File tồn quỹ và in phiếu thu chi

• Thread starter vongphuc
  • Ngày gửi
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Chào các bạn, tiếp theo bài Mail Merge tớ xin giới thiệu một cách in phiếu thu chi trong Excel rất nhanh chóng và tiện lợi

Muốn in 1 phiếu ta đưa con trỏ về đầu dòng, nhấn Ctrl+i để chạy macro chuyển dữ liệu từ sheet “TQ ngay” sang sheet “In phieu”

Khi sử dụng ta cần lưu ý :
- Trong phần diễn giải : dấu “-” cuối cùng sẽ là dấu phân chia nội dung và tên người
- Cùng một số phiếu mà có cả tiền USD và VND thì phải đánh thành 2 dòng
- Sheet In phieu phải nằm ngay sau sheet TQ ngay
- Trên sheet In phieu cần chú ý không được xóa các công thức và dữ liệu trong ô B3, B29, không được thêm bớt dòng hay cột

Đính kèm

• File ton quy - In phieu thu chi.rar
    22.9 KB · Lượt xem: 5,113
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Một vài đề nghị với Vongphuc,
Đây là thủ tục Lập phiếu Thu Chi của Vongphuc.
_Để tăng tốc độ chương trình, trước đây tôi đã trình bày nên dùng như sau:
Đưa vào trước thủ tục, với chú ý là nên kiểm tra các điều kiện trước khi thực hiện:
With Application
.ScreenUpdating = False
.Calculation = xlCalculationManual
.StatusBar = "Dang thuc hien"
End With

Và sau thủ tục chúng ta phải trả về lại
With Application
.ScreenUpdating = True
.Calculation = xlCalculationAutomatic
.StatusBar = False
End With
Tránh dùng nhiều phương thức select
Các biến nên đưa vào theo dạng đặt tên. Ví dụ người lập phiếu,...
vongphuc mà điều chỉnh lại thì chương trình của bạn sẻ thực hiện nhanh hơn.
Chúc vongphuc khỏe.
Lê Văn Duyệt

M

mcnhan

Guest
3/6/05
10
0
0
47
SG
hi, sao tui chạy kô được macro nhỉ vongphuc ơi?
Run-time error'5'
Invalid call proceduce or argument

R

Red river

Guest
2/6/05
9
0
0
Hµ Néi
Anh Phuc oi!
Em la 1 thanh vien moi gia nhap forum nay. Em thay dien dan nay that bo ich. Em da xem qua file ton quy va in phieu thu chi cua anh. Em thu lam nhung lai ko duoc. Em da nhap du lieu vao sheet TQ ngay va an Ctr + i nhung no lai hien len la: the macro is disable la sao nhi? Giup em voi vi trinh do Excel cua em moi chi ABC thoi!
Cam on anh nhieu!

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bạn thân mến hãy mở Excel, vào mục Tools/Macro/Security, đặt Security level là medium
Mỗi khi mở file này, Excel sẽ hỏi bạn có tin tưởng vào mã macro đính kèm không. Bạn trả lời là có bằng cách nhấn vào Enable macros (hoặc Yes)

Thân,

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
mcnhan nói:
hi, sao tui chạy kô được macro nhỉ vongphuc ơi?
Run-time error'5'
Invalid call proceduce or argument
Bạn không in được (Run-time error) vì: trong Macro của bạn vongphuc có đoạn: LPTC_Ngay = Day(ActiveCell.Value)
Bạn cần active ở ô ngày chứng từ trước khi chạy Macro thì sẽ không bị lỗi
Góp ý với bạn vongphuc:Bạn có thể thiết kế lại cách in phiếu 1 cách trực quan hơn bằng cách ở sheet “In phieu” đặt 1 Combo Box dạng Drop Down với Input Range là vùng dữ liệu ở sheet TQ ngay. Nội dung của phiếu thu/ chi là công thức liên kết với Cell link của dropdown. Như thế người dùng có thể chọn in từng phiếu 1 cách trực quan mà không bị một số lỗi như lấy sai ngày, số chứng từ (do active cell không đúng chỗ)
Bạn cũng thiết kế lại hàm đọc số để có thể đọc được phần lẻ của USD nữa nhé.

H

hoangnguyen

Guest
26/4/05
1
0
0
44
hanoi
Xin chi giup em cach lay file "file ton quy va in phieu thu chi" de em ap dung thu

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ngân Giang nè, cậu làm như thế nào? làm mẫu cho tớ một bản được không? Phần tiền USD tớ không tính số lẻ vì thực tế ở công ty luôn có thu chi tiền USD hàng ngày nhưng không có tiền cent, nếu có tính thì quy luôn ra tiền Việt theo số thực tế thu chi. File này tớ sẽ làm lại và gửi lên sau
Cheers,

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
vongphuc nói:
Ngân Giang nè, cậu làm như thế nào? làm mẫu cho tớ một bản được không? Phần tiền USD tớ không tính số lẻ vì thực tế ở công ty luôn có thu chi tiền USD hàng ngày nhưng không có tiền cent, nếu có tính thì quy luôn ra tiền Việt theo số thực tế thu chi. File này tớ sẽ làm lại và gửi lên sau
Cheers,
Hiện tại mình chưa có thời gian làm file thu chi (chỗ mình in từ chương trình KT).
Bạn có thể từ ý tưởng file ủy nhiệm chi của mình để làm phiếu thu chi
Đại khái là Sheet DMKH của mình sẽ là Sheet tồn quỹ của bạn, còn sheet ủy nhiệm chi sẽ làm phiếu thu/chi bạn tự đưa công thức để nhận biết khi nào là phiếu thu, khi nào là phiếu chi cho phù hợp nhé

Sửa lần cuối:
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bạn nào hỏi file này thì đường link vẫn download được đó. File này mình thực hiện theo yêu cầu của 1 công ty du lịch lớn (chỉ đứng sau Saigontourist thôi). Hiện nay ở cả 3 miền Bắc Trung Nam họ vẫn đang sử dụng tốt và rất thuận tiện trong công việc. Bởi vì trong du lịch, khi hướng dẫn viên đang dẫn khách đi tour thì họ chỉ có thể ghé văn phòng để quyết toán trong vài phút thôi. Nếu đợi các khâu thủ tục quyết toán tour xong (mất khoảng 30phút/tour) và nhập dữ liệu vào phần mềm thì sẽ mất thời gian. Vì vậy sử dụng file này rất tốt. File này cũng ý nghĩa trong cách làm, các file khác trong kế toán mình cũng đều thực hiện tương tự. Có sheet dữ liệu nguồn, sheet dữ liệu đích, và chuyển dữ liệu từ sheet nguồn sang sheet đích. Hê hê, rất nhiều file làm theo 1 kiểu như thế

P/s: bác admin nào sửa giùm cái tiêu đề cho nó về tiếng Việt giùm em với, nick của em chẳng làm được

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Anh Vọng Phúc ơi cho em hỏi sao em mở cái file của anh lên , làm theo cách anh hướng dẫn , cũng nhấn " Ctrol + i " . Vậy mà sau khi nhấn xong , thì nó ko hiện ra số phiếu thu hặc phiếu chi như anh nói. mà nó lại hiện ra cái dòng này :
The macros in this project are desabled . Please refer to the online help or ducumentation of the host application to determine how to enable macros
Anh có thể hướng dẫn kỹ hơn giúp em ko?
Còn nữa, em thấy bài này , anh nói là sữa lại rồi gửi lên sau. Nhưng từ khi anh nói là tháng 6 năm 2005 đến bây giờ là gần 1 năm rưỡi rồi . Em ko thấy anh gửi lên cho mọi người xem thử .
Trong phần "inphiếu" của anh , em thấy anh thiết kế chưa đúng mẫu quy định. Sai sót lớn nhất là trong mẫu quy định có phần quy đỗi ngoại tệ ở bên dưới phiếu . Với cty anh , là cty co dùng tiền ngoại tệ, vậy mà em ko thấy dòng quy đổi này thể hiện trong mẫu thiết kế của anh.
Nếu anh đang trong giai đoạn sữa chữa , anh nên đưa các phần theo mẫu của bộ tài chính vào. Tốt hết là anh đưa mẫu mới theo QĐ15 của BTC.
Còn giả sử anh đã sữa chữa xong mà quên gửi , anh hãy gửi file của anh lên link này cho mọi người cùng tham khảo nhé.
Em rất mong muốn được tham khảo file mới nhất của anh ở bài này.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Nó hiện ra cái dòng như vậy tức là: "cái macro đã bị ...ngắt. Đề nghị xem hướng dẫn online để biết cách làm cho nó hoạt động!". Anh cũng không biết làm đâu, em có thể nhấn Alt_F11 để xem macro còn không, nếu không còn thì tức là phải download lại và trước khi mở ra em phải disable BKAV, nếu còn thì vào Tool / Macros để set lại phím tắt hoặc set Security về Medium (đặt chế độ bảo mật về mức trung bình)

Anh không có file mới đâu, bởi vì công ty đang dùng nó bây giờ vẫn dùng như vậy chưa có nhu cầu thay đổi. Em nói cũng có lý, tức là trên phiếu thu chi tiền USD phải ghi tỷ giá và quy đổi ra tiền Việt hả em?

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Phan Thị LệDung nói:
...The macros in this project are desabled . Please refer to the online help or ducumentation of the host application to determine how to enable macros
Theo mình dự đoán, rất có thể bạn đã dùng BKAV hay 1 phần mềm diệt VIRUS nào đó để diệt tất cả MACRO mà không cần hỏi.
Bạn thử tải lại file mẫu và chạy lại xem sao nhé

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
vongphuc nói:
Nó hiện ra cái dòng như vậy tức là: "cái macro đã bị ...ngắt. Đề nghị xem hướng dẫn online để biết cách làm cho nó hoạt động!". Anh cũng không biết làm đâu, em có thể nhấn Alt_F11 để xem macro còn không, nếu không còn thì tức là phải download lại và trước khi mở ra em phải disable BKAV, nếu còn thì vào Tool / Macros để set lại phím tắt hoặc set Security về Medium (đặt chế độ bảo mật về mức trung bình)

Anh không có file mới đâu, bởi vì công ty đang dùng nó bây giờ vẫn dùng như vậy chưa có nhu cầu thay đổi. Em nói cũng có lý, tức là trên phiếu thu chi tiền USD phải ghi tỷ giá và quy đổi ra tiền Việt hả em?
Đúng ra Phiếu thu , phiếu chi là mẫu chứng từ bắt buộc, mà chúng ta ko được thêm , bớt hay sửa đổi gì trên mẫu này.Đúng như câu hỏi của anh , là mình phải ghi ngay tỷ giá tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ.
Em nói như thế này , ko biết có đúng ko nhé:
Tại thời điểm là 8h sáng ngày 28/11/2006 theo tỷ giá hối đoái liên ngân hàng ví dụ là 1USD= 16.000đ , lúc này anh viết phiếu thu tiền . anh thể hiện nó vào trong phiếu thu là quy đổi sang đồng VN sẽ là bao nhiêu tiền.

N

nguyenthivinh

Guest
24/1/07
24
0
0
40
Tp.BMT
Gửi Anh Vongphuc!
Em có đọc trên diễn đàn rất nhiều về phần mềm excel in phiếu thu - chi, em cũng tải về dùng thử nhưng khi tải về thì ko biết làm thế nào để sử dụng được cả? Loay hoay mãi mà cũng ko xong em đành nhờ anh vongphuc vậy. Anh có thể cho em xin 1 file, anh gửi vào mail của em luôn nhé, có được ko ạ? Em cảm ơn anh trước nha!!!Mail của em là gocphobm@yaoo.com

H

huongvnn

Guest
13/3/08
11
0
1
VIet Nam
Mọi người cho mình hỏi là khi lập hoặc in phiếu thu - chi thì cần làm mấy liên là chính xác nhất và từng liên sẽ lưu như thế nào? Mong mọi người giúp đỡ.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Với mình làm tại nhà mình thì là 3 liên

1 liên giữ lại cùng cuống (kẹp thành quyển)
1 liên giao cho người nhận (hoặc nộp) tiền
1 liên dùng để kẹp vào chứng từ liên quan đóng trong chi phí

nhưng thường mọi nguời chỉ làm 2 liên là được, trong các phần mềm cũng vậy in 2 liên tự mặc định luôn

P

phuongkfp

Guest
29/5/08
33
0
6
Hà Nội
Minh da download va su dung duoc file cua ban Vongphuc, nhung minh chua biet lam the nao de trong sheet Ton quy chi can go ten khach hang nhung khi in Phieu Chi lai the hien duoc day du ho ten nguoi nop tien/nguoi nhan tien. Ban Vongphuc vui long chi giup minh voi. Nhan tien chi giup minh cach the hien dinh khoan No/Co tren Phieu Thu/Chi nhe. Cam on ban nhieu.

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Pác vongphuc ơi tớ muốn chuyển file đó sang font unicode ko được àh?
Với lại muốn in 1 bản thui thì phải làm sao?? Bởi vì pác đã mặc định 1 trang A4 in 2 bản giống nhau

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA