Tính thuế GTGT được khấu trừ

• Thread starter hangphuong
  • Ngày gửi
H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Mọi người ơi ! Giúp minh với

Cty KDTM nên đầu vào có 2 loại: HH mua vào để KD (hạch toán TK 156) và HHDV dùng để phục vụ KD, hoạt động. Đầu ra có 2 loại: HH chịu thuế và không chịu thuế.

VAT của HHDV mua vào dùng phục vụ KD và Hđộng tình theo tỷ lệ giữa Dthu HH bán ra chịu thuế/tổng Dthu HH bán ra trong kỳ theo mấu 02B/GTGT.

Vậy nên minh tính VAT được khấu trừ tháng kê khai (ở chỉ tiêu [23] mẫu 01/GTGT bằng (=) VAT của HH mua vào để KD x 100% cộng(+) VAT của HHDV mua vào để phục vụ KD, HĐ theo chỉ tiêu thứ 5 đã được tính theo Mẫu 02B/GTGT.

Mình tính như vậy có đúng không???????

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
hangphuong nói:
Mọi người ơi ! Giúp minh với

Cty KDTM nên đầu vào có 2 loại: HH mua vào để KD (hạch toán TK 156) và HHDV dùng để phục vụ KD, hoạt động. Đầu ra có 2 loại: HH chịu thuế và không chịu thuế.

VAT của HHDV mua vào dùng phục vụ KD và Hđộng tình theo tỷ lệ giữa Dthu HH bán ra chịu thuế/tổng Dthu HH bán ra trong kỳ theo mấu 02B/GTGT.

Vậy nên minh tính VAT được khấu trừ tháng kê khai (ở chỉ tiêu [23] mẫu 01/GTGT bằng (=) VAT của HH mua vào để KD x 100% cộng(+) VAT của HHDV mua vào để phục vụ KD, HĐ theo chỉ tiêu thứ 5 đã được tính theo Mẫu 02B/GTGT.

Mình tính như vậy có đúng không???????
Chào bạn, nếu bạn hiểu đúng và tính đúng các chỉ tiêu trên bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ theo mẫu số 02B/GTGT, thì số liệu ở chỉ tiêu số 5 chính là số thuế GTGT của HHDV mua vào được khấu trừ trong kỳ, và được ghi vào chỉ tiêu 23 của Tờ khai thuế GTGT hàng tháng mẫu số 01/GTGT

Phần hướng dẫn lập tờ khai thuế GTGT của thông tư 127/2004/TT-BTC đã ghi rõ cách ghi số liệu vào chỉ tiêu 23 này

Ở một công ty vừa kinh doanh HHDV chịu thuế GTGT, vừa kinh doanh HHDV không chịu thuế GTGT thì có 2 trường hợp xảy ra : một là theo dõi riêng được những hóa đơn đầu vào của hoạt động kinh doanh HHDV không chịu thuế GTGT, hai là không theo dõi riêng được. Trường hợp công ty bạn là không theo dõi riêng được nên mới phải làm bảng phân bổ

Điều này ghi rõ trong thông tư 120/2003/TT-BTC trang 23 phần xác định thuế GTGT đầu vào được khấu trừ : “Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT. Trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được tính khấu trừ theo tỷ lệ (%) doanh số của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra”

Để biết cụ thể hơn về cách thức hạch toán trong trường hợp này, bạn cần xem thông tư 100/1998/TT-BTC ngày 15/7/1998 ở trang 153 và tham gia Excel Fans Club của webketoan bởi vì EFC “sắp” post lên mẫu tờ khai thuế GTGT dùng cho loại hình hoạt động kinh doanh như ở doanh nghiệp của bạn!!!

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Tính thuế GTGT

Chao vongphuc.

Mình đã đọc TT 127/2004/TT-BTC rồi. Chính vì vậy mình mới thấy thắc mắc.

Nếu toàn bộ VAT đầu vào mà tính được khấu trừ theo Mẫu 02B/GTGT thì cty minh sẽ rất thiệt thòi, lỗ mất. VAT của HH (TK 156) chiếm hầu hết VAT đầu vào. Khoản này minh hoàn toàn theo dõi được.HH mua vào cũng 2 loại chịu thuế và Ko chịu thuế. Còn HHDV mua vào để phục vụ KD, HĐ được hạch toán thẳng vào chi phí(TK 642, 641....) thì mới ko Xác định được nên sử dụng mấu 02B/GTGTchiếm rất ít.

Vậy nếu Mình bỏ luôn phần thuế này để ko SD mẫu 02B/GTGT, được khấu trừ 100% VAT của HH mua vào Kinh doanh (TK156) sẽ có lợi hơn. Như vậy có được ko???

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
hangphuong nói:
Chao vongphuc.

Mình đã đọc TT 127/2004/TT-BTC rồi. Chính vì vậy mình mới thấy thắc mắc.

Nếu toàn bộ VAT đầu vào mà tính được khấu trừ theo Mẫu 02B/GTGT thì cty minh sẽ rất thiệt thòi, lỗ mất. VAT của HH (TK 156) chiếm hầu hết VAT đầu vào. Khoản này minh hoàn toàn theo dõi được.HH mua vào cũng 2 loại chịu thuế và Ko chịu thuế. Còn HHDV mua vào để phục vụ KD, HĐ được hạch toán thẳng vào chi phí(TK 642, 641....) thì mới ko Xác định được nên sử dụng mấu 02B/GTGTchiếm rất ít.

Vậy nếu Mình bỏ luôn phần thuế này để ko SD mẫu 02B/GTGT, được khấu trừ 100% VAT của HH mua vào Kinh doanh (TK156) sẽ có lợi hơn. Như vậy có được ko???
Hà Nội giờ này còn lạnh không hả bạn?

hangphuong này, công ty của bạn kinh doanh cái gì mà thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT vậy? Theo mình hiểu thì bạn đã bị lẫn lộn giữa khái niệm "sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT và không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT"

Điều này hoàn toàn tách biệt với khái niệm hóa đơn đầu vào có thuế GTGT hay không

Vậy nhé, bạn cần xem lại trang đầu tiên của thông tư 120/2003/TT-BTC và trả lời gấp cho mình hoặc alô cho mình số điện thoại 0958892714

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai

Quan trọng là bạn có chứng minh được là các hàng hoá dịch vụ đó mua vào có phải phục vụ cho việc tiêu thụ loại sản phẩm chịu thuế GTGT hay không mà thôi. Thường thì cơ quan thuế hay phân bổ theo tiêu thức doanh thu cho dễ tính, tuy nhiên doanh nghiệp vẫn có quyền phân bổ chi tiết cho từng loại hàng hoá mua vào nếu như doanh nghiệp theo dõi chi tiết được đầu vào.

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Cảm ơn vongphuc nhé !
Vong phuc có thể chỉ cho mình cách tham gia exel fans club và thư viện được không?

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
A Vongphuc a!
Cty mình kinh doanh vật tư y tế nên sẽ có những mặt hàng ko chịu thuế (chứ ko phải là ĐT chịu thuế suất 0%) và loại nữa là chịu thuế GTGT với TS = 5%.
Bình thường khi tính thuế các năm trước vẫn tính Bthường nhưng giờ xem Mẫu 02B/GTGT của TT mới nên mình thắc mắc.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
hangphuong nói:
A Vongphuc a!
Cty mình kinh doanh vật tư y tế nên sẽ có những mặt hàng ko chịu thuế (chứ ko phải là ĐT chịu thuế suất 0%) và loại nữa là chịu thuế GTGT với TS = 5%.
Bình thường khi tính thuế các năm trước vẫn tính Bthường nhưng giờ xem Mẫu 02B/GTGT của TT mới nên mình thắc mắc.
Vậy thì tốt rồi, các chỉ tiêu bạn quan tâm thì đều có hướng dẫn cụ thể trong các thông tư. Mình rất vui chào đón bạn đến với EFC, công ty mình cũng kinh doanh cả 2 hoạt động chịu thuế và không chịu thuế GTGT. Nếu có thể thì bạn gửi cho mình xem cái báo cáo thuế GTGT hàng tháng của bạn để mình tìm hiểu với, địa chỉ mail của mình là vongphuc@sg.netnam.vn

Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA