Khấu trừ 10% tiền hoa hồng

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Phần khấu trừ 10% nộp thuế cho cá nhân nhận tiền hoa hồng sẽ được định khoản như thế nào các bạn tư vấn giúp nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Thi Quý

Guest
2/6/05
17
0
0
Hanoi
Theo tôi thì khi trả phần hoa hồng hạch toán như sau:
Nợ TK 641 (phần tổng tiền)
Có TK 1111 (Phần tiền chi trả đã trừ 10%)
Có TK 3338 (phần thuế 10% khấu trừ thu nhập đã để lại 5% để lại)
Có TK 711 (phần thuế để lại doanh nghiệp 5% của 10%)
Khi nộp thuế hạch toán
Nợ TK 3338
Có TK 1111

B

Braveheart

Guest
26/2/05
7
0
0
Hanoi
Cũng liên quan đến việc giữ lại 10% thu nhập đối với các chi trả cho cá nhân trên 500,000VNĐ đối với các hoạt động dịch vụ... Cty mình đang gặp một vấn đề khó khăn. Cứ cho là mình đã giữ lại 10% thu nhập nhưng sẽ phải thực hiện nộp như thế nào đây? Vì theo văn bản hưỡng dẫn thuế mới củaTCT thì khoản 10% sẽ được kê theo mẫu tờ khai nộp thuế đối với thuế khấu trừ 10%, trong đó phải ghi rõ MST của người được giữ lại. Thực tế, thì chả có ma dại nào đi đăng ký MST cá nhân ở Cục thuế cả. Làm thế nào đây hả các bạn??

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì bạn cứ để trống nếu cá nhân không có MST, phải đảm bảo khi chi trả thu nhập cho người được hưởng phải có bản sao CMND và các ctừ ktoán là Ok rồi. Thực tế cty mình cũng làm thế, cơ quan thuế cũng k thắc mắc gì cả.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng rồi, đa số người phải nộp thuế dạng này không có mã số thuế cá nhân nên không cần phải điền mà cứ để trống. Nhà nước chỉ quan tâm đến vấn đề có thu được thuế hay không thôi bạn. Nhớ giữ lại các chứng từ liên quan và lên cục thuế xin cấp cho 1 quyển biên lai thu thuế nhé. Khi thu thuế thì bạn nói người nộp ký vào cái tờ biên lai đó luôn.