Cách phân bổ công cụ dụng cụ và bảng phân bổ

• Thread starter HThang
  • Ngày gửi
T

tranthithom86

Guest
17/9/10
1
0
0
nam dinh
khung thoi gian phan bo cong cu dung cu

Thời gian trích khấu hao tài sản cố định từ năm 2009 trở về trước theo QD 206
Từ năm 2010 theo TT203.

CCDC tuỳ theo giá trij lớn hay nhỏ để bạn tính phân bổ thôi và căn cứ thời gian hữu dụng của TS. như đồ dùng VP có thể từ 2 - 3năm

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Tại sao??? mua máy tính xách tay lại không có hoá đơn nhỉ trừ khi máy đó là hàng...

1. Nếu Bạn mua máy tính xách tay ko có Hóa đơn thì ko được tính vào chi phí và trích KH. Bạn chỉ theo dõi nội bộ thôi.
2. Nếu có HĐ, chứng từ hợp lệ thì KH trong vòng 3 năm
Mua về:
N2111
C133
C111

trích KH và phân bổ:
N6422
C2141 (nguyên giá/36 tháng)

C

codai1989

Guest
24/12/10
1
0
0
hanoi
chào các bạn mh mới làm nên chưa biết cách tính phân bổ bây giờ minh dang phải tính phân bổ cho cái điều hoà ai biết cách tính làm ơn tính gửi vào gmail camchuong89@gmail.com cho mh với mh cảm ơn mọi ng nhiều.

T

tuongvy03

Guest
14/1/11
2
0
0
Hà Nội
Xin chào cả nhà!
Mình vừa mới đi làm cho VPLS mới thành lập tháng 08/10, Vp có mua 2 máy tính, một máy in tổng trị giá là 17.500.000 đ, mình đã hạch toán hết vào:
Nợ 642, 133
Có 111
như vậy có đúng không hay phải phân bổ vào 142 ? cả nhà giúp mình với

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Việc phân bổ tùy theo tình hình kinh doanh của Công ty Bạn thôi.
1. Nếu đưa vô hết 1 kỳ thì định khoản:
Nợ 153,133
Có 111

Nợ 6422
Có 153

2. Nếu cần phân bổ trong nhiều kỳ:
Mua về: Nợ 153, 1333/ Có 111
Xuất dùng: Nợ 142(hoặc 242)/Có 153
Phân bổ: Nợ 6422/ Có 142(hoặc 242) --> lấy nguyên giá/thời gian PB

Z

zitcondangyeu

Guest
30/11/10
4
0
0
ho chi minh
Chào các bạn, công ty mình thành lập vào tháng 8 năm 2010, có mua một số công cụ dụng cụ và tài sản cố định, mình moi vào lam tháng 10, jo mình phải làm báo cáominh k bit phải làm phân bổ công cụ dụng cụ như thế nào hết, cty cũng có mua thang vận trị giá 15 tr nhưng ong giám đốc không có đăng ký phương pháp tính khấu hao tscd
có ai bit cách dk phuong pháp tính khấu hao và cách fan bổ ccdc chỉ mình với, cảm ơn nhiu

T

thiekoi

Guest
10/1/11
27
0
0
Hà Nội
m cũng vừa ra truòng, vùa vào làm cho cty vừa thành lập tháng 12/2010. mình làm như thé này, bạn tham khảo:
bạn chọn phuong pháp trich KH TSCĐ, gửi công văn ra chi cục thuế, CV bạn tìm trong webketoan có mẫu.Khi nào gửi CV ra thuế thì mới bắt đầu trích KH TSCĐ
phân bổ CCDC thì tùy theo giá trị của CCDC mà phân bổ.bạn lập bảng phân bổ:STT/diễn giải/mã/ngày Chứng từ/giá trị/Tổng GTPB/Số tháng PB/Gia trị PB/Giá trị còn lại.

F

finchi

Guest
10/4/10
3
0
1
35
Thái Bình
Chào cả nhà! Em cũng làm kế toán xây dựng, em mới làm sổ sách năm nay nhưng không biết tính và lập bảng phân bổ công cụ dụng cụ như thế nào? Em thây các anh chị ở trên diễn đàn có mẫu bảng phân bổ CCDC. Ai có thì gửi cho em qua địa chỉ mail này với: thuhuongtr88@gmail.com.
Em cảm ơn mọi người nhiều!

O

otosuka

Sơ cấp
6/4/11
6
0
0
33
Hà Nội
chào bạn, bạn gửi cho mình biểu mẫu phân bổ NVL, CCDC được k. mình đang làm bài luận tốt nghiệp. Mail của mình:
chunchunden@gmail.com
thanh bạn nhé. Mong bạn giúp đỡ nhiều :)

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định
có ai biết cách làm bảng phân bổ NVL, CCDC theo mẫu 07-VT theo quyết định 15 không
Mình xem bài từ nãy mà chẳng thấy ai nhắc đến nó vậy.Ai biết chỉ giúp mình
Tkank's

H

hoangthuyst

Sơ cấp
20/6/11
12
0
0
34
Vĩnh Phúc
muadonghettuyet ơi, cho em hỏi chút mình căn cứ vào đâu để biết thời gian khấu hao của công cụ dụng cụ đó.Gửi giúp em khung thời gian của những công cụ cần khấu hao nha.
cám ơn rất nhiều

C

congthuong1983

Guest
25/3/11
2
0
0
viet nam
mình là kế toán mới ra trường nên không biết làm thế nào
các bạn có thể cho mình xin file bảng phân bổ CCDC và bảng tính khấu hao tài sản cố định không?
mail của mình là hoa_thuytinh_nd89

M

mynguyen2541989

Guest
11/3/11
3
0
0
35
long an
bạn muadonghettuyet oi bạn gửi cho mình bảng phân bổ công cụ dụng cụ với nha. Mình cũng mới ra trường không làm được

S

songvang

Sơ cấp
20/12/10
12
0
1
37
Thai nguyen
Chào các anh các chị!
Các anh chị ơi giúp em với , DN chỗ em làm là DN SX nhưng mà em không biết phải làm cái bảng tính và phân bổ giá thành sản phẩm như thế nào cả , có anh chị nào biết thì giúp em với .Địa chỉ của em là P.Quynhthao.86@gmail.com

Sửa lần cuối:
L

luuhoai1606

Guest
25/8/11
2
0
0
33
ha noi
Cách phân bổ công cụ dụng cụ

- Em chào các anh chị,anh chị có thể chỉ giúp em cách phân bổ công cụ dụng được k ạ?công ty em mới thành lập vào tháng 6 và có mua các TBVP như bàn họp, ghế họp, ghế văn phòng, tủ tài liệu, bàn làm việc,két sắt…thì em nên phân bổ như thế nào cho hợp lý ạ, phân bổ trong bao lâu ạ? Phân bổ vào thời gian nào ạ? Em phân phân bổ sau tháng mà em mua CC đó được k ạ? Và hàng tháng em đặt bút toán phân bổ vào đâu ạ? Sẽ có những bút toán như sau phải k ạ? 153,133/111
242/153
642/242
- Một hóa đơn mua thiết bị VP trên bao gồm nhiều thiết bị thì em phải tách riêng từng CC ra để phân bổ phải k ạ? Nếu em lấy tổng số tiền chưa thuế trên HĐ để phân bổ có được k ạ?
- Em hỏi 1 số anh chị thì các anh chị bảo là CCDC k phải là TSthì k cần phải phân bổ lâu mà chỉ cần phân bổ 2,3 lần như thế có phải k ạ?vì em nghĩ như 1 cái bàn họp nó được sử dụng trong nhiều năm nếu phân bổ trong 2,3 lần thì k ổn lắm đúng k ạ?chị giải đáp thắc mắc này giúp em với nhé, và có anh chị bảo em là lên cân đối phát sinh thì làm theo quý cũng được k nhất thiết là phải làm theo tháng như vậy có đúng k ạ?anh chị giúp em với nhé, em cảm ơn anh chị nhiều ạ.Anh Chị có thể trả lời giúp em và liên lạc và mail của em :luuhoai1606@gmail.com. Em mong thư của các anh chị…

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các anh các chị!
Các anh chị ơi giúp em với , DN chỗ em làm là DN SX nhưng mà em không biết phải làm cái bảng tính và phân bổ giá thành sản phẩm như thế nào cả , có anh chị nào biết thì giúp em với .Địa chỉ của em là P.Quynhthao.86@gmail.com

Em nên vào mục Kế toán tính giá thành sản phầm để tìm bài tương tự nhé! trong đó rất nhiều và chịu khó tìm có cả mẫu nữa.

luuhoai1606

Cách phân bổ công cụ dụng cụ
- Em chào các anh chị,anh chị có thể chỉ giúp em cách phân bổ công cụ dụng được k ạ?công ty em mới thành lập vào tháng 6 và có mua các TBVP như bàn họp, ghế họp, ghế văn phòng, tủ tài liệu, bàn làm việc,két sắt…thì em nên phân bổ như thế nào cho hợp lý ạ, phân bổ trong bao lâu ạ? Phân bổ vào thời gian nào ạ? Em phân phân bổ sau tháng mà em mua CC đó được k ạ? Và hàng tháng em đặt bút toán phân bổ vào đâu ạ? Sẽ có những bút toán như sau phải k ạ? 153,133/111
242/153
642/242
- Một hóa đơn mua thiết bị VP trên bao gồm nhiều thiết bị thì em phải tách riêng từng CC ra để phân bổ phải k ạ? Nếu em lấy tổng số tiền chưa thuế trên HĐ để phân bổ có được k ạ?
- Em hỏi 1 số anh chị thì các anh chị bảo là CCDC k phải là TSthì k cần phải phân bổ lâu mà chỉ cần phân bổ 2,3 lần như thế có phải k ạ?vì em nghĩ như 1 cái bàn họp nó được sử dụng trong nhiều năm nếu phân bổ trong 2,3 lần thì k ổn lắm đúng k ạ?chị giải đáp thắc mắc này giúp em với nhé, và có anh chị bảo em là lên cân đối phát sinh thì làm theo quý cũng được k nhất thiết là phải làm theo tháng như vậy có đúng k ạ?anh chị giúp em với nhé, em cảm ơn anh chị nhiều ạ.Anh Chị có thể trả lời giúp em và liên lạc và mail của em :luuhoai1606@gmail.com. Em mong thư của các anh chị…

Em cũng chịu khó tìm đọc các bài viết tuơng tự trong các trang Kế tóan TSCĐ này nhé!
Công cụ dụng cụ phân bổ tối thiểu 2 lần, em nhập kho rồi xuất kho (153) ngay cung đựơc, nếu mua về không lưu kho thì xuất thẳng ra sử dụng và hạch tóan Nợ 242/có 111,112,131,... Rồi hàng tháng/ hoặc hàng quý/ hàng năm phân bổ Nợ 627, 641,642.../ có 242.
Công cụ dụng cụ bạn cũng theo dõi riêng từng thứ, mã hóa và nơi sử dụng, ngưòi sử dụng.
Bảng phân bổ cũng theo dõi từng CCDC để biết khi nào hết giá trị và nếu thanh lý, mất mát, hư hỏng... còn biết giá trị từng thứ.
Biểu mẫu xem trong sách (Chế độ kế tóan quyết định 15 quyển II)

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
1. Tập hợp từng loại chi phí để chuẩn bị phân bổ
2. Chọn tiêu thức để phân bổ : Dựa vào hợp đồng (dự toán hay quyết toán) để chọn 1 tiêu thức chính phân bổ phù hợp là nguyên vật liệu, nhân công hoặc khác ... (Nên chọn tiêu thức có giá trị lớn nhất trong tổng giá trị)
3. Tiến hành phân bổ chi phí theo tiêu thức đã chọn.

Đúng là phải phân bổ theo công trình để tính lãi lỗ rồi.
Bên mình sếp cũng đang bảo phân bổ chi phí cho từng hợp đồng( tư vấn), mình chỉ tập hợp những chi phí trực tiếp liên quan đến hợp đồng để tính giá vốn cho hợp đồng, còn chi phí quản lý và các chi phí khác mình để nguyên không phân bổ đâu cả mà trừ trực tiếp luôn. Vậy cũng ổn đúng không nhỉ. Vì cuối cũng thì cũng là DT-GV- CP = lợi nhuận mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA