Bán thanh lý tài sản của doanh nghiệp chế xuất vào thị trường nội địa

• Thread starter Gấu trúc
  • Ngày gửi
G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
Chào các anh chị, em là thành viên mới tinh có 1 việc như sau muốn nhờ các anh chị giúp đỡ.
Công ty em là cty chế xuất 100% vốn nước ngoài hiện nay đang có 1 số tài sản muốn thanh lý vì không còn phù hợp với cty nữa (cả TS đã hết khấu hao và còn khấu hao) những TS này trước đây cty em nhập vào để tạo TSCĐ cho doanh nghiệp chế xuất nên được miễn thuế nhập khẩu.
Theo em được biết thì khi bán thanh lý TSCĐ này vào thị trường nội địa thì cty em phải xin phép Ban quản lý các KCX & KCN (Bộ thương mại mới ủy quyền) và khi bán bên em phải nộp thuế nhập khẩu & GTGT (không biết có chính xác không?)
Em muốn hỏi xem có anh chị nào biết về vấn đề này có thể cho em thông tin được không? Nếu cty em bán thanh lý cho
1) doanh nghiệp chế xuất;
2) doanh nghiệp khu công nghiệp;
3)doanh nghiệp nằm ngoài KCN
thì cty em sẽ phải có những nghĩa vụ nộp;
những loại thuế nào & thuế suất là bao nhiêu? & theo văn bản nào ?
Cảm ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
Ôi. Không có bác nào biết về trường hợp này à?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Quả thật đề tài này, với cá nhân tôi, thấy khó quá, vì chưa từng tiếp cận.
bạn ráng chờ chút đi, sẽ có người biết trả lời cho bạn, hoặc để vài bữa nữa tôi hỏi rồi trả lời bạn vậy
Chưa có thời gian để hỏi cán bộ.
Khổ tâm lắm chứ, khi các vấn đề của thành viên không được trả lời kịp thời.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vấn đề của bạn có thể giải quyết như sau:

Nếu cty em bán thanh lý cho
1) doanh nghiệp chế xuất;
- Bạn sẽ phải làm thủ tục chuyển nhượng lại cho doanh nghiệp này nhưng không phải đóng thuế bổ sung. Chi tiết như thế nào thì bạn hỏi chi cục hải quan khu chế xuất nơi công ty bạn hoạt động nhé.

2) doanh nghiệp khu công nghiệp;
3)doanh nghiệp nằm ngoài KCN
Khi bán cho hai loại hình này công ty bạn phải làm thủ tục xuất khẩu và bên mua sẽ phải đóng thuế nhập khẩu + thuế GTGT hàng nhập khẩu. Giá trị để tính thuế nhập khẩu sẽ do cơ quan hải quan nơi bạn hoạt động áp vào.

G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
Bathanh nói:
Quả thật đề tài này, với cá nhân tôi, thấy khó quá, vì chưa từng tiếp cận.
bạn ráng chờ chút đi, sẽ có người biết trả lời cho bạn, hoặc để vài bữa nữa tôi hỏi rồi trả lời bạn vậy
Chưa có thời gian để hỏi cán bộ.
Khổ tâm lắm chứ, khi các vấn đề của thành viên không được trả lời kịp thời.
Cảm ơn bác Bathanh! vì cái câu hỏi này mà em lượn ra lượn vào web suốt từ hôm qua đến giờ (Sếp em đang giục mà) em hỏi khí không phải có gì bác bỏ quá cho. Bác là Mr. hay Ms. ấy nhỉ? cho nó tiện xưng hô ấy mà.

G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
tranvanhung nói:
Vấn đề của bạn có thể giải quyết như sau:

- Bạn sẽ phải làm thủ tục chuyển nhượng lại cho doanh nghiệp này nhưng không phải đóng thuế bổ sung. Chi tiết như thế nào thì bạn hỏi chi cục hải quan khu chế xuất nơi công ty bạn hoạt động nhé.

Khi bán cho hai loại hình này công ty bạn phải làm thủ tục xuất khẩu và bên mua sẽ phải đóng thuế nhập khẩu + thuế GTGT hàng nhập khẩu. Giá trị để tính thuế nhập khẩu sẽ do cơ quan hải quan nơi bạn hoạt động áp vào.

Cảm ơn anh tranvanhung. Tiện thể anh có thể cho em biết căn cứ vào văn bản nào không để em tham khảo trước khi hỏi Hải quan. Thế còn thuế GTGT thì sao nhỉ?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Gấu trúc nói:
Cảm ơn bác Bathanh! vì cái câu hỏi này mà em lượn ra lượn vào web suốt từ hôm qua đến giờ (Sếp em đang giục mà) em hỏi khí không phải có gì bác bỏ quá cho. Bác là Mr. hay Ms. ấy nhỉ? cho nó tiện xưng hô ấy mà.
Thôi, đã làm bác rồi thì bác nam hay bác nữ đâu có quan trọng gì. Bác hay Bá đều như nhau cả thôi bạn ạ.
Chúng ta cứ xưng hô vậy đi, bạn - tôi, bác - em; v.v đều được cả. Miễn là đừng bậy bạ là ổn rồi.
chúc cho CV của bạn được thuận lợi.

G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
Bathanh nói:
Thôi, đã làm bác rồi thì bác nam hay bác nữ đâu có quan trọng gì. Bác hay Bá đều như nhau cả thôi bạn ạ.
Chúng ta cứ xưng hô vậy đi, bạn - tôi, bác - em; v.v đều được cả. Miễn là đừng bậy bạ là ổn rồi.
chúc cho CV của bạn được thuận lợi.
Bác Bathanh ơi. Em phát hiện ra rồi bác là chị Bathanh. Thế mà đọc nick em cứ tưởng là anh cơ.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Gấu trúc nói:
Bác Bathanh ơi. Em phát hiện ra rồi bác là chị Bathanh. Thế mà đọc nick em cứ tưởng là anh cơ.

Ừ, nếu E đã phát hiện ra rồi thỉ tốt rồi. E cứ gọi chị cho nó đúng nhé! hay gọi là bà cũng được, giống Ira gọi ấy: Bà Thánh.
về giới tính thì em sang mục thư giãn nhé. Còn ở đây hỏi về nghiệp vụ.
Em còn câu hỏi gì nữa, hỏi đi để mọi người có thể trả lời.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bạn ơi,
Nếu thanh lý bán vào nội địa thì ngoài việc chịu thuế nhập khẩu và VAT, còn phải qua giám định xem đủ tiêu chuẩn được phép nhập khẩu vào nội địa hay không, vì là hàng đã qua sử dụng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu thanh lý bán vào nội địa thì ngoài việc chịu thuế nhập khẩu và VAT, còn phải qua giám định xem đủ tiêu chuẩn được phép nhập khẩu vào nội địa hay không, vì là hàng đã qua sử dụng.

To bác CGX !

Đối với máy móc dạng này thì không cần phải giám định lại vì trước đó họ đã được phép nhập khẩu rồi bác ạ.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
tranvanhung nói:
To bác CGX !

Đối với máy móc dạng này thì không cần phải giám định lại vì trước đó họ đã được phép nhập khẩu rồi bác ạ.

Lúc nhập vào là hàng hàng mới, hơn nữa không phải nhập vào nội địa, vào khu chế xuất là khu ngoại quan. Sau thời gian sử dụng, nó là hàng secondhand rồi, phải giám định còn bao nhiêu % mới có thể cho nhập vào nội địa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA