Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

• Thread starter MISASupport
  • Ngày gửi
M

MISASupport

Guest
14/11/07
7
5
3
Chào các bạn,
Mình tạo ra Topic này hy vọng có thể giúp tất cả các bạn trong quá trình sử dụng phần mềm MISA có khó khăn vướng mắc có thể hỏi và được giải đáp.
Rất mong nhận được sự góp ý của các bạn để sản phẩm MISA ngày càng hoàn thiện hơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Mình đang dùng Misa.Net 2012, cty mình có phát sinh nhập khẩu hàng hóa. Khi nhận đc tờ khai và nhập hàng vào kho mình vào phân hệ mua hàng/mua hàng kèm hóa đơn/sau đó nhập đầy đủ thông tin trên đó.tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu mình treo trên TK 1388. Cty mình cũng đã nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng NK. Nhưng khi mình vào phân hệ Thuế/tạo bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào thì Pm ko nhảy số chứng từ của TKHQ cũng như ko nhảy số tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu.
- Vấn đề 2: Mình muốn hỏi như sau: Năm 2012 mình cũng làm trên Misa.Net 2012, mình đã nộp BCTC năm 2012.số phát sinh đầu năm 2013 e cũng làm trên dl 2012. tháng 12/2012 cty e có nhập khẩu hàng về nhưng chưa nộp thuế NK và thuế GTGT hàng NK sang năm 2013 cty em nộp thuế. Khi tạo Dl ktoan mới và nhập khẩu số phát sinh năm 2013 thì phần thuế NK và thuế GTGT hàng NK của lô hàng t12 cũng ko hiện lên trên bảng kê mua vào t1/2013.
Em chưa biết vấn đề này sửa ntn? MOng các anh, chị giúp đỡ e.Em cảm ơn nhiều.

H

hoangthuha315

Guest
14/9/11
2
1
0
39
Hà Nôi
Ðề: Nếu có thắc mắc khi sử dụng sản phẩm của MISA các bạn hãy vào đây để hỏi nhé !

Chào bạn,
Đối với vướng mắc của bạn, mình xin trả lời như sau:
Vấn đề 1: Có thể do bạn vào Phiếu chi/UNChi hạch toán mỗi bút toán Nộp thuế gtgt hàng nhập khẩu Nợ TK 33312/ Có TK 111(112) nên đã không tự sinh ra bút toán Nợ TK 1331/ Có TK 1388 (kê khai chi tiết trang thuế, Thuế suất, nhóm HHDV) -> bạn có thể bổ sung bút toán. Hoặc bạn nên vào Phần Nghiệp vụ/ Thuế/ Nộp thuế để hạch toán thì có đủ cả 2 bút toán và lên bảng kê mua vào bình thường.
Vấn đề 2: Với vướng mắc như bạn mô tả. Bạn nên Xóa chứng từ hạch toán Nộp thuế năm 2013 đã được sinh ra từ phần Nộp thuế. Sau đó vào Phiếu chi/UNChi hạch toán Nộp thuế gtgt hàng nhập khẩu Nợ TK 33312/ Có TK 111(112) và hạch toán ở Chứng từ Nghiệp vụ khác bút toán Nợ TK 1331/ Có TK 1388 (kê khai chi tiết trang thuế, Thuế suất, tiến thuế, nhóm HHDV) .
Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: Simredep
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

UNC thì phải vào phân hệ Ngân hàng chứ nhỉ?

• Like
H

hoangthuha315

Guest
14/9/11
2
1
0
39
Hà Nôi

Chào bạn,
Mình bổ sung đầy đủ hơn cho vấn đề 1 đã hướng dẫn bạn nhé. Nghĩa là vào Nghiệp vụ/ Quỹ/ Phiếu chi (TK 111) hoặc Nghiệp vụ/ Ngân hàng/ Ủy Nhiệm Chi (TK 112).
Chúc bạn thành công!

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Các anh, chị trên diễn đàn cho em hỏi, cty em có mua hàng nhập khẩu. Khi hàng về nhập kho ngày 27/5 chỉ có biên bản giao nhận hàng hóa do cty vận chuyển hàng đưa mà chưa nhận đc tờ khai hải quan. Khi nhập kho hàng em chỉ căn cứ vào hợp đồng mua bán hàng hóa để nhập hànEm đang sử dụng phần mềm MIsa.Net 2012, e thấy trong phân hệ mua hàng có phần mua hàng ko kèm hóa đơn nhưng em chưa biết hạch toán ntn đối với lô hàng nhập khẩu của công ty em. Các anh, chị tư vấn giúp em phần này được ko ạ? Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

• Like
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Các anh chị trên diễn đàn cho em hỏi:
Công ty em mua hàng của nhà cung cấp vỏ bao. Trên hợp đồng thể hiện rõ mua hàng thì nhà cung cấp sẽ cấp bù theo tỉ lệ 0.5%.
Số hàng này không xuất hóa đơn và bên em cũng không phải thanh toán tiền.
Khi nhận hàng cấp bù này về thì em phải hạch toán như thế nào ạ?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn nguyen hai vi!
Bạn mô tả rõ hơn khản cấp bù này nhằm mục đích gì nhé?tại sao lại được cấp bù?
Bạn phản hồi sớm mình sẽ hỗ trợ bạn tiếp.

• Like
Reactions: buiminhdinh
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Bên mình mua vỏ bao của nhà cung cấp để đóng xi măng xuất khẩu.
Trên hợp đồng mua vỏ bao thể hiện tỉ lệ cấp bù của đơn đặt hàng này là 0.5%
Tỉ lệ cấp bù này nhà cung cấp cấp thêm cho bên mình để nếu có rách vỡ trong quá trình đóng hàng hoặc vỏ bao bị lỗi thì bên mình có thể lấy sử dụng
Nhà cung cấp chỉ cấp phiếu xuất kho cho bên mình mà không cấp hóa đơn. Vậy mình nên nhập khoản vỏ bao cấp bù này như thế nào?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn nguyen ha vi!
Bạn hạch toán khoản cấp bù này trong phiếu nhập kho nhé, định khoản: Nợ Tk 156/Có TK 711.
Chúc bạn thành công!

• Like
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Khi nhập kho mình có ghi giá tiền ko ban?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn nguyen ha vi!
Có nhập cả số lượng, giá trị nhé.

• Like
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Giá của mình nhập bằng với giá mà lô hàng đấy bên nhà cung cấp xuất cho mình ah?

V

vertix1

User đã bị cấm truy cập
20/11/12
22
0
6
34
Thanh Xuân-Hà Nội

Mình muốn học phần mềm kế toán misa thì phải học bắt đầu từ đâu?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Đúng rồi bạn nguyen ha vi nhé.

Chào bạn!
Bạn có thể lên web MISA: http://www.misa.com.vn/san-pham.aspx
để xem phim hướng dẫn cài đặt vào thao tác trên từng phần mềm nhé.

Sửa lần cuối:
  • Like
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Bạn ơi, nhưng mà nhà cung cấp không xuất hoá đơn lượng cấp bù đó cho bên mình thì đưa vào 711 có được không bạn?

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn nguyen ha vi!
Bạn không có hóa đơn nhưng có phiếu xuất kho là chứng từ đối chiếu rồi nhé, bạn có thể hạch toán vào TK 711.

• Like
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Thanks bạn natuyet. Bên mình cũng đi hỏi về trường hợp này, nhiều người bảo hạch toán vào 711 không chắc chắn vì ko có hóa đơn.
Nhưng họ cũng không biết làm ntn.Thật khó nghĩ quá.

N

ngocminhdv

Guest
1/6/10
3
0
1
35
hà nội

Các bạn ơi cho mình hỏi:
Bên mình là cty sản xuất nên có một bộ phận làm công tính lương theo sản phẩm. Mình đã tìm hiểu và đang sử dụng MISA SME 2012 nhưng không thấy phận hệ nào cho nghiệp vụ "tính lương theo sản phẩm". Có bạn nào biết thì pm mình với nhé. Cảm ơn nhìu!
gmail: hoatulipden156@gmail.com

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội

Chào bạn ngocminhdv!
Hiện giờ trên MISA SME.NET 2012 chưa cho phép tính lương theo sản phẩm nhé.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA