Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

• Thread starter MISASupport
  • Ngày gửi
N

nguyenhuynhtho

Sơ cấp
16/11/13
17
0
0
33
HCM
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Dear các anh chị!
Công ty em là công ty chuyên sản xuất và xuất khẩu gỗ. Khi khách hàng thanh toán qua ngân hàng thì thường bên em sẽ chịu 2 khoản phí. 1 phí là của NHNN trừ thẳng vào số tiền chuyển về cho bên em. còn 1 khoản phí là của NH ở Việt Nam. Phần phí của NHNN thì em vào Tổng hợp/chứng từ nghiệp vụ khác định khoản xong sau đó xử lý chênh lệch tỷ giá. Còn phần phí của NH VN em không biết nhập vào phần nào cả.
Anh chị giúp em với!
Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nbanmisa

Sơ cấp
22/8/12
5
0
0
Hà Nội
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Chào bạn tramtuuyen!
- Nếu ý của bạn về việc " tính giá vốn hàng bán" chính là tính giá vốn xuất kho của hàng bán thì bạn có thể vào phần Nghiệp vụ/ Kho/ Tính giá xuất kho ( với Phương pháp bình quân cuối kỳ) hoặc Kiểm tra giá xuất ( với phương pháp Bình quân tức thời hoặc Nhập trước xuất trước) để phần mềm tính giá vốn xuất kho cho bạn nhé.
- Nếu vấn đề " tính giá vốn hàng bán" là việc tập hợp các chi phí sản xuất để hình thành nên giá thành sản phẩm thì bạn vui lòng nói rõ bạn bạn đang thực hiện theo quyết định 48 hay 15, bạn đang tính giá thành cho sản xuất sản phẩm hay công trình vụ việc để mình có thể tư vấn thật chính xác cho bạn nhé.
Chúc bạn thành công!

N

nbanmisa

Sơ cấp
22/8/12
5
0
0
Hà Nội

Chào bạn nguyenhuynhtho!
Nghiệp vụ này bạn có thể làm trên cùng phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác nhé.
Chúc bạn thành công!

N

nguyenhuynhtho

Sơ cấp
16/11/13
17
0
0
33
HCM

Dạ nhưng mà lúc định khoản thì có định khoản cùng lúc 2 loại phí không ạ?
Em chỉ định khoản loại phí của NHNN trừ vào tiền chuyển về, thu tiền chuyển về và xử lý chênh lệch. vậy giờ em phải bổ sung theo từng lô hàng chi phí trong nước vào nữa đúng không anh? Xong rồi cũng lại vào xử lý chênh lệch tỷ giá cho từng lô. Cho em hỏi là tỷ giá là tỷ giá tại thời điểm em nhận được tiền đúng không ạ?

N

nbanmisa

Sơ cấp
22/8/12
5
0
0
Hà Nội

Chào bạn nguyenhuynhtho!
Trên chứng từ nghiệp vụ khác bạn có thể xử lý nhiều nghiệp vụ cùng trên một phiếu, chỉ cần có ngày hạch toán và loại tiền giống nhau là được.
Còn xử lý chênh lệch tỷ giá trên Tài khoản công nợ chính là xử lý chênh lệch tỷ giá giữa thời điểm ghi nhận nợ và thời điểm thanh toán công nợ đó.
Chúc bạn thành công!

V

vietsea

Sơ cấp
1/12/13
5
0
0
Hà Nội

Công ty tnhh mới thành lập có vốn điều lệ là 1 tỷ nhưng mà GĐ chỉ góp 1 phần, phần còn lại thì đi vay.
Vậy chỉ phần góp vốn của gđ e mới được hạch toán nợ 111,112/ có 411 thôi đúng k ah?
Còn phần vốn đi vay của những ng khác thì e hạch toán thế nào ah ?
Những khoản vay đó có được nhận bằng tiền mặt và viết phiếu thu hay phải chuyển khoản ah? Em đang làm trên MISA SME 2012 ah
Mong các anh, chị HD e trên phần mềm

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Chào bạn nbanmisa Mình làm BC theo QĐ 48; Bên mình làm công việc đa dạng lắm, sửa chữa lắp đặt các công trình cơ khí, lắp đặt các hệ thống điện, hệ thống băng tải.... có khi thì thầu hết cả vật tư chính phụ, khi thì chỉ nhân công. Khi nhận gia công không, khi vừa gia công vừa lắp đặt hoàn thiện. Mình đang muốn tính giá vốn cho từng đơn hàng, từng hợp đồng theo cách "tập hợp các chi phí"( không qua kho). Phần mềm của mình có 9 phân hệ ko có phần hợp đồng, không có giá thành.
Lúc đầu mình tính mở mỗi HĐ một Tk154 nhưng bên tư vấn misa nói là làm như vậy khó quản lý, nhưng tập hợp theo hợp đồng thì ko được vì ( ko có phân hệ hợp đồng) mà làm tập hợp theo mã thống kê. Vậy bạn nghiên cứu giúp mình xem làm theo cách nào đưn giản và rõ ràng nhất. Mình đang rất rối vì hết năm rồi. cám ơn bạn nhiều

V

vietsea

Sơ cấp
1/12/13
5
0
0
Hà Nội

K có ai giúp e ah
Công ty tnhh mới thành lập có vốn điều lệ là 1 tỷ nhưng mà GĐ chỉ góp 1 phần, phần còn lại thì đi vay.
Vậy chỉ phần góp vốn của gđ e mới được hạch toán nợ 111,112/ có 411 thôi đúng k ah?
Còn phần vốn đi vay của những ng khác thì e hạch toán thế nào ah ?
Những khoản vay đó có được nhận bằng tiền mặt và viết phiếu thu hay phải chuyển khoản ah? Em đang làm trên MISA SME 2012 ah
Mong các anh, chị HD e trên phần mềm

H

htthanhnga

Guest
19/10/13
20
0
1
31
da nang

Mua xe oto e vào mua và ghi tăg TSCĐ, chưa thanh toán. e kê 2 dòng. Dòng 1 là giá mua trên hoá đơn. Dòng 2 là lệ phí trớc bạ, nhưng ở Lệ phí trước bạ N 211 C 3339. TK có 3339 k cho nhập xin mọi người hướng dẫn (misa 2012)

N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Các anh chị cho em hỏi:
Hóa đơn gtgt: người bán hàng kí và đóng dấu treo có được chấp nhận ko? Có cần giấy tờ j cho phù hợp không. Em chót đóng dấu treo và xé gửi khách hàng rồi, không biết có vấn đề j không ạ?

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Em làm theo QĐ 48, em " tính giá vốn hàng bán" theo công trình vụ việc. Hôm trước em đã nhập và tính lãi lỗ chung theo tháng nhung nghe mấy anh chị nói là nên tính theo từng đơn hàng,từng hợp đồng và theo dõi từng tk 154 cho mỗi đơn hàng, hơp đồng.nên em làm lại như vậy nhưng ko tạo được từng TK 154 nhỏ được.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây

Cty mình có nhận ủy thác xuất khẩu mình không biết định như thế nào trong phần mềm misa. Nhờ Misa chỉ cách định khoản giúp, thanks

G

giocaodiem002

Sơ cấp
17/4/12
21
0
0
36
Hà Nội

Chào bạn.
Em vào đường link bên dưới và tải tài liệu hướng dẫn tại mục số 9 để xem cách hạch toán hàng ủy thác xuất nhập khẩu trên MISA nhé.
http://www.misa.com.vn/tabid/86/g/posts/t/6486/Tai-lieu-huong-dan.aspx
Chúc bạn thành công!

G

garu191

Sơ cấp
2/4/12
15
0
1
ha noi

Chào các bạn,
Mình tạo ra Topic này hy vọng có thể giúp tất cả các bạn trong quá trình sử dụng phần mềm MISA có khó khăn vướng mắc có thể hỏi và được giải đáp.
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn để sản phẩm MISA ngày càng hoàn thiện hơn.

Chào bạn. Cty mình chuẩn bị mua phần mềm kế toán máy MISA 2012 sử dụng nên mình đang tải bạn miễn phí về dùng thử. Mình có thắc mắc nhờ bạn tư vấn giúp mình! Cty mình là công ty xây lắp điện, mình có 1 hóa đơn đầu vào là "hóa đơn bán hàng" có số liệu như sau:
1. mua máy laser S1 220: 3.200.000
2. sửa chữa máy laser Tx60: 300.000
+)Bạn cho mình hỏi là mình nhập hóa đơn này như thế nào.( mình mua máy về xuất cho công trình luôn.)
+)Đây là hóa đơn bán hàng nên phần thuế chỗ "Nhóm HHDV" mình điền 2,3,4hay5
Mình giờ mới sử dụng lần đầu nên nhờ bạn chỉ dẫn giúp! Cảm ơn bạn nhiều

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Bác Misa ơi cứu em với. Em đang làm đến bút toán kết chuyển tính KQHDSXKD rồi mà em xoá số dư đầu của TK 331( Do lúc em làm bút toán nợ 154 có 331(hàng về trước hoá đơn về sau) em cất sổ thì hiện lên là cất sổ không thành công do thiếu đối tượng, em vào danh mục - tài khoản - hệ thống tài khoản -tk 331 mở ra thì đang theo dõi chi tiết theo đốt tượng, em bỏ phần đó đi thì yêu cầu xoá số dư đầu kỳ của TK này mới được. Em sơ xuất không nghĩ gì vào xoá luôn số dư và ghi nhận lại mỗi nhà cung cấp là bao nhiêu tiền.Tính để ghi sổ bút toán kia rồi quay lại nhập số dư nhưng quay lại kích vào TK này nó không ra bảng chi tiết các nhà cung cấp cho mà nhập nữa, vậy giờ phải làm sao đây bác.Mong sớm nhận được hướng dẫn từ bác.

N

ntngoc1232

Sơ cấp
28/5/12
34
3
8
34
hà nội

Chào bạn. Cty mình chuẩn bị mua phần mềm kế toán máy MISA 2012 sử dụng nên mình đang tải bạn miễn phí về dùng thử. Mình có thắc mắc nhờ bạn tư vấn giúp mình! Cty mình là công ty xây lắp điện, mình có 1 hóa đơn đầu vào là "hóa đơn bán hàng" có số liệu như sau:
1. mua máy laser S1 220: 3.200.000
2. sửa chữa máy laser Tx60: 300.000
+)Bạn cho mình hỏi là mình nhập hóa đơn này như thế nào.( mình mua máy về xuất cho công trình luôn.)
+)Đây là hóa đơn bán hàng nên phần thuế chỗ "Nhóm HHDV" mình điền 2,3,4hay5
Mình giờ mới sử dụng lần đầu nên nhờ bạn chỉ dẫn giúp! Cảm ơn bạn nhiều
Chào bạn!
Bạn cho hỏi bạn mua máy về xuất dùng cho công trình thì tiền mua máy và sửa chữa này bạn muốn hạch toán luôn vào chi phí hay đưa vào công cụ dụng cụ để phân bổ dần?
TH1: Nếu đưa thẳng vào chi phí bạn làm như sau:
B1: vào danh mục/ vật tư hàng hóa / Khai báo mã hàng máy laser để tính chất " Chỉ là diễn giải"
B2: Vào nghiệp vụ / mua hàng/ mua hàng không qua kho/ Chọn mã máy laser hạch toán Nợ TK chi phí/ Có 111, 112 hoặc 331. Sang trang thuế khai báo thông tin thuế. Nhóm HHDV bạn chọn nhóm mà bạn muốn hóa đơn thể hiện trên bảng kê mua vào thuế GTGT.
Bạn làm tương tự với chi phí sửa chữa máy.
TH2: Bạn mua máy về sử dụng cho công trình nhưng phân bổ vào chi phí nhiều tháng.
Bạn coi máy laser này như một công cụ dụng cụ. Để hạch toán CCDC bạn vui lòng làm theo hướng dẫn sau:
http://download.misa.com.vn/TAILIEU/Huong dan hach toan cong cu dung cu.pdf
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
N

ngochantoto

Guest
5/3/08
7
0
1
37
TPHCM

Chào bạn!
Mình mới dùng phần mềm Misa mà không thấy Máy tính, toàn phải tính toán ở ngoài rồi mới nhập liệu nên hơi lỉnh kỉnh. Cho hỏi Misa có tính năng máy tính không?

T

thungan5288

Guest
25/2/14
1
0
0
Hải Phòng

Thắc mắc khi sử dụng phần mềm MISA
Các anh chị cho em hỏi chút với: trong phân hệ tính giá thành theo đơn hàng nếu 1 đơn hàng được hoàn thành trong nhiều tháng thì cách phân bổ tại tháng thứ 2 làm thế nào ạ. Ví dụ tháng 8 e có đơn hàng số 01, sau khi tính giá thành tháng 8 thì đơn hàng này có giá trị là A để chuyển sang tháng 9, tháng 9 em có đơn hàng số 02 được hoàn thành và xuất hoá đơn ngay trong tháng nhưng đến công đoạn phân bổ chí phí chung trong tháng thì nó chỉ hiện lên đơn hàng số 02 thôi, tức là toàn bộ chi phí chung trong kỳ tính hết cho đơn hàng 02, trong khi đơn hàng 01 tháng 9 vẫn đang hoàn thiện tiếp. Em phải làm thế nào để tính típ giá trị của đơn hàng 01 ạ, mong các anh chỉ giúp em với.

J

jimto

Học Sinh Kém Môn Kế Toán
24/3/08
92
1
8
Bac Ninh

Chào các bạn Misa :
Mình có 1 vấn đề về sao lưu và phục hồi dữ liệu misa sme net 2010 và 2012 như sau :
Máy mình hư win đột xuất. Đã tháo ổ cứng có dữ liệu trong ở cứng và gắn vào máy khác cài lại win và phần mềm misa . Dư liệu cũ đang là đuôi smd. Mình muốn hỏi về trường hợp này khôi phục lại dữ liệu như thế nào vì mình không có back up dữ liệu thường xuyên.

L

lienktthue

Guest
14/3/14
1
0
0
32
Huế

Cho mình hỏi,vào cuối tháng mình vào nghiệp vụ Kho và tính giá xuất kho,nhưng sau khi phần mềm thực hiện xong,đơn giá xuất kho lại cao hơn giá nhập là vì sao ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA