Nghề kiểm toán

• Thread starter Cayman
  • Ngày gửi
H

hoangminhnhat

Guest
"Thanhvan:Như vậy thì thôi kiểm toán đi, lo làm nghề khác chứ kiểu mà sợ loại ngay từ vòng gửi xe thì tệ quá. "
kopfpatsc:kopfpatscLêu Lêu. Tội nghiệp cho bạn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Cảm ơn anh nhiều! câu trả lời của anh mang lại cho em nhiều hi vọng, vì em chỉ sợ với "hồ sơ" của mình các công ty kiểm toán sẽ loại ngay từ vòng gửi xe mất:004::015:

Bạn là người có tính cách rất khiêm nhường, hãy thử sức mình xem sao, hãy cố gắng biến ước mơ của mình thành hiện thực. Bạn đã nói, bạn muốn vào làm ở một cty kiểm toán, chứ đâu có phải là muốn làm KTV, nên bạn hãy cố gắng, tạo cho mình một niềm tin nhé.

M

momoko sakura

Guest
2/8/09
4
0
0
34
HN
Bạn là người có tính cách rất khiêm nhường, hãy thử sức mình xem sao, hãy cố gắng biến ước mơ của mình thành hiện thực. Bạn đã nói, bạn muốn vào làm ở một cty kiểm toán, chứ đâu có phải là muốn làm KTV, nên bạn hãy cố gắng, tạo cho mình một niềm tin nhé.

Hichic, vào cty kiểm toán mà ko có ý hướng tới vị trí KTV thì vào làm marketing hay sale, hay.....chăng??? cũng là 1 ý tưởng hay..(à còn làm kế toán, hjhj). nếu thấy mình làm được thì cứ thử thôi, cơ hội chia đều cho mọi người mà....

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Hichic, vào cty kiểm toán mà ko có ý hướng tới vị trí KTV thì vào làm marketing hay sale, hay.....chăng??? cũng là 1 ý tưởng hay..(à còn làm kế toán, hjhj). nếu thấy mình làm được thì cứ thử thôi, cơ hội chia đều cho mọi người mà....

Ở cty kiểm toán, đâu chỉ có mỗi lĩnh vực kiểm toán thôi đâu, còn rất nhiều những bộ phận phòng ban khác nữa cơ mà. Mình không chuyên môn về kiểm toán thì có thể thi tuyển vào những vị trí, bộ phận khác. Đừng lầm tưởng và bắt buộc vào cty kiểm toán là phải làm KTV.

G

Gia Nhi

Guest
12/5/09
18
0
0
Ha noi
Công việc kiểm toán thực sự không dễ chút nào và thi chứng chỉ KTV lại càng khó. Đợt thi vừa rồi mình làm bài thi chán quá, bước chân ra khỏi phòng thi thấy lòng mình hụt hẫng. Nhưng chẳng đợi để lúc về nhà suy nghĩ mà ngay trên đường từ chỗ thi về nhà mình đã suy nghĩ ngay, mình không thể không thi đỗ và mình sẽ quyết tâm thi vào năm sau. Là phụ nữ, giữa bao nghề khác an nhàn hơn và cũng kiếm được nhiều tiền hơn nhưng không hiểu sao mình vẫn đam mê nghề kiểm toán, thực sự mình vẫn nghĩ kiểm toán sẽ là cái nghiệp của mình. Trong mục này có ai suy nghĩ như mình không?

R

RANMOIK16

Guest
12/4/09
5
0
0
HCM
Chào Gia Nhi,

Anh hoàn toàn đồng ý với suy nghĩ của em. Một khi em đủ năng lực làm Kiểm toán thì anh nghĩ em cũng đủ năng lực để chọn những công việc khác trong ngành tài chính. Nhiều khi những công việc kia có thể còn an nhàn hơn nghề Kiểm toán mà thu nhập lại tốt hơn như em nghĩ là đúng. Bản thân anh, theo nghề kiểm toán nhiều năm nhưng xét về thu nhập thì không bẳng những công việc khác được chào mời từ các Công ty lớn (Đại chúng). Cũng đã 02 lần anh chọn một công việc khác, gần với nghề kiểm toán thôi, nhưng cũng chẳng được bao lâu cũng quay về với cái nghề vất vả này. Không phải vì mình không đủ năng lực đảm nhận những công việc kia, mà vì mình quá nhớ nghề kiểm toán. Như là "cái nghiệp" mà em nói. Anh rất hiểu cảm xúc của em lúc này, khi kỳ thi CPA kết thúc chưa lâu. Nhưng cái gì khó khăn để đạt được, cái ấy sẽ được trân trọng nâng niu. Em hãy tin rằng, khi em vượt qua được kỳ thi CPA gian khổ này, em sẽ được mọi người nhìn với một thái độ tôn trọng hơn nhiều, xứng đáng với công sức của em đã bỏ ra. Hãy đối mặt với kỳ thi này với một tinh thần tự tin và thoải mái thì em sẽ vượt qua kỳ thi này được thôi, anh tin rằng nó không quá khó đối với những người đã xem nghề kiểm toán như là "cái nghiệp" của mình. Chúc em thành công nhé.

Sửa lần cuối:
K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
Làm nghề này đúng là nghiệp vận vào thân. Nhiều lúc mệt mỏi rã rời tưởng chừng như không thể vượt qua nổi, nhưng rồi bản thân tự động viên cố lên cố lên, tự nhủ "vị trí càng cao, trách nhiệm càng lớn", rồi đến lúc phát hành báo cáo cảm thấy đúng là trút được quả núi trên vai.

Thêm nữa, bạn nào gắn bó được với nghề này thì bạn đời phải rất hiểu và thông cảm. Mình rất may là có được điều đó, bà xã của mình đã giúp mình rất nhiều để mình có thể theo đuổi nghề này.

H

havang123

Guest
1/11/09
1
0
0
36
Hồ Chí Minh
anh chị nào biết hiện tại còn những công ty nào nhận hồ sơ thực tập kiểm toán k share cho em với! Đợt rồi em có gửi một vài công ty, có cái thì đã đi test rùi, cái thì vẫn phải chờ, giờ em thấy lo quá, muốn gửi thêm hồ sơ. Có ai biết công ty nào còn nhận hồ sơ thì giúp em với! Thanks nhiều nhiều!!!

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Làm nghề này đúng là nghiệp vận vào thân. Nhiều lúc mệt mỏi rã rời tưởng chừng như không thể vượt qua nổi, nhưng rồi bản thân tự động viên cố lên cố lên, tự nhủ "vị trí càng cao, trách nhiệm càng lớn", rồi đến lúc phát hành báo cáo cảm thấy đúng là trút được quả núi trên vai.

Thêm nữa, bạn nào gắn bó được với nghề này thì bạn đời phải rất hiểu và thông cảm. Mình rất may là có được điều đó, bà xã của mình đã giúp mình rất nhiều để mình có thể theo đuổi nghề này.

Bạn làm bên kiểm toán à cho mình hỏi mấy việc được ko
Thứ nhất Báo cáo kiểm toán do bên công ty kiểm toán lập hay do công ty bị kiểm toán phải lập.
Thứ 2 công ty kiểm toán là sai báo cáo thì phải chịu trách nhiệm gi
Thứ 3 là công ty mình hạch toán tỉ gía theo tỷ gía liên ngân hàng tại thời điểm phát sinh và đánh gía chênh lệch tỷ gía ngay tại thời điểm đó nhưng kiểm toán vào cứ làm báo cáo theo tỷ gía bình quân liên ngân hàng cả năm nên tổng thì không lệch nhưng những khoản bắt buộc chỉ được chi giới hạn thì xẽ bị tăng, vậy có đúng ko
Bạn nhơ cho mình thêm các thông tư nghị định hướng dẫn luôn.

V

vitcon1

Guest
23/10/09
35
0
0
hanoi
em ko phải là KTV, em đang là sinh viên, nhưng vì em đang học về kiểm toán căn bản nên em cũng có biét đôi chút, xin phép anh chị cho em được nói ý kiến của mình nha!
1. Báo cáo kiểm toán là sản phẩm cuối cùng của quá trình kiểm toán, nên tất nhiên BCKT phải do công ty kiểm toán lập rồi,(do trưởng nhóm lập và đóng dấu của công ty kt, ban giám đốc công ty kt ký)
2. Vì BCKT có ảnh hưởng đến nhiều người, nên Cty KT phải chịu trách nhiệm đối với ý kiến của mình trên BCKT. Vì lý do đó mà phí bảo hiểm của kt rất cao.
Tuy nhiên, cũng có những trường hợp KTV ko phải chịu trách nhiệm nếu BCKT ko xác đáng vì lý do khách quan, như: về những gian lận mà mình ko phát hiện được (vì gian lận được che giấu rất tinh vi), hoặc do bị giới hạn về phạm vi kiểm toán ( khoản này thì phải trình bày rõ trên BCKT)...
3. Về câu này thì em ko rõ lắm, vì em mới được học KT căn bản thôi. Nếu đoán sợ sai thì chết, hì. Cái này đành nhờ các anh chị KTV vậy

V

vitcon1

Guest
23/10/09
35
0
0
hanoi
À quên, nhân đây nói với chị luôn. Không phải là " công ty bị kiểm toán" mà phải nói là " công ty được kiểm toán" nha. Vì kiểm toán là quyền lợi của mình mà, đôi khi công ty phải tự thuê kiểm toán đó.
em cũng xin được trao đổi tí chút về nghề kiểm toán. Đúng là nghề này vất vả thật, và thường trách nhiệm tỷ lệ nghịch với hạnh phúc gia đình. Công việc vất vả, đi đây đi đó suót ngày, ko có thời gian cho gia đình. Vậy nên cô giáo em gần 30 rồi, phải chuyển sang nghề giáo thì mới lập gia đình được. Ai may mắn có được bạn đời thông cảm cho thì hạnh phúc quá còn gì.
Nói vậy thôi, chứ có phải cứ là KTV thì độc thân hết đâu, các anh chị KTV nhỉ! Ai có mơ ước trở thành KTV thì đừng bi quan nha.
Còn em, em mơ ước được làm KTV lâu rồi. Em sẵn sàng hy sinh hạnh phúc gia đình để theo đuổi nghề (ý em là sống độc thân suốt đời í mà). Nhưng em sợ mình ko đủ sức theo đuổi nghề này, bởi vì yêu cầu của nghề cao lắm, hix.
Èo, nữa, English của em kém lắm, vỉ em ko chịu học mà ( tất nhiên khi em quyết tâm thì sẽ học được thôi). Anh cho em hỏi: muốn trở thành KTV thì English phải đạt đến trình độ nào?
Em xin cảm ơn!

K

kevin10789

Sơ cấp
26/12/09
5
0
1
34
Sài Gòn
Chắc nghề kiểm toán ko hợp với em rồi mặc dù nghe tiền nhiều thấy phát ham , em ko thích mấy công việc chạy ngược chạy xuôi
thôi ráng theo kế toán vậy dù gì cũng đang học kế toán hị hị

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Kiểm toán viên 1 là sẽ lập gia định muộn, 2 là sẽ lập sớm đối với những đôi iu nhau từ hồi sinh viên, hoặc internee lấy staff 1,2 senior. keke

Bản thân em thấy kiểm toán là 1 nghề thú vị, cho mình cơ hội để mở mang kiến thức. Kiểm toán là không ngừng học hỏi, update, tư duy và phán xét. Nhận được nhiều thì cái giá phải trá cũng ko phải là thấp.

Chỉ có ai yêu nghề này thì mới theo được. :)

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Công việc kiểm toán thực sự không dễ chút nào và thi chứng chỉ KTV lại càng khó. Đợt thi vừa rồi mình làm bài thi chán quá, bước chân ra khỏi phòng thi thấy lòng mình hụt hẫng. Nhưng chẳng đợi để lúc về nhà suy nghĩ mà ngay trên đường từ chỗ thi về nhà mình đã suy nghĩ ngay, mình không thể không thi đỗ và mình sẽ quyết tâm thi vào năm sau. Là phụ nữ, giữa bao nghề khác an nhàn hơn và cũng kiếm được nhiều tiền hơn nhưng không hiểu sao mình vẫn đam mê nghề kiểm toán, thực sự mình vẫn nghĩ kiểm toán sẽ là cái nghiệp của mình. Trong mục này có ai suy nghĩ như mình không?

Híc, hình như bà chị em giống chị. Có nhìu việc lương cao hơn mà bà ý không làm. cứ làm audit, tối ngày cày ACCA. Nhìn đến mà thương. Nhưng em thấy chị ý có năng khiếu làm marketing hay nhân sự (vì hồi sinh viên chị ấy đi làm parttime thôi nhưng thành công lắm) Vậy mà cứ đâm đầu vào kiểm toán. Chả lẽ chị ý nghiện chăng. :|

G

gianquocvinh

Sơ cấp
17/12/09
4
0
0
HCMCT
làm cái nghề kiểm toán chịu rất nhiều áp lực, áp lực đó nhiều khi làm bạn khùng lên, nói theo tây là "xì trét". Nhưng đó chỉ là thời điểm vào mùa kiểm toán thôi, thời gian còn lại bạn chỉ lên cty uống coffee, và update thông tin cũng như là kiến thức thui. nói chung chẳng có việc gì là sướng cả.!

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Chỉ có những ai tự thoả mãn với chính bản thân mình mới thấy sướng
Còn những ai không biết tìm niềm vui trong cv mới thấy nhàm chán

DucKT

DucKT

Sơ cấp
17/7/08
8
0
1
Nha trang
Thật tiếc cho 1 nhân tài...Nhân tài rơi rụng như lá mùa thu :005:

K

kidi

Guest
28/4/10
1
0
0
Dong Nai
2 Smallneedle...

"Giờ đây không làm muộn nữa, tối tối mình vẫn lang thang muộn trên đường Hà Nội, cảm giác thư thái kỳ lạ. Đôi khi nhớ đến những tối đi làm muộn về, gió lạnh thổi, mệt mỏi và khóc nhè nữa, chợt thấy mình trẻ con kinh khủng."

Lãng mạn quá!!! bạn chắc học văn giỏi lắm.

Sang tuần tôi phải đi công tác ngoại tỉnh rồi nên không gặp bạn được, tiếc quá. Thôi hẹn dịp khác vậy nhé... Xem nào, khoảng 20/09 tôi lại về Hà Nội khoảng 1 tuần, lúc đó mình gặp nhau được không? Tôi sẽ dốc hết "công lực" truyền toàn bộ "bản lãnh" của tôi cho bạn.

Vậy nhé, hôm nay bận quá, bạn out đây.

Ah quên, bạn không để số di động cũng như mail nên tôi không biết phải liên lạc với bạn thế nào? Số cầm tay của tôi là 0904 249 498, lúc nào rảnh thì đi uống cafe nhé.

Thế hai bạn đã gặp nhau chưa mà sao không thấy báo cáo?:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA