Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn thu phí của ngân hàng

• Thread starter ngoc diu
  • Ngày gửi
N

ngoc diu

Guest
3/12/07
31
0
0
37
đồng nai
Cho mình hỏi chút, trên hoá đơn thu phí hay trên giấy nộp tiền có ghi phần phí phải nộp (Vietcombank), mình thấy họ ghi mấy tràng số nhưng chẳng hiểu cái nào là số hoá đơn của họ, trong phần ký hiệu hoá đơn mình cũng không biết là ghi thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
41
TP HCM
Sổ phụ của VCB rất dễ nhìn đó bạn, nếu như trên tờ đó bạn ko nhìn rõ, bạn có thể tới lấy sổ phụ phát sinh của ngày hôm đó, nó sẽ có cột số chứng từ và bạn lấy số theo cột đó nhé

N

ngoc diu

Guest
3/12/07
31
0
0
37
đồng nai
Cty mình không mở tài khoản ở VCB, mình chỉ nộp tiền trực tiếp vào thôi nên ko có sổ phụ. Mình đang khai thuế phần phí nộp tiền đó mà chưa biết tính sao...:wall:

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Phí chuyển tiền qua ngân hàng bạn cho vào 811

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
nếu nhiều thì bạn khai thuế, còn ít thì cho vào 642

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Nhiều thì bạn cho vào 811, ít thì vào 642

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cho mình hỏi chút, trên hoá đơn thu phí hay trên giấy nộp tiền có ghi phần phí phải nộp (Vietcombank), mình thấy họ ghi mấy tràng số nhưng chẳng hiểu cái nào là số hoá đơn của họ, trong phần ký hiệu hoá đơn mình cũng không biết là ghi thế nào?
Cty mình không mở tài khoản ở VCB, mình chỉ nộp tiền trực tiếp vào thôi nên ko có sổ phụ. Mình đang khai thuế phần phí nộp tiền đó mà chưa biết tính sao...:wall:

phí chuyển tiền này dựa trên % của số tiền dc chuyển (hnay VCB min = 10.000đ) có vat (10%) ít lắm, ko cần thiết fải mất tgian soi những chi tiết này để dc k/trừ vat làm gì e àh?
phí NH nên đưa vào chi phí tchính Nợ635 chứ?

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Bạn ketoan4mat nói vậy không được đâu nha. Mỗi lần chuyển tiền mất 11.000 đ (min) nhưng trong tháng mình chuyển nhiều lần. Và con số này cũng đáng kể lắm đó, theo mình nên kê thuế đầu vào.
Còn chuyện đưa phí ngân hàng vào TK 811, 635 hay 642 là do KTT quyết định, mình chỉ là người đưa ra ý kiến tham khảo thôi. Tuỳ vào hoạt động, mục đích chuyển tiền mà hạch toán.

Today is a present of life, let's enjoy every single minute of its. :)

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Cho vào 811 được mà bạn.
Bạn thanhnha0606 nói đúng đó bạn. Phí chuyển tiền 1 lần có thể ít nhưng cũng không hẳn là ít nếu chuyển vài trăm triệu hoặc vài tỷ, hoặc ngày nào cũng chuyển -> Cuối tháng, ôi số tiền được khấu trừ thật khổng lồ :026:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn ketoan4mat nói vậy không được đâu nha. Mỗi lần chuyển tiền mất 11.000 đ (min) nhưng trong tháng mình chuyển nhiều lần. Và con số này cũng đáng kể lắm đó, theo mình nên kê thuế đầu vào.
Còn chuyện đưa phí ngân hàng vào TK 811, 635 hay 642 là do KTT quyết định, mình chỉ là người đưa ra ý kiến tham khảo thôi. Tuỳ vào hoạt động, mục đích chuyển tiền mà hạch toán.
1, a chí góp ý thôi, chứ có fải ycầu e đừng kê khai khoản này mà e nói là nói vậy không được đâu nha, ihhi. Vì nếu e ko khai vat vào thì đâu fải e mất khoản đó đâu, mà nó sẽ dc đưa vào chi phí hợp lý cty khi tính TNDN mà.
Mỗi lần chuyển tiến mất 1/10.000 của số tiền dc chuyển, min = 11.000đ nhưng trong đó chỉ có 10% của 1/10.000 đó là vat thôi e áh, vd mỗi tháng e chuyển tiền 10 lần thì a nghĩ cũng dc khoảng 10.000đ-20.000đ vat dc k/trừ, trong khi e fải soi từng chứng từ, từng hđơn, lập bảng kê, hạch toán 133... chỉ để dc k/trừ 20.000đ :wall:
2, Còn chuyện đưa phí ngân hàng vào TK 811, 635 hay 642 là do KTT quyết định,: sao lại như vậy nhỉ? trong qui định kế toán fải qui định chứ, sao KTT mỗi cty lại tự qđịnh thì ko ổn.

Sửa lần cuối:
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
To ngoc diu,
Phí chuyển tiền các ngân hàng đều có cái hóa đơn/biên lai thu phí... tự in được thuế duyệt chấp thuận. Có NH lại tổng hợp xuất 1 cái hóa đơn vào cuối tháng cho tổng các phí chuyển tiền trong tháng luôn đấy bạn, như vậy thuế VAT sẽ là 1 con số không nhỏ nếu trong tháng phát sinh nhiều lần chuyển tiền. VD: NH HSBC
Cho nên căn cứ kê khai thuế GTGT là cái mà mình nêu ở trên đây. Không căn cứ vào giấy nộp tiền nhé.

To all,
Theo kiểm toán bên mình thì chi phí chuyển tiền hạch toán 642 vì đây là 1 dịch vụ mua ngoài .

Good luck,

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
mình cũng nói với sếp là có cần kê khai thuế VAT của NH không và bị ...:wall: hix 1 chứng từ thì ít nhưng góp lại thì là 1 số cũng khá lớn đấy.Nên tháng này mình phải kê khai hết nè.
Mà tiện thể cho mình hỏi VAT mình chyển tiền ra ngoài và rút tiền về có được giảm trừ không vậy? mình mới vào nghề nên chưa hiểu rõ lắm mong mọi người chỉ bảo:026:

khi rút tiền về thí p/sinh vat gì nhỉ?
những vat p/sịnh có đầy đủ chứng từ của NH thì đều dc khấu trừ vat e àh.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
dạ khi rút tiền về thì phải chịu phí rút tiền, mà trong phí rút tiền đấy có VAT nữa ạh :angel: cám ơn anh 4mắt nhé :1luvu:

Chào bạn,
Ngoại trừ các chi phí này phụ vụ cho kinh doanh hàng hóa không chịu thuế thì cứ có VAT & hóa đơn hợp lệ là bạn được khấu trừ bạn nha.
Good luck

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
nguyen văn bởi kế toán bốn mắt : Còn chuyện đưa phí ngân hàng vào TK 811, 635 hay 642 là do KTT quyết định,: sao lại như vậy nhỉ? trong qui định kế toán fải qui định chứ, sao KTT mỗi cty lại tự qđịnh thì ko ổn.[/QUOTE]

Chuyện đưa phí thì còn tùy thuộc vào loại hình công ty, tùy thuộc vào tính chất công việc mà đưa vào đâu, không nhất thiết là phải đưa vào 635, mà có thể đưa vào 642, 641

Sửa lần cuối:
B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
dạ khi rút tiền về thì phải chịu phí rút tiền, mà trong phí rút tiền đấy có VAT nữa ạh :angel: cám ơn anh 4mắt nhé :1luvu:

vậy là TK Công ty bạn mở tại Vietcombank phải ko? chỉ có thằng này là có phí rút tiền thui nếu không có giấy giới thiệu khi đi rút tiền, bạn nên làm giấy giới thiệu khi đi rút tiền cho khỏi tốn phí

L

lam hoa

Guest
2/6/09
1
0
0
ha noi
to muon thi tuyen vao nhan vien giao dich cua ngan hang thi thi nhung phan gi , Ban nao giup toi voi

M

maimeo85

Trung cấp
3/7/09
59
0
0
38
Thái Nguyên
To ngoc diu,
Phí chuyển tiền các ngân hàng đều có cái hóa đơn/biên lai thu phí... tự in được thuế duyệt chấp thuận. Có NH lại tổng hợp xuất 1 cái hóa đơn vào cuối tháng cho tổng các phí chuyển tiền trong tháng luôn đấy bạn, như vậy thuế VAT sẽ là 1 con số không nhỏ nếu trong tháng phát sinh nhiều lần chuyển tiền. VD: NH HSBC
Cho nên căn cứ kê khai thuế GTGT là cái mà mình nêu ở trên đây. Không căn cứ vào giấy nộp tiền nhé.

To all,
Theo kiểm toán bên mình thì chi phí chuyển tiền hạch toán 642 vì đây là 1 dịch vụ mua ngoài .

Good luck,

Bạn The Hoang đúng khi hạch toán phí chuyển tiền vào tài khoản 642

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Mình hạch toán vào 811 cũng đâu có sao?

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An

Bạn cho mình hỏi: bạn đọc được thông tin phí chuyển tiền cho vào 811 ở sách nào thế? Mình hỏi để mua xem cho biết. Dạo này lắm sách dạy quá không có thời gian xem hết. Mong hồi âm.!!!

N

ngoc diu

Guest
3/12/07
31
0
0
37
đồng nai
úi trời, các anh chị ơi, ý e hỏi là bây giờ mình kê khai trong báo cáo thuế như thế nào kìa khi mà không biết số hoá đơn hay ký hiệu hoá đơn? Còn đưa vào tài khoản nào thì e nghĩ là mình đưa vào chi phí 642 hoặc 641 chứ, tuỳ thuộc vào mục đích chuyển tiền. Đây là e chuyển tiền hoa hồng cho khách hàng nên nghĩ đưa vào 641 là ok rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA