Kế toán công trình xây dựng

• Thread starter bakhung
  • Ngày gửi
C

c6b1e

Guest
29/4/11
1
0
0
tphcm
mình cũng mới đi làm và làm cho 1 cty cổ phần mới thành lập đang trong xây dựng cơ bản, mà chỉ có 1 mình mình làm kế toán thôi ah, mình có rất nhiều vấn đề thắc mắc, các ace nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cùng e với, mail của e là: angel_14082002@yahoo.com, nếu có file excel kế toán xây dựng gửi cho e thì cám ơn nhiều nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Mình cũng mới ra trường làm kế toán của công ty về DTXDCB. Cty mình tự sản xuất gạch để xây dựng mình ko biết hạch toán và bắt đầu như thế nào nữa. Các chứng từ hợp lệ cần những gì. Các anh chị giúp em và hướng dẫn em với a???? em cảm ơn nhiều lắm!
Em phải đưa ra tình huống cụ thể để mọi người giúp đỡ

B

baotran97

Guest
23/5/11
0
0
0
Nha trang
Mình làm kế toán xây dựng chưa được 1 tháng. Hok thấy hay gì D ah. Chỉ thấy là có quá nhiều vấn đề khiến mình có cảm giác mình không thể kiểm soát được! Huhu
Mình cũng đông ý vơí bạn keodang..nhiêù lúc cảm thâý rôí rắm làm sao đó

T

Trannhu88

Sơ cấp
11/7/11
5
1
3
35
Phú Xuyên - Hà Nội
Kế toán công trình thì chân chạy là chủ yếu, còn nghịêp vụ với thêm ty excel và word là ok mà. Nhưng nói trươc kế toán công trình đi thì sớm về thì muộn, một tháng nghỉ 2 ngày nên rất mệt đó!

• Like
Reactions: Hoa nở trái mùa
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Các bạn mới làm kế toán xây dựng, nhất là người phụ trách kế toán muốn kiểm soát được tình hình phải có kiến thức chắc về kế toán + cập nhật các văn bản liên quan hiện hành+ 1 chút tư duy, suy luận sẽ thấy nhẹ nhàng hơn.
Ở đây chỉ xin sơ lược một chút, hy vọng các bạn có thể triển khai tốt!
Tuy nhiên, nếu mới ra trường thì không nên nhận nhiệm vụ này, làm phụ trách kế toán xây dựng thời nay phải có kinh nghiệm tối thiểu 2-3 năm.
Đầu tiên là tổ chức công tác kế toán: Liệt kê các công việc phải làm, sắp xếp và phân công công việc cho mình và người khác.
Tiếp theo là xây dựng quy định, quy chế, mẫu biểu về thanh toán, chi tiêu, nhập xuất...
Tiếp theo là hướng dẫn Đội trưởng về cách xử lý chi phí, hoàn chứng từ. Trước đó phải lập kế hoạch chi phí trên cơ sở dự toán của Hợp đồng xây dựng.
Tiếp theo là công tác Hạch toán và quyết toán.
Các vấn đề về kê khai các loại thuế.

Mình khuyên các bạn mới, nếu nhận làm phụ trách kế toán xây dựng nên nhờ/thuê tư vấn hướng dẫn, sau đó ổn định thì tự làm.

• Like
Reactions: Hoa nở trái mùa
T

TUYETHONG82

Sơ cấp
3/6/11
9
0
1
ha noi
Huyền ơi. mình cũng vừa vào làm ở cty XD nhỏ. Cty ban vừa bị thuế kiểm tra thì họ kiểm tra những gi thế?mình muốn học hỏi bạn chút kinh nghiệm để làm tốt công tác của mình.Thanks.Bạn có thể mail cho mình được k? hongphat.dtxd@gmail.com

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Thông thường cơ quan thuế xuống doanh nghiệp với các lý do sau đây:
1. Hoàn thuế GTGT
2. Kiểm tra đơn thư tố cáo trốn lậu thuế, tra soát liên quan
3. Quyết toán thuế TNDN
4. Thanh tra lại các nội dung đã được đợn vị thuế cấp dưới kiểm tra.
5. Các lý do khác
Nói chung đều có thông báo trước và tuân thủ các quy định theo luật thuế hiện hành
Như vậy các nội dung kiểm tra cho từng thông báo sẽ khác nhau:
Ví dụ nội dung 2:
- Kiểm tra tờ khai khớp đúng với khai báo tại cơ quan thuế
- Kiểm tra hợp đồng, hồ sơ nghiệm thu, các vấn đề liên quan đến hóa đơn bán ra
- Kiểm tra HĐg, HĐ, chuyển tiền ngân hàng... đối với hóa đơn đầu vào
- Kiểm tra các đơn vị xuất hóa đơn đầu avò có phải đơn vị bỏ trốn không
- Các vấn đề khác

N

nhathuychien

Sơ cấp
6/11/10
6
0
1
hanoi
các bạn ah ! mình đang làm kế toán tổng hợp, thuế bên thương mại giờ mình chuyển sang bên Xay dung dịch vụ : Cty minh chuyên về phòng diệt mối, mọt cho cac cơ qua. giò mình có chút khó hiểu như sau: khi làm kế toán về XD hàng tháng minh dựa vào đâu để tính các chi phí,( có phải mình nên dựa vao bảng tổng dự toán công trình hay nói cách khác là bảng tổng hợp kinh phí mà cty mình ký đc họp đồng đúng ko?các bạn có thể cho mình cách hạch toán nha1và tính từng loại chi phí nâ. Mình cảm ơn các bạn nhiều. email:bupsenhong5484@yahoo.com
Trường hợp như công ty bạn chuyên về phòng diệt mối, mọt. Chi phí để lấy vào dựa trên hợp đồng đã ký hoặc tính toán hóa đơn xuất ra căn cứ với định mức của công ty trên 1 đơn vị phòng diệt mối. (cty bạn nên lập ra định mức này thứ nhất để có căn cứ lấy đầu vào, thứ hai là có căn cứ để giải trình với cơ quan thuế khi bị hỏi.) Ngoài ra bạn có thể tìm hiểu thêm những thông tin khác... Chúc bạn thành công!

Chào các bạn, mình đang làm kế toán cho đơn vị đầu tư, mình muốn tham khảo ý kiến của các bạn điều này : kê toán phải làm gì để kiểm soát các khoản chi phí tránh thiệt hại cho chủ đầu tư. Mình đang rất phân vân, ko biết làm cách nào. Các bạn giúp mình nhé.
Cám ơn mọi người.
Mình xin phép có ý kiến như thế này: Để kiểm soát các khỏan chi phí trong xây dựng cho nhà đầu tư ta cần:
1. Khi đầu tư bất cứ một công trình nào, các khoản chi phí lấy vào phải được trên cơ sở của dự toán.
2. Trong quá trình thi công việc giám sát chặt chẽ về nhân công, vật tư và chất lượng của công trình phải được làm một cách nghiêm túc và có kỷ luật, bồi thường, có trách nhiệm đối với từng bộ phận.
3. Các khoản chi phí phát sinh ngoài phải được sự đồng ý của ban quản lý (Sếp trưởng).
4. Vấn đề lương lậu cho anh em phải đảm bảo để việc làm có trách nhiệm. (Quan trọng)
5. Kiểm tra, giao ban các đội trưởng, tổ trưởng về các công việc đã và đang làm.
Xin cảm ơn! Mong các bậc lão thành có thể cho thêm ý kiến.
(Tôi xin phép được để lại YM: "chienlove2008@yahoo.com" và DT : 0912 140 620)

Sửa lần cuối:
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
anh D oi . anh co the chia se cho bon em mot chut kinh nghiem ve ke toan xay dung k?
Mot so van de co ban va dang chu y de co the lam tot cong viec cua ke toan xay dung ?

Bác duyvinh đã viết thế rồi, tốt nhất là bạn xin YM của bác ấy mà hỏi cho nó trực tiếp, chứ còn trên diễn đàn thì chỉ có thể thắc mắc như nào thì hỏi, và trả lời thắc mắc thôi chứ có phải là nói hết cả đâu hả bạn?

L

lanoanh8889

Sơ cấp
mình cũng mới làm được mọt tháng có quá nhiều thứ mình không hiểu lắm cũng thấy khó

các anh chị có the chia sẻ với tụi em về một chút kinh nghiệm với
công ty em mới hoạt động mọi vật tư nhập em chưa tìm ra các quản lý sao cho hợp lý mà không thấy mệt
mong các anh chị giúp em với.em mới đi làm.
Thank!

Sửa lần cuối:
H

huutamkt

Guest
21/10/11
8
0
0
thanh hoa
Theo nhu minh nghi la nhiem vu chinh cua ke toan cong truong la thu thap so lieu tu cong truong ve cung cap cho phong ke toan tong hop. Ngoai ra ban phai len duoc du toan chi phi vat lieu dau vao va biet cach tap hop chi phi de tinh gia von cho cong trinh do the nao nua. Hihi cong viec nay cung thu vi lam do vi duoc tu do day do hon la ngoi van phong neu ban la boy!

cũng phải lên dự toán chi phí vật liệu đầu vào nữa hả bạn. nếu k đủ kl đầu vào thì mình làm như thế nào ( có lách luật được k?)

T

trung6877

Guest
15/10/11
3
0
0
Hà Nội
Chào bạn Võ Thị Huyền
Mình cũng mới làm bên kế toán mảng xây dựng nên chưa bit làm thế nào, cty mới mở nên cũng chưa có sổ sách gì
Bạn có thể cho mình xin 1 file để học hỏi k mail của mình là nguyenthihuyen886@gmail.com
cảm ơn bạn nhiều nhe

T

thuytruong69

Guest
8/6/11
1
0
0
bachmai
Ðề: Kế toán công trình xây dựng

Bạn vào làm c.ty mới hoàn toàn còn dễ, cứ tập hợp đầy đủ hóa đơn chứng từ lưu gữi cẩn thận là được. tôi làm 1c.ty đã hoạt động 10 năm và bây giờ chứng từ, sổ sách thiếu ko biết lần thế nào. Mệt ghê

N

nisavisa

Sơ cấp
20/3/12
0
0
0
tp.hcm

minh cung giống bạn rất mong được sự chỉ giúp của các bậc tiền bối.

có ai biết hạch toán chỉ giùm e với. cty tạm ứng tiền cho công trình xây dựng thì hoạch toán vào tài khoản nào vậy hả mấy a chị có ai có kinh nghiệm chỉ giùm e với cảm ơn nhiều

levanton

levanton

Cao cấp

minh cung giống bạn rất mong được sự chỉ giúp của các bậc tiền bối.

có ai biết hạch toán chỉ giùm e với. cty tạm ứng tiền cho công trình xây dựng thì hoạch toán vào tài khoản nào vậy hả mấy a chị có ai có kinh nghiệm chỉ giùm e với cảm ơn nhiều

Bạn nêu rõ hơn mới chỉ được, cty bạn là chủ đâu tư hay là đơn vị thi công?
Nếu la dơn vi thi công, tạm ứng tiền cho đối tượng nào, một sô trướng hợp sau đây:
- Nếu chi tạm ứng cho nhân viên công ty: Nơ 141/ Có 111, 112
- Nếu chi tạm ứng cho nhóm nhận khoán tiền công: Nợ 334/ Có 111, 112
- Nếu chi tạm ứng cho đơn vi thầu phụ: Nợ 331/ Có 111, 112

và cả 3 trường hợp đều theo dõi công nợ va thanh toán.

M

maimaiket

Trung cấp
28/12/11
68
0
0
34
quảng ninh

cả nhà giúp em với
giám đốc bảo em làm lương khoán cho công nhân dựa vào dự toán. bình thường em làm theo bảng chấm công tính công hàng ngày bt. giờ bắt làm lương khoán. mọi ng chỉ cách tính lương khoán như thế nào cho em với ạ.

F

favoritesmed

Guest
3/3/13
1
0
1
Bắc Ninh

Bạn ơi. Bạn có tài liệu hướng giẫn làm kế toán xây dựng nào ko. Giúp mình với, mình chưa thể tưởng tượng được mình sẽ phải làm cụ thể những gì vào làm như thế nào . :044:
Ai giúp mình với ....

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Bạn ơi. Bạn có tài liệu hướng giẫn làm kế toán xây dựng nào ko. Giúp mình với, mình chưa thể tưởng tượng được mình sẽ phải làm cụ thể những gì vào làm như thế nào . :044:
Ai giúp mình với ....

Hãy đọc thật nhiều các bài viết ở topic này và các chủ đề liên quan. Tài liệu chỉ một phàn, thực tế mới là quan trọng.
Em nên đăng ký lớp học (dưới chữ ký của anh) và được tư vấn hỗ trợ trong quá trình kế toán sau này (tối thiểu 1 năm)

D

ducphuoc99

Guest
17/4/13
1
0
0
34
Tiền Giang

mọi người ơi! tình hình là mình học Quản Trị mà bây giờ lại làm thủ quỹ - kế toán. mình rất khó tập hợp số liệu chính xác (nhất là tiền tạm ứng - thanh toán tiền sắt thép), thu chi, tạm ứng, thanh toán, thanh quyêt toán tiền tạm ứng. mọi người chỉ cách giúp mình với...Cám ơn mọi người lắm. Mail: ducphuoc.do99@gmail.com

S

susuyeukieu

Sơ cấp
17/4/13
7
0
0
35
Hà Nội

Mình thì chưa được làm ở công ty xây dựng bao giờ, vừa ra trường đã làm ở công ty thương mại rồi. Nên ít kinh nghiệm hơn các bạn làm xây dựng. Cũng mong khi nào đó có dịp được làm kế toán xây dựng để nâng cao kiến thức và kinh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA