Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

• Thread starter MISASupport
  • Ngày gửi
V

vantaibienldm

Sơ cấp
8/8/13
17
1
0
33
Hà Nội
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Chào anh/ chị!
Công ty em dùng Misa 2012 anh chị cho em hỏi vấn đề này, em đang cần gấp nên ai biết thì chỉ giúp em với ạ.
Công ty em có 3 TK ngân hàng, 1 là tài khoản ngoại tệ, 2 là tk trung gian, 3 là tk việt nam đồng.khi nhận sổ phụ ngân hàng về thì e thấy phát sinh các giấy báo có là "bán ngoại tệ chuyển vào tk VND" trong đó tk trả là tk ngoại tệ, tk hưởng là tk vnd.như thế thì hạch toàn thế nào ạ?
EM đã thử hạch toán vào chuyển tiền nội bộ nhưng sau khi hạch toán vào đó (theo vnd) thì em không thể nhập được dữ liệu của tk ngoại tệ nữa (vì 1 bên nhập vnd, 1 bên nhập là usd nên ko phù hợp)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nbanmisa

Sơ cấp
22/8/12
5
0
0
Hà Nội
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Chào anh/ chị!
Công ty em dùng Misa 2012 anh chị cho em hỏi vấn đề này, em đang cần gấp nên ai biết thì chỉ giúp em với ạ.
Công ty em có 3 TK ngân hàng, 1 là tài khoản ngoại tệ, 2 là tk trung gian, 3 là tk việt nam đồng.khi nhận sổ phụ ngân hàng về thì e thấy phát sinh các giấy báo có là "bán ngoại tệ chuyển vào tk VND" trong đó tk trả là tk ngoại tệ, tk hưởng là tk vnd.như thế thì hạch toàn thế nào ạ?
EM đã thử hạch toán vào chuyển tiền nội bộ nhưng sau khi hạch toán vào đó (theo vnd) thì em không thể nhập được dữ liệu của tk ngoại tệ nữa (vì 1 bên nhập vnd, 1 bên nhập là usd nên ko phù hợp)

Chào bạn Vantaibienldm,
Trong trường hợp này, bạn vào Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Chuyển tiền nội bộ tiền gửi: bạn Thêm, trong chứng từ Loại tiền: bạn chọn USD, khai báo tỷ giá và số tiền nguyên tệ thì chương trình sẽ tự động quy đổi sang VND, sau đó chọn Cất.
Khi xem báo cáo của sổ tiền gửi ngân hàng của tài khoản ngân hàng VND, bạn chọn loại tiền TH (Tổng hợp) nhé.
Cảm ơn bạn!

B

battery gurus

Sơ cấp
25/9/13
6
0
1
hà nội

Anh chị ơi chỉ dùm em với :(
công ty em sử dụng phần mền misa từ tháng 7/2013 khi em vào làm thì thì chị kế toán trước đã nhập số liệu từ tháng 7 trở lại nhưng chị kế toán trước chỉ dùng có phần hành quỹ, mua hàng, bán hàng,ngân hàng thôi còn các phần còn lại thì chị ấy vẫn làm trên execl bây giờ em không biết pải làm thế nào để cuối năm kết xuất được các sổ sách và báo cáo tài chin???
Giúp em với anh chị ơi..huuu

P

pmthu1

Guest
2/11/13
3
0
0
Hà Nội

Anh chị ơi chỉ dùm em với
công ty em sử dụng phần mền misa từ tháng 7/2013 khi em vào làm thì thì chị kế toán trước đã nhập số liệu từ tháng 7 trở lại nhưng chị kế toán trước chỉ dùng có phần hành quỹ, mua hàng, bán hàng,ngân hàng thôi còn các phần còn lại thì chị ấy vẫn làm trên execl bây giờ em không biết pải làm thế nào để cuối năm kết xuất được các sổ sách và báo cáo tài chin???
Giúp em với anh chị ơi..huuu

Chào bạn battery gurus!
Hiện tại trên phần mềm MISA đã có chức năng nhập khẩu dữ liệu từ excel.Sau khi đăng nhập vào phần mềm bạn vào tệp\nhập khẩu dữ liệu từ excel để nhập khẩu từ excel vào phần mềm nhé.
Chúc bạn thành công!

H

htthanhnga

Guest
19/10/13
20
0
1
31
da nang

E gặp một trường hợp thế này, bán hàng thì e vào phân hệ bán hàng, nhập bt, em xem trên sổ chi tiết thanh toán với người mua(131) thì chứng từ PT xếp trc chứng từ BH, e đã tìm hiểu nguyên nhân thì dc biết là sổ bán hàng e số chứng từ vd là 003 mfa k phải là BH 003, nên PT003 xếp trước 003, giwof a/chị giúp e, làm thế nào để nghiệp vụ bán hàng có cố hiệu chứng từ là BH003 chứ k phải là 003

B

battery gurus

Sơ cấp
25/9/13
6
0
1
hà nội

Cảm ơn bạn pmthu1 nhiều vì đã giúp tớ nhé hi
Nhưng t còn điều này còn chưa rõ đó là phân hệ lương thì không có chức năng kết xuất từ excel ..nên t muốn nhập bảng chấm công và lương từ đầu năm tới giờ thì pải nhập lại từ đầu sao?
Giúp mình với.?

P

pmthu1

Guest
2/11/13
3
0
0
Hà Nội

Chào bạn.
Hiện tại chương trình MISA SME.NET 2012 chưa hỗ trợ việc nhập khẩu bảng chấm công và Bảng lương từ excel vào chương trình vì vậy bạn nhập lại từ đầu nhé.
Tuy nhiên sau khi tạo bảng lương và bảng chấm công của tháng 1 bạn có thể tạo các tháng tiếp theo dựa trên tháng 1 bằng cách khi tạo bảng chấm công và bảng lương mới cho các tháng sau thì tick chọn tạo bảng lương mới dựa trên bảng lương của tháng trước để ứng dụng lại một các số liệu đã nhập từ tháng trước mà không phải nhập lại nhé.
Chúc bạn thành công!
Cảm ơn bạn pmthu1 nhiều vì đã giúp tớ nhé hi
Nhưng t còn điều này còn chưa rõ đó là phân hệ lương thì không có chức năng kết xuất từ excel ..nên t muốn nhập bảng chấm công và lương từ đầu năm tới giờ thì pải nhập lại từ đầu sao?
Giúp mình với.?

P

pmthu1

Guest
2/11/13
3
0
0
Hà Nội

Chào bạn.
Để chỉnh số hóa đơn bán hàng là BH003 mà không phải là 003 bạn làm như sau:
Với hóa đơn bán hàng đã tạo: Mở hóa đơn bán hàng, vào Bỏ ghi\ sửa\ Nhập lại số hiệu tại mục Số chứng từ.
Với các hóa đơn bán hàng mới: Ngay khi tạo chứng từ bạn gõ lại số hiệu cho Số chứng từ đang làm, những chứng từ kế toán sau đó sẽ tự động nhảy số tự động theo đúng ký hiệu bạn đã nhập tại hóa đơn trước đó.
Chúc bạn thành công!
E gặp một trường hợp thế này, bán hàng thì e vào phân hệ bán hàng, nhập bt, em xem trên sổ chi tiết thanh toán với người mua(131) thì chứng từ PT xếp trc chứng từ BH, e đã tìm hiểu nguyên nhân thì dc biết là sổ bán hàng e số chứng từ vd là 003 mfa k phải là BH 003, nên PT003 xếp trước 003, giwof a/chị giúp e, làm thế nào để nghiệp vụ bán hàng có cố hiệu chứng từ là BH003 chứ k phải là 003

H

htthanhnga

Guest
19/10/13
20
0
1
31
da nang

Bên e mới mua Pm misa, e muốn mỗi tháng phân bổ nó ra, thì thao tác vào misa là ntn?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn htthanhnga!
- Nếu muốn phân bổ chi phí mua phần mềm, bạn có thể khai báo tương tự như dạng công cụ dụng cụ, để hàng tháng mình có thể phân bổ tự động khoản chi phí này.
Link tài liệu: http://download.misa.com.vn/TAILIEU/Huong dan hach toan cong cu dung cu.pdf
- Còn nếu không muốn khai báo theo kiểu công cụ dụng cụ, thì khi phát sinh chi phí bạn có thể làm chứng từ quỹ (hoặc ngân hàng, hoặc chứng từ nghiệp vụ khác) định khoản: Nợ TK 142 hoặc TK 242/Có TK 111, 112,331
Sau đó hàng tháng làm chứng từ nghiệp vụ khác để phân bổ khoản chi phí này, định khoản: Nợ TK chi phí (TK 641,642,...)/Có TK 142 hoặc TK 242
Chúc bạn thành công!

Bên e mới mua Pm misa, e muốn mỗi tháng phân bổ nó ra, thì thao tác vào misa là ntn?

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Chào các anh chị !
Em cũng dùng phần mếm kế toán MISA 2012 nhưng do mới đang trong thời gian làm quen nên không biết là mình làm đúng hay sai nữa, em sơ lược các bước hạch toán mà em đã làm các anh chị xem có gì chưa đúng mong chỉ giúp em. (Cty em làm về gia công, sửa chữa,và gia công lắp đặt hoàn thiện mới các công trình cơ khí, công trình điện) Mấy năm trước em thuê người làm BCTC, nhưng năm nay em mua phần mềm MISA về tập làm. mấy năm trước kế toán làm báo cáo hạch toán thẳng vào chi phí chứ không qua kho để tính giá thành từng sản phẩm nên em cũng làm theo hình thức đó luôn.
- Phần Quỹ nếu mua vật tư chính phụ em đều cho vào nợ 154 có 1111. Những khoản khác thì em đã rõ
- Phần ngân hàng: Nộp tiền vào TK thì vào phần nộp tiền vào tk hạch toán.
Nhưng khi khách hàng thanh toán tiền hàng thì em vào phần Bán hàng - thu tiền khách hàng và nợ 1121 có 131 phải không ạ, hay em làm phần ngân hàng và vào phần tiền đang chuyển để hạch toán. Mong các bác chỉ giúp em. Em cám ơn nhiều.

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn Tramtuuyen!
Khi thu tiền bán hàng bạn có thể làm theo 1 trong 3 cách sau đều được: Vào phần thu tiền khách hàng tích vào các hóa đơn cần thu hoặc có thể làm thu tiền trong phần Nộp tiền vào tài khoản (nếu thu bằng tiền ngân hàng) hoặc Phiếu thu (nếu thu bằng tiền mặt).
Chúc bạn thành công!

H

htthanhnga

Guest
19/10/13
20
0
1
31
da nang

Vậy Pm mình có thế xem đó là CCDC phải k ạ, vậy nhưng cước phí sử dụng đường bộ, bảo hiểm cho xe ô tô muôn sphaan bổ vây mình phải làm thao tác theo cách 2 ah, k làm thao tác theo cách 1 ah
Chào bạn htthanhnga!
- Nếu muốn phân bổ chi phí mua phần mềm, bạn có thể khai báo tương tự như dạng công cụ dụng cụ, để hàng tháng mình có thể phân bổ tự động khoản chi phí này.
Link tài liệu: http://download.misa.com.vn/TAILIEU/Huong dan hach toan cong cu dung cu.pdf
- Còn nếu không muốn khai báo theo kiểu công cụ dụng cụ, thì khi phát sinh chi phí bạn có thể làm chứng từ quỹ (hoặc ngân hàng, hoặc chứng từ nghiệp vụ khác) định khoản: Nợ TK 142 hoặc TK 242/Có TK 111, 112,331
Sau đó hàng tháng làm chứng từ nghiệp vụ khác để phân bổ khoản chi phí này, định khoản: Nợ TK chi phí (TK 641,642,...)/Có TK 142 hoặc TK 242
Chúc bạn thành công!

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Em cám ơn bác nhiều ạ.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Chào các bác.
Em làm báo cáo trên phần mềm MISA 2012, sau khi làm xong các phân hệ như Quỹ- Ngân hàng- mua hàng - bán hàng- TSCĐ - CCDC... . Sau đó em vào Phần tổng hợp - Chứng từ nghiệp vụ khác Hạch toán: CP Khấu hao TSCĐ, Phân Bổ CDCD,Trích Bảo hiểm, hạch toán lương, Bảo hiểm khấu trừ lương, hạch toán tiền lương , và kết chuyển thuế VAT
Nợ 33311 có 1331 có đúng không ạ( và số tiền kết chuyển thuế ở đây là số tiền được khấu trừ hay là số phải nộp). Và trong phần chứng từ nghiệp vụ khác này em phải làm những việc gì nữa ạ. Sang phần kết chuyển lãi lỗ em cũng chưa biết phải kết chuyển những tài khoản nào.... Các vị tiền bối chỉ dùm em với, em mới tập làm nên đơ lắm ạ.

H

htthanhnga

Guest
19/10/13
20
0
1
31
da nang

Mình đã thự hiện xoá hết trong phẩn bổ CCDC, ghi tăng CDCD, và tiến hành xoá tip phần khai báo đầu ký CCDC để tiến hàng làm lại tuè đâu, nhưng khi vào khai báo đầu kỳ CCDC để xoá thì Pm k cho phép và báo lỗi là đã có PS, trong khi đó mình xem hết lại trong bảng phân bổ k có ngiệp vụ nữa, bảng ghi tăng CCDC cũng k có. Mọi người ai gặp trường hợp rùi, xin giúp e cách khắc phục để e làm lại từ đầu cho phân hệ CCDC

N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội

Chào các bác.
Em làm báo cáo trên phần mềm MISA 2012, sau khi làm xong các phân hệ như Quỹ- Ngân hàng- mua hàng - bán hàng- TSCĐ - CCDC... . Sau đó em vào Phần tổng hợp - Chứng từ nghiệp vụ khác Hạch toán: CP Khấu hao TSCĐ, Phân Bổ CDCD,Trích Bảo hiểm, hạch toán lương, Bảo hiểm khấu trừ lương, hạch toán tiền lương , và kết chuyển thuế VAT
Nợ 33311 có 1331 có đúng không ạ( và số tiền kết chuyển thuế ở đây là số tiền được khấu trừ hay là số phải nộp). Và trong phần chứng từ nghiệp vụ khác này em phải làm những việc gì nữa ạ. Sang phần kết chuyển lãi lỗ em cũng chưa biết phải kết chuyển những tài khoản nào.... Các vị tiền bối chỉ dùm em với, em mới tập làm nên đơ lắm ạ.

Hix, MISA tự động khấu trừ thuế mà bạn. Bạn kiểm tra nhé Nghiệp vụ/ THuế/ Khấu trừ thuế/ bạn chọn tháng cần khấu trừ để tiến hành khấu trừ
Việc kết chuyển lỗ lãi trong MISA cũng hoàn toàn tự động. Trước khi làm thao tác này, bạn có thể kiểm tra lại các tài khoản kết chuyển tại phần Danh mục/ Tài khoản/ Tài khoản kết chuyển/
Sau đó bạn tiến hành kết chuyển tại Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Kết chuyển lãi lỗ/ Bạn lưu ý chọn đúng kỳ bạn cần kết chuyển nhé
Chúc bạn thành công

Mình đã thự hiện xoá hết trong phẩn bổ CCDC, ghi tăng CDCD, và tiến hành xoá tip phần khai báo đầu ký CCDC để tiến hàng làm lại tuè đâu, nhưng khi vào khai báo đầu kỳ CCDC để xoá thì Pm k cho phép và báo lỗi là đã có PS, trong khi đó mình xem hết lại trong bảng phân bổ k có ngiệp vụ nữa, bảng ghi tăng CCDC cũng k có. Mọi người ai gặp trường hợp rùi, xin giúp e cách khắc phục để e làm lại từ đầu cho phân hệ CCDC
Cái này có 02 cách
1. Bạn alo qua tổng đài của MISA 19008677, các bạn tư vấn viên sẽ can thiệp trực tiếp giúp bạn, vì theo mình biết sẽ fai can thiệp sâu vào data của bạn ( vì có khẳ năng dữ liệu của bạn sinh ra là được tạo mới từ dữ liệu năm trước)
2. Nếu như dữ liệu không quá nhiều, bạn có thể tạo 1 dữ liệu kế toán mới hoàn toàn, sau đó dùng chức năng xuất nhập khẩu trên MISA SME.NET 2012 để có thể trao đổi những dữ liệu mà bạn muốn đưa sang dữ liệu mới ( lưu ý: 02 dữ liệu phải cùng niên độ năm tài chính)
Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Mình đang tập làm phần mền Misa 2012 Phần mềm mình mua không có phân hệ giá thành, vậy mình muốn tính giá vốn hàng bán (TK 632) thì phải làm thế nào đây cả nhà ơi.

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn tramtuuyen!
Nếu không mua phân hệ giá thành, bạn có thể hạch toán các chứng từ liên quan tới tập hợp chi phí trong các phân hệ còn lại.
Ví dụ: phiếu chi (nếu liên quan tới tiền mặt), ngân hàng (nếu liên quan tới tiền gửi ngân hàng), chứng từ nghiệp vụ khác (để hạch toán các bút toán còn lại mà không hạch toán được ở các phân hệ khác)
Chúc thành công!

Mình đang tập làm phần mền Misa 2012 Phần mềm mình mua không có phân hệ giá thành, vậy mình muốn tính giá vốn hàng bán (TK 632) thì phải làm thế nào đây cả nhà ơi.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Cám ơn bạn. nhưng ý mình ở đây là để tính giá vốn hàng bán trong phần mềm thì mình phải làm như thế nào, còn những phân hệ kia mình đã làm rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA