Quyết toán Công trình XDCB theo Chuẩn mực quốc tế như nào?

Thảo luận trong 'Kế toán quốc tế' bắt đầu bởi letrans, 30 Tháng ba 2005.

3,339 lượt xem

  1. letrans

    letrans Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    696
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    وبلاگ ف پرشین بلاگ ، وبلاگ فار
    Kính gửi những chuyên gia của kế toán quốc tế,

    Giả sử chúng tôi thi công một công trình xây dựng cơ bản và đã hoàn thành và đưa vào sử dụng nhưng lại chưa được quyết toán. Như vậy phát sinh hai loại giá: Giá theo dự toán công trình và giá thực tế ?
    Vấn đề là: Lúc đưa Công trình đó vào sử dụng, chúng tôi có thể hạch toán như nào đây? Giá dự toán hay giá thực tế đây ? Chuẩn mực kế toán quốc tế (IAS) nào quy định điều đấy?
    Có ý kiến cho rằng theo nguyên tắc thận trọng, chúng ta nên hạch toán theo giá nào thấp hơn? ANH CHỊ EM có nhận xét gì về ý kiến này không ?
    Cá nhân tôi không hài lòng lắm về cách làm như vậy bởi vì nó thiếu nhất quán !

    Kính mong anh chị em giúp sớm cho, chúng tôi đang cần gấp lắm

    Thanks..ss...sss........
     
    #1
  2. ketoan@

    ketoan@ Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    315
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Bụi mận gai...
    Tự tin lên nào em.
    Em định bao giờ mới quyết toán vậy?
    Bao giờ xong thì lấy giá đó, còn khi chưa xong thực ra em có mỗi cái giá mà được nhiều người duyệt và công nhận là giá dự toán thôi, tạm dùng nó, khi nào có giá đã quyết toán thì chỉnh lại.
    Cái này là common sense, chẳng có chuẩn mực quốc tế nào qui định điều đó được.

    Chuẩn mực nào đi nữa thì cũng chỉ là cái định hướng chung xem làm thế nào thì phản ánh trung thực và hợp lý được các tình hình hoạt động thôi chứ làm sao qui định cụ thể cho em là dùng giá nào ở đây được?

    Còn IAS để tham khảo thì có IAS02, IAS16, IAS35.
     
    #2

Chia sẻ trang này