡ)

T

teus

Guest
Theo báo thanh nien online, thuế thu nhập DN cho một số đối tượng kinh doanh sẽ được miễn. Tôi xin trích nguyên văn bài báo để mọi người cùng đọc cho vui.

Tổng cục Thuế vừa có Công văn số 1086TCT/PCCS (ngày 14/4/2005) hướng dẫn về việc miễn thuế thu nhập doanh nghiệp đối với cá nhân, hộ cá thể kinh doanh có mức thu nhập thấp.
Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP có quy định: “Cá nhân, hộ cá thể kinh doanh có thu nhập bình quân tháng trong năm của mỗi người lao động dưới mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức Nhà nước được miễn thuế”. Theo hướng dẫn của Tổng cục Thuế, thu nhập bình quân tháng trong năm được xác định như sau:
- Đối với cá nhân, hộ cá thể kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ sổ sách kế toán, hóa đơn chứng từ thì thu nhập bình quân tháng được xác định bằng doanh thu cả năm trừ chi phí hợp lý tính theo năm cộng thu nhập chịu thuế khác từ kinh doanh; sau đó chia cho 12 tháng.
Thu nhập chịu thuế khác từ kinh doanh được xác định theo mục V thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính nêu trên.
Tiền lương của số lao động mà cá nhân, hộ cá thể kinh doanh thuê trong trường hợp này được tính vào chi phí hợp lý theo hợp đồng thuê.
- Đối với cá nhân, hộ cá thể chưa thực hiện chế độ kế toán hoá đơn, chứng từ; thực hiện kê khai thuế theo doanh thu do cơ quan thuế ấn định thì thu nhập chịu thuế được xác định bằng doanh thu tháng nhân tỷ lệ thu nhập chịu thuế do cục thuế xác định phù hợp với từng ngành nghề kinh doanh chia cho số lao động theo hợp đồng thuê (nếu có).
- Riêng một số trường hợp như bác sĩ có phòng khám ngoài giờ, cán bộ nghỉ hưu kinh doanh... thì không cộng tiền lương mà họ đang hưởng theo chế độ Nhà nước quy định vào thu nhập từ kinh doanh khi tính thu nhập để xét miễn thuế.

B

Bui thu giang

Guest
5/1/05
1
0
0
ha noi
Tôi xin hỏi với.
Tôi đã nộp quyết toán thuế năm ngoái, tờ khai thuế GTGT hàng tháng, nhưng không thấy có thông báo nộp thuế.
Vậy thì mình có phải nộp thuế ngay không? nộp ở đâu?
Mình tự đi nộp hay phải đợi có thông báo

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hiện nay tại Hà Nội, cơ quan thuế không còn gửi Giấy báo nộp thuế đến từng đơn vị kinh doanh nữa mà các đơn vị kinh doanh phải tự chủ động nộp, nếu không nộp hoặc nộp muộn sẽ bị phạt.

Các loại thuế nộp vào NSNN thì bạn nộp vào kho bạc của Quận, Thành phố, nơi mà DN bạn đăng ký hoạt động kinh doanh.

P

pinkcloud

Guest
26/7/05
2
0
0
hanoi
Chào các bạn, mình là thành viên mới
Mình mới vào nghề, mong nhận được sự giup đỡ của mọi người. Các bạn có thể cho mình biết phải nộp thuế TNDN hàng quý vào ngày naò.
Xin cảm ơn!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
pinkcloud nói:
Chào các bạn, mình là thành viên mới
Mình mới vào nghề, mong nhận được sự giup đỡ của mọi người. Các bạn có thể cho mình biết phải nộp thuế TNDN hàng quý vào ngày naò.
Xin cảm ơn!
Mình xin bổ sung thêm nhé: Về thời gian nộp thuế TNDN bây giờ chia làm 2 loại:
- Nếu là doanh nghiệp áp dụng chế độ tự khai tự nộp thì thời hạn nộp thuế TNDN hàng quý chậm nhất là ngày 25 của tháng tiếp theo.
- Còn các loại hình doanh nghiệp khác chậm nhất là vào ngày cuối cùng của mỗi quý.
Cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hat nói:
Mình xin bổ sung thêm nhé: Về thời gian nộp thuế TNDN bây giờ chia làm 2 loại:
Bạn cho xin công văn còn quá mới mẻ này đi!
hat nói:
- Nếu là doanh nghiệp áp dụng chế độ tự khai tự nộp thì thời hạn nộp thuế TNDN hàng quý chậm nhất là ngày 25 của tháng tiếp theo.
Các doanh nghiệp đều tự khai thuế TNDN vào đầu năm và tự nộp hàng qúy đấy chứ! "Nếu..." là thế nào?
hat nói:
- Còn các loại hình doanh nghiệp khác chậm nhất là vào ngày cuối cùng của mỗi quý.
Còn có loại hình doanh nghiệp khác không áp dụng chế độ tự khai tự nộp à?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn cho xin công văn còn quá mới mẻ này đi!
Bạn tham khảo QĐ số 127/2003/QĐ-TTG ngày 23/9/2003 về việc thực hiện cơ chế cơ sở sản xuất kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế và TT128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 nhé.
Mình cũng xin bổ sung thêm là hiên nay ở Cục thuế HN có gần 1000 doanh nghiệp áp dụng cơ chế cơ sở sản xuất kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế. Cụ thể thời gian nộp thuế TNDN chậm nhất của các quí I, II, III, IV lần lượt là ngày 25 của tháng 4, tháng 7, tháng 10 và tháng 1 năm sau.
Cheers,

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Các doanh nghiệp đều tự khai thuế TNDN vào đầu năm và tự nộp hàng qúy đấy chứ! "Nếu..." là thế nào?
Còn có loại hình doanh nghiệp khác không áp dụng chế độ tự khai tự nộp à?
Để có thể hiểu cặn kẽ hơn bạn tham khảo ở Thông tư số: 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003, mục 3a phần II nhé.
hat nói:
Mình cũng xin bổ sung thêm là hiên nay ở Cục thuế HN có gần 1000 doanh nghiệp áp dụng cơ chế cơ sở sản xuất kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế. Cụ thể thời gian nộp thuế TNDN chậm nhất của các quí I, II, III, IV lần lượt là ngày 25 của tháng 4, tháng 7, tháng 10 và tháng 1 năm sau.
Đây là xu hướng phát triển tất yếu của ngành thuế và mục tiêu của BTC là đến năm 2007 thì bắt buộc tất cả các doanh nghiệp trong cả nước phải thực hiện theo cơ chế này.
Cheers,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA