Đề án kinh doanh

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
Kính thưa các anh chị em,

Hiện nay mình đang phải xây dựng một đề án phát triển kinh doanh nhưng bản thân mình chưa biết cách nào để đề án của mình thực sự thuyết phục được đối tác. Vậy nên, anh chị em có ai biết về phương pháp hoặc có đề án mẫu thì cho mình xin để tham khảo với???

Rất mong anh chị em nhiệt tình giúp đỡ
Kính thư
Letrans

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
letrans nói:
Kính thưa các anh chị em,

Hiện nay mình đang phải xây dựng một đề án phát triển kinh doanh nhưng bản thân mình chưa biết cách nào để đề án của mình thực sự thuyết phục được đối tác. Vậy nên, anh chị em có ai biết về phương pháp hoặc có đề án mẫu thì cho mình xin để tham khảo với???

Rất mong anh chị em nhiệt tình giúp đỡ
Kính thư
Letrans
bạn có biết điều gì có thể thuyết phục được đối tác của bạn quan tâm và tham gia vào đề án của bạn không?
Vấn đề không phải là đề án mẫu, mà vấn đề ở chỗ lợi ích của đề án của bạn.
bạn cần phải tập trung vào các nội dung:
- Lợi ích của đề án?
- Nguồn lực sẵn có được khai thác thế nào?
- Nguồn lực bổ xung? ( nếu cần thì lấy ở đâu ra? hoặc yêu cầu đối tác đầu tư).
- Phương pháp, kinh tế, kỹ thuật triển khai đề án?
bạn tập trung vào các nội dung này. Sau đó hãy tính tới việc bố cục bài viết thế nào cho khoa học.

L
Trước hết xin chân thành cảm ơn ý kiến giúp đỡ của Quý bác. Thưa bác, những điều bác nói em đã tính đến, đề án của em đã được tính toán khá chi tiết và cụ thể rồi chứ không phải là đang nằm trong trứng nước bác ạ và vì thế, bây giờ điều em cần là bố cục của nó bác ạ.
Thư bác rất kịp thời và cho em những ý kiến rất hay.
Vẫn mong bác tiếp tục hỗ trợ em.
THANKS

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Business Plan: TOC

Bạn có thể Google được rất nhiều BP "chuẩn" trên Internet.
Nhân tiện tớ gửi bạn cái table of content 1 cái template tiếng việt về Business Plan nhé.

Nếu kế hoạch của bạn được dùng như 1 đề xuất về tài chính thì phần trình bày mục tiêu sẽ trở nên phức tạp và kỹ lưỡng hơn. Nó phải trả lời cho 7 câu hỏi sau:
1. Ai là người hỏi vay tiền?
2. Cơ cấu DN là gì?
3. Cần dùng bao nhiêu tiền?
4. Tiền sử dụng cho việc gì?
5. Tiền vốn sẽ làm lợi cho Công ty như thế nào?
6. Tại sao khoản vay hoặc khoản đầu tư này lại có ý nghĩa đối với kinh doanh?
7. Làm thế nào để trả nợ vay?

Hãy trình bày ngắn gọn và sử dụng văn phong giao dịch kinh doanh. Thường thì nên viết gọn trong khoảng nửa trang giấy, nhưng bạn cũng có thể viết dài hơn nếu thấy cần thiết. Hãy dùng lập luận của chính bạn.

Hope that helps!

Đính kèm

• BP.zip
    1 KB · Lượt xem: 85
Sửa lần cuối:
L
StonyHeartedMan nói:
Nhân tiện tớ gửi bạn cái table of content 1 cái template tiếng việt về Business Plan nhé.

Nếu kế hoạch của bạn được dùng như 1 đề xuất về tài chính thì phần trình bày mục tiêu sẽ trở nên phức tạp và kỹ lưỡng hơn. Nó phải trả lời cho 7 câu hỏi sau:
2. Cơ cấu DN là gì?

Hãy trình bày ngắn gọn và sử dụng văn phong giao dịch kinh doanh. Thường thì nên viết gọn trong khoảng nửa trang giấy, nhưng bạn cũng có thể viết dài hơn nếu thấy cần thiết. Hãy dùng lập luận của chính bạn.

Hope that helps!

Cảm ơn các bác nhiều nhiều. Vụ này mà em thành công thì các bác có phần đấy.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
letrans nói:
Cảm ơn các bác nhiều nhiều. Vụ này mà em thành công thì các bác có phần đấy.
Nghe câu có phần, đâm thấy ham, ráng nghĩ thêm chút để gợi ý. ( người ta gọi đó là dây máu ăn phần).
Đề án đã có nội dung, mục tiêu cần sự chấp thuận, cách làm là làm sao thuyết phục đối tác tham gia đề án ( đầu tư).
Bạn đã học về cái gọi là lập dự án hay chưa, hay ngày xưa gọi là luận chứng kinh tế kỹ thuật ấy.
Bố cục của nó là:
1. Tính tất yếu của việc lựa chọn: (Các nghiên cứu, khảo sát)
2. Khả năng kỹ thuật:( điều kiện kxy thuật có cho phép thực hiện? công nghệ, thiết bị? nhân công?)
3. Khả năng kinh tế: ( vốn, chi phí v.v)
4. Tiến độ triển khai dự án và khả năng thu hồi vốn.
5. Lợi ích kinh tế - xã hội chính trị.
Và bạn nên lập thành các slide trình bày ngắn gọn khúc triết. Có hệ thống bảng biểu, biểu đồ thể hiện.
Các vấn đề nhà đầu tư quan tâm là: đầu ra, lợi ích, rủi ro?
Chúc bạn thành công, và chia phần cho mọi người nhé!

L
Em nhớ thì cái luận chứng kinh tế kỹ thuật nó phải có cái gọi là Đánh giá tác động môi trường...cái này như nào các bác nhỉ ? làm sao để có (nếu cần) ?

C

chanhlinh

Guest
StonyHeartedMan nói:

2. Cơ cấu DN là gì?

Hope that helps!

Tôi thấy hình như bạn chỉ thiên về tài chính thì phải, Một dự án nó kết cấu rất nhiều yếu tố chứ không chỉ là phần chi phí đâu bạn ạ. Một dự án nhất thiết phải đạt tối thiểu những yêu cầu sau:
1/ Mục tiêu phải rõ ràng (chú ý hai chữ rõ ràng), Phù hợp với sứ mệnh của công ty
2/ Thời gian phải được xác định, bao lâu
3/ Nhân lực cho dự án
4/ Chi phí cho dự án.
5/ Đánh giá dự án, Kết quả đạt được đối với các đối tượng liên quan đến dự án.
Bạn sẽ phải sử dụng rất nhiều công cụ trong quản trị, tài chính, chiến lược, Nhân sự, kế toán, Quản trị rủi ro, Quản trị sản xuất, Ngân hàng.... Nên không thể chỉ vài dòng mà có thể phát hoạ cho bạn được mô hình của dự án.

PS: Nếu muốn thảo luận thêm về chủ đề này mời bác qua www.diendanquantri.com Các thành viên sẽ trao đổi với bạn (Sorry BQT, ko phải pam à :D )

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
chanhlinh nói:
Tôi thấy hình như bạn chỉ thiên về tài chính thì phải, Một dự án nó kết cấu rất nhiều yếu tố chứ không chỉ là phần chi phí đâu bạn ạ.

Sao chanhlinh ko hề đọc kỹ những gì tôi gửi nhỉ??? Hãy đọc lại dòng chữ tớ in đậm là 1, hãy xem cái attached file tớ gửi là 2.

>> được dùng như 1 đề xuất về tài chính thì phần trình bày mục tiêu sẽ trở nên phức tạp và kỹ lưỡng hơn

Phần trình bày mục tiêu nó nằm ở trang thứ 2 sau cái trang bìa đó, có mấy chục dòng thôi. Ko phải cả cái nội dung của BP mà chanhlinh định nói đâu.

Sửa lần cuối:
H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
Các bác đã có ai viết một dự án kinh doanh cụ thể chưa ạ??
Vừa rồi em có viết một dự án về làng nghề truyền thống. Đưa ra toàn bộ dự án thì không được, bí mật kinh doanh mà. Heehe.
Em chỉ đưa ra sườn của nó thui:
I. Các căn cứ để thực hiện dự án ( căn cứ pháp lý, căn cứ điều kiện tự nhiên,xã hội khu vực thực hiện dự án....)
II. Phân tích thị trường
III. Mục tiêu đầu tư, phương pháp đầu tư
IV. Các chỉ tiêu kỹ thuật của dự án
V. Chỉ tiêu về tài chính
VI. Hiệu quả của dự án( Hiệu quả của nhà nước, hiệu quả của địa phương, hiệu quả của doanh nghiệp, hiệu quả xã hội, hiệu quả về kinh tế, hiệu quả tới môi trường..)
VII. Kiến nghị và kết luận( Kiến nghị về các mức ưu đãi đầu tư, về cơ sở hạ tầng...)
Đấy là thiển ý của em, mong các bác góp ý.

L
Rất cảm ơn các bạn, tôi đã làm xong đề án và trình cho chủ đầu tư rồi. Về cơ bản họ đã bị em thuyết phục nhưng hèm nỗi, bấy giờ đến giai đoạn triển khai thì gặp khó khăn.
EM đang cần tìm một địa điểm (mặt tiền phố lớn, rộng khoảng 100m2 trở lên, biệt thự càng tốt. Tốt nhất là ở quận ĐỐng Đa) để thuê dài hạn (khoảng 5- 10 năm). Các bác có ai biết chỉ dùm nhé.

K

kiethuynh3874

Guest
11/10/04
3
0
0
Ho Chi Minh
Xin chào các bạn, các bạn có mẫu hoàn chỉnh, đầy đủ của 01 phương án sản xuất kinh doanh không?. Cho mình xin với. Cám ơn các bạn trước nhé.
Email : kiethuynh3874@yahoo.co.uk

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA