Antiexcel

• Thread starter Nguyen Hang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Xin chào excel fans!
Hôm nay em xin mạn phép bi bô cùng các bác vài câu ạ. Nếu có gì không phải, mong các bác bỏ quá cho.
Chuyện là hôm trước đứa bạn em nhờ làm báo cáo tài chính và sổ sách. Nó làm kế toán bằng excel. Nhưng khổ nỗi em lại mù tịt excel.
Bình thường có sự trợ giúp của phần mềm kế toán, em chỉ việc nhập chứng từ, tất cả các công việc còn lại như vào sổ sách, lên báo cáo, quyết toán...đã có phần mềm làm hết. Đến kỳ, em chỉ việc in ra, ký, đóng dấu rồi vác đi nộp, thế là xong.
Vậy nên bây giờ bắt em mò bằng excel. Em phải làm sổ sách từ đầu đến cuối, rất mất thời gian. Đã thế lúc ra báo cáo mãi nó chả cân cho, em đành phải làm mò từ dưới làm lên...hihi...tức là cho nó cân xong em điều chỉnh ngược trở lại.
Sau vụ này, em đã đề nghị ngay bạn em mua phần mềm dùng cho tiện, tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Mà phần mềm bây giờ em thấy cũng có rất nhiều loại, giá cả cũng phải chăng. Các bác thấy em nói có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Bạn nói hoàn toàn không sai, vả lại bạn cảm thấy làm quen với một cái gì đó thì cũng dễ dàng hơn. Tuy nhiên, phần lớn kế toán dùng phần mềm excel cho công việc của mình và sản phẩm họ tạo ra có thể xem là một tài sản nên rất nâng niu nó bạn ạ.
Vì họ cho rằng của mình làm ra thì quý hơn.
Vậy bạn nhé. Lựa chọn nào sáng suốt và chính xác thì cũng hay.
Chào bạn. Khỏe!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Đâu có gì phải so sánh giữa việc dùng một phần mềm KT và sử dụng Excel để làm KT đâu ? Đúng là ai quen gì thì xài cái ấy, ai không có thì giờ rảnh, và chỉ muốn nghiên cứu sâu về KT hay các phần mềm khác, các ngôn ngữ lập trình khác, thì sẽ thấy bỏ thì giờ cho Excel là vô ích. Còn những người chỉ thích Excel, thì có thể tìm hiểu excel, và đây là sân chơi cho họ. Nếu có thêm kiến thức về Excel, không những bạn có thể tự tạo cho mình một File KT, bạn còn có thể tạo cho mình những File ứng dụng khác trong cuộc sống hằng ngày. Nếu bạn chỉ biết phần mềm KT, thì ứng dụng của nó chỉ để làm KT, còn bạn hiểu về Excel, bạn có thể làm thêm nhiều việc khác ngoài KT, bạn không bị phụ thuộc vào người khác, vào sản phẩm nào đó mà người khác cung cấp cho bạn, đúng không ?
Còn việc bạn không BC tài chính hay QT năm được bằng excel hay Excel cho số liệu không chính xác, đó không phải do Excel không làm được mà vì bạn chuẩn bị cho Excel không tốt, thế thôi. Một File Excel hoàn chỉnh vẫn có thể chỉ nhập liệu một lần duy nhất và cho ra các kết quả BC thuế hàng tháng, in các loại sổ sách cần thiết, QT năm, BC Tài chính thật nhẹ nhàng như bạn dùng phần mếm vậy, hạn chế của Excel là tính bảo mật, và chỉ dùng cho khối dữ liệu không lớn, nhưng trong tình hình các Cty, DN hiện tại ở VN, hơn 80% DN, Cty có thể dùng Excel để làm KT đấy, bạn à

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Khà khà,

Em Nguyễn Hằng khá lắm

N

Nguyen_Thang

Sơ cấp
Gửi Nguyen_Hang

Chao Nguyen_hang [Sau vụ này, em đã đề nghị ngay bạn em mua phần mềm dùng cho tiện, tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Mà phần mềm bây giờ em thấy cũng có rất nhiều loại, giá cả cũng phải chăng. Các bác thấy em nói có đúng không ạ?[/QUOTE]

cũng không phải phần mềm nào cũng hoàn hảo phần mềm nào cũng có hạn chế của nó như một số phần mềm hiện nay việc phân bổ chi phí theo một tiêu thức nhất định rất khó thực hiện hoặc như là việc tính giá theo 1 trong các phương pháp tính giá thường cho chúng ta một kết quả mà nhiều khi chúng ta không thể không xem xét lại trong khi đó trong Excel ta có thể tính được dễ dàng và cho ta kết quả đúng
Đúng là dùng phần mềm kế toán hiện nay rất tiện cho việc làm báo cáo tài chính nhưng có một thực tế là ở chỗ em công tác thì phần mềm kế toán chỉ đóng vai trò nhập và làm baó cáo còn việc tính toán chủ yếu dùng Excel
Mà Excel nếu bạn quen với việc lập trình cơ sở dữ liệu phục vụ cho công việc của mình thì bạn có thể làm một cách rất nhanh chóng nếu có thể bạn hãy xem lại các bài viết trong Excel Fans Club bạn sẽ thấy khám phá nhiều với Excel và có thể thay đổi quan niệm của bạn về Excel
Trên đây chỉ là những ý kiến của riêng em với một người mới bước vào nghề kế toán về kinh nghiệm cũng như về tin học còn rất nhiều hạn chế nên chắc cũng không tránh khỏi nói không chính xác nhưng em cũng vẫn đang cố gắng nghiên cứu nhiều về Excel dựa trên các bài viết của các anh chị hi vọng trong thời gian gần em có thể nói chuyện về tin học với kế toán như các anh chị

v200vn

v200vn

Trung cấp
Hi Nguyen Hang!
Hôm nay mình vừa mới biết đến trang Web này, đọc qua phần tranh luận của các bạn về Excel và phần mềm kế toán, mình thấy rất tâm đắc bởi đã từ lâu minh rất thích Excel, Mình không quen ai rành về Excel nên mình đã tự mày mò và có thể nói đến lúc này mình thấy Excel có thể làm bất cứ những điều gì mà phần mềm thông thường làm được. Có nhiều thuận lợi khi dùng Excel: giao diện đẹp hơn, đơn giản hơn (với điều kiện bạn phải là người rành về nó), thay đổi theo từng cách hạch toán và quản lý của từng công ty một cách nhanh chóng, hạch toán chính xác, thuận tiện, không đòi hỏi phải mất nhiều công sức, quan trọng nữa là hoàn toàn miễn phí ở Việt Nam. Mình đã áp dụng hệ thống kế toán bằng Excel của mình cho không dưới 10 công ty và đều thành công.

Thực ra, sử dụng phần mềm kế toán hay Excel không quan trọng, điều chúng ta cần là: "vào số liệu 1 lần, xử lý qua một chút và cuối cùng có đủ các báo cáo đẹp và chính xác", thế thối. Những điều đó mình thấy Excel đáp ứng đầy đủ.

If you are female and you want to know more about Excel, pls contact to me:)

P

pink

Guest
Mình cũng nghĩ là excel thật sự rất hữu ích. Nếu bạn đã làm BC bằng excel một cách thuần thục thì khi làm bằng phần mềm sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Trước đây cty mình cũng làm bằng phần mềm nhưng hiện nay mình không sử dụng phần mềm nữa mà tự làm bằng excel, thấy cũng hay lắm và học hỏi được nhiều.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Với mình, Excel như là một ...cô gái đẹp, mình chỉ dám đứng nhìn từ xa, hihi!. Thế rồi cũng phải nhảy vào làm một cái báo cáo bằng excel hẵn hoi, nhìn 'đứa con' của mình với ...cô gái Excel mà ...mếu máo. Hôm qua mới len lén lên hộp Gmail của EFC download chương trình kế toán Excel cho XD về, nhìn hay quá mà không biết bắt đầu từ đâu để sử dụng nữa!. Nghĩ mà thương cho dân mình, cái gì cũng phải biết! Muốn làm kế toán giỏi cũng phải giỏi Excel, rồi Thuế, rồi luật .... (Như chị Han_Dung nghe nói là BS mà cũng giỏi Excel nữa!).
Mình có dịp tiếp xúc với một số người nước ngoài, cũng như người VN làm cho các tổ chức, công ty lớn của nước ngoài...;thấy họ ...dở lắm!hihi. Hình như, họ chỉ giỏi trong chuyên môn hẹp của họ,nhất là người nước ngoài lúc đi học họ cũng chỉ học cái mà họ thích thôi, những cái khác họ không biết.
Bao giờ mình mới được như họ?

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
ketoancon nói:
Với mình, Excel như là một ...cô gái đẹp, mình chỉ dám đứng nhìn từ xa, hihi!. Thế rồi cũng phải nhảy vào làm một cái báo cáo bằng excel hẵn hoi, nhìn 'đứa con' của mình với ...cô gái Excel mà ...mếu máo. Hôm qua mới len lén lên hộp Gmail của EFC download chương trình kế toán Excel cho XD về, nhìn hay quá mà không biết bắt đầu từ đâu để sử dụng nữa!. Nghĩ mà thương cho dân mình, cái gì cũng phải biết! Muốn làm kế toán giỏi cũng phải giỏi Excel, rồi Thuế, rồi luật .... (Như chị Han_Dung nghe nói là BS mà cũng giỏi Excel nữa!).
Mình có dịp tiếp xúc với một số người nước ngoài, cũng như người VN làm cho các tổ chức, công ty lớn của nước ngoài...;thấy họ ...dở lắm!hihi. Hình như, họ chỉ giỏi trong chuyên môn hẹp của họ,nhất là người nước ngoài lúc đi học họ cũng chỉ học cái mà họ thích thôi, những cái khác họ không biết.
Bao giờ mình mới được như họ?
To: ketoancon,
Vâng, Excel là như thế ! Nếu công bằng mà nói, thì Excel chỉ thích hợp cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ thôi. Còn các doanh nghiệp lớn thì phải dùng những phần mềm khác chuyên nghiệp hơn. Để dễ dàng phân tích số liệu theo nhiều tham số. Mỗi người có một cái "duyên" đến với Excel. Chắc có lẻ một lúc nào đó tôi phải mở một mục "CÕI EXCEL" (Xin bắt chước Cõi người ta!). Các bạn có đồng ý không?
Chúc các bạn thành công.
Lê Văn Duyệt

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
MaiKa nói:
Cõi Excel ư? Nghe cũng hay đấy anh à, dưng mà Cõi người ta là ở trên .. Echip phải không anh?
To: MaiKa,
Đúng là trên Echip, nhưng ở đây có nghĩa là:
E: Excel
C: Cheap có nhiều nghĩa lắm.
Lê Văn Duyệt

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Mình thực sự thích excel. Trước đây có học một khoá vi tính ở Hải phòng, ở đây nhỉ, à Công ty VAT (nghe ngồ ngộ nhỉ) nhờ đó khi tải chương trình kế toán bằng excel trên diễn đàn mình có thể hiểu được và sửa theo ý mình, tiếc một điều là chưa có đất diễn. Tiếc thật!

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
Trời đất ơi sao các bác toàn nói chuyện jì thế?
mọi sự so sánh đều khập khiễng hết. làm sao có thể so sànhst htế đc?
excel có cái hay của excel mà phần mêm có cái hay của phần mềm
còn tác dụng như thế nào thì ko không thể phân định đc đâu
bay jo nguyễn hằng có thể không thấy cần nhưng rồi đến lúc sẽ cần thôi
còn riêng bản thân tôi thì thấy đâu fải lúc nào cũng dựa vào PM được
có những lúc sẽ phải cần excel để tổng hợp lại từ kế toán cho ra số tổng hợp theo ý lãnh đạo
nói chung không có jì là thừa chỉ có điều ta chưa dùng đến thôi
chúc mọi người sáng suốt

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
QuuK144 nói phải đấy, tui thấy mọi người đề cập vấn đề hơi bị lung... tung, cái gì nó cũng có giá trị của nó chứ, tất nhiên nhỏ bé, cao thấp là ở mỗi người. Tui thấy khi nói về EXCEL thì EXCELCLUB đã đề cập có hệ thống về nó mà. Điều quan trọng là xây dựng ý tưởng, nhất là cho cá nhân minh để thuận lợi khi làm việc, và trên hết biến ý tưởng thành hiện thực có giá trị. Thế thì mới cần đến chất xám của các anh em WKT nhà ta hỗ trợ nhau. Thôi nhé...tui cũng chỉ là người ABC về EXCEL

v200vn

v200vn

Trung cấp
Tui nghe các bác nói nhiều về vấn đề dowload Excel làm sẵn, có bác nào biết thì cho tui một đường link để tải xem sao.
Cám ơn nhiều.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
To v200vn : Bạn à, EFC có hẳn một hộp thư :efcwkt@gmail.com, bạn hãy vào đó để Down các phần mềm miễn phí bằng Excel. Password của hộp thư : handung107. Chúc bạn tìm được những tài liệu thú vị trong hộp thư

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Đúng là lạc vào Cõi excel...hihi...mới có mấy hôm mà các bác cho em te tua. Nhưng quân tử thì phải quyết chiến đến cùng, dù phe phần mềm chỉ có mình em dũng cảm. Khi nào có người đuổi mới đi :D
Em không dám cãi các bác, em cũng không dám phủ nhận các tính năng của phần mềm ứng dụng excel - 1 sản phẩm tuyệt vời của Microsoft. Topic này của em chỉ dám so sánh sự tiện dụng hơn của việc sử dụng phần mềm kế toán so với excel trong công tác kế toán.
Xin mượn tạm bài của bác V200vn để tiếp tục tranh luận nhằm làm bật lên sự tiện dụng của phần mềm kế toán.
Một câu hoặc một mệnh đề chỉ đúng hoặc sai thôi các bác nhễ, có câu nào nửa đúng nửa sai không ạ?

v200vn nói:
... mình thấy Excel có thể làm bất cứ những điều gì mà phần mềm thông thường làm được.
Em thấy câu này sai: excel không tự động xử lý số liệu từ việc cập nhật chứng từ của kế toán viên, không định khoản tự động, không có sự liên kết giữa các phần hành...-> không tự lên sổ sách, báo cáo

v200vn nói:
Có nhiều thuận lợi khi dùng Excel: giao diện đẹp hơn, đơn giản hơn (với điều kiện bạn phải là người rành về nó)
Theo em, đây không phải là sự thuận lợi khi xử lý dữ liệu kế toán bằng excel. Theo quan niệm của bác thì như thế nào là một giao diện đẹp ạ?
Hệ thống biểu mẫu báo cáo kế toán VN ta thay đổi xoành xoạch. Mỗi lúc như vậy các bác dùng excel lại phải ngồi ì ạch tô tô, vẽ vẽ. Còn em, em chỉ cần phone cho đội support hoặc update qua net là xong.

v200vn nói:
Thay đổi theo từng cách hạch toán và quản lý của từng công ty một cách nhanh chóng, hạch toán chính xác, thuận tiện, không đòi hỏi phải mất nhiều công sức
Thứ nhất, một phần mềm kế toán có thể tạo và xử lý nhiều cơ sở dữ liệu. Do vậy, với các cty cung cấp dịch vụ kế toán là hoàn toàn ổn, còn với 1 cty các bác có thể tạo cùng lúc 2 CSDL, 1 phục vụ nội còn 1 phục vụ ngoại.
Thứ 2, việc hạch toán như thế nào là do kế toán viên chứ excel không thể tự động hạch toán hay hạch toán chính xác được.
Thứ 3, sử dụng excel có thuận tiện hay có đòi hỏi mất nhiều công sức hay không thì em bàn nữa. Lười như em thấy phải làm sổ sách từ đầu đến cuối, mua báo cáo về viết tay (nếu không muốn ngồi tô vẽ)...là em sợ lắm.

v200vn nói:
quan trọng nữa là hoàn toàn miễn phí ở Việt Nam
Cái này thì em thấy đúng ạ. Nhưng các bác có công nhận là "mất tiền" thì nó phải khác chứ ạ :D
Do vậy em không hiểu cái quan điểm "1 chút" của bác V200vn??? Sao em thấy nó giông giống cái quan điểm "VN ta đã có một bước nhảy vọt"
v200vn nói:
Thực ra, sử dụng phần mềm kế toán hay Excel không quan trọng, điều chúng ta cần là: "vào số liệu 1 lần, xử lý qua một chút và cuối cùng có đủ các báo cáo đẹp và chính xác

v200vn nói:
If you are female and you want to know more about Excel, pls contact to me:)
Thanks, If u are male and u want to know more about accounting software, pl contact to me :)

Sửa lần cuối:
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
To: Bạn Nguyen Hang,
Tôi mới vừa được bạn vongphuc giới thiệu về bạn. Xin hân hạnh đón chào bạn đến với EFC. Qua cách nói của bạn tôi biết rằng bạn không phải là người "hiểu" được "em" Excel. Bạn nghĩ rằng có tiền mua phần mềm thì mọi sự đều tốt?! Bạn chưa ở vào hòan cảnh làm tại một công ty, không có phần mềm chuyên nghiệp!? Tôi hơi tò mò một tí, xin hỏi bạn, bạn đã sử dụng Excel được bao lâu rồi? Bạn đã biết bao nhiêu công thức trong Excel?
Tôi sẽ không tranh luận với bạn nếu "bạn có tiền, có phần mềm, có trục trặc thì chỉ biết call...". Tôi cũng không tranh luận với bạn nếu bạn chỉ là người chỉ biết Excel là của Microsoft!?
Vậy thôi tôi xin chúc bạn luôn khỏe! Và nên nhớ rằng EFC luôn luôn đón chào bạn.
Lê Văn Duyệt

Nguyen Hang nói:
Đúng là lạc vào Cõi excel...hihi...mới có mấy hôm mà các bác cho em te tua. Nhưng quân tử thì phải quyết chiến đến cùng, dù phe phần mềm chỉ có mình em dũng cảm. Khi nào có người đuổi mới đi :D
Em không dám cãi các bác, em cũng không dám phủ nhận các tính năng của phần mềm ứng dụng excel - 1 sản phẩm tuyệt vời của Microsoft. Topic này của em chỉ dám so sánh sự tiện dụng hơn của việc sử dụng phần mềm kế toán so với excel trong công tác kế toán.
Xin mượn tạm bài của bác V200vn để tiếp tục tranh luận nhằm làm bật lên sự tiện dụng của phần mềm kế toán.
Một câu hoặc một mệnh đề chỉ đúng hoặc sai thôi các bác nhễ, có câu nào nửa đúng nửa sai không ạ?
Em thấy câu này sai: excel không tự động xử lý số liệu từ việc cập nhật chứng từ của kế toán viên, không định khoản tự động, không có sự liên kết giữa các phần hành...-> không tự lên sổ sách, báo cáo
Theo em, đây không phải là sự thuận lợi khi xử lý dữ liệu kế toán bằng excel. Theo quan niệm của bác thì như thế nào là một giao diện đẹp ạ?
Hệ thống biểu mẫu báo cáo kế toán VN ta thay đổi xoành xoạch. Mỗi lúc như vậy các bác dùng excel lại phải ngồi ì ạch tô tô, vẽ vẽ. Còn em, em chỉ cần phone cho đội support hoặc update qua net là xong.
Thứ nhất, một phần mềm kế toán có thể tạo và xử lý nhiều cơ sở dữ liệu. Do vậy, với các cty cung cấp dịch vụ kế toán là hoàn toàn ổn, còn với 1 cty các bác có thể tạo cùng lúc 2 CSDL, 1 phục vụ nội còn 1 phục vụ ngoại.
Thứ 2, việc hạch toán như thế nào là do kế toán viên chứ excel không thể tự động hạch toán hay hạch toán chính xác được.
Thứ 3, sử dụng excel có thuận tiện hay có đòi hỏi mất nhiều công sức hay không thì em bàn nữa. Lười như em thấy phải làm sổ sách từ đầu đến cuối, mua báo cáo về viết tay (nếu không muốn ngồi tô vẽ)...là em sợ lắm.
Cái này thì em thấy đúng ạ. Nhưng các bác có công nhận là "mất tiền" thì nó phải khác chứ ạ :D
Do vậy em không hiểu cái quan điểm "1 chút" của bác V200vn??? Sao em thấy nó giông giống cái quan điểm "VN ta đã có một bước nhảy vọt"

Thanks, If u are male and u want to know more about accounting software, pl contact to me :)

W

WhoamI

Cao cấp
levanduyet nói:
To: Bạn Nguyen Hang,

Tôi mới vừa được bạn vongphuc giới thiệu về bạn. Xin hân hạnh đón chào bạn đến với EFC. Qua cách nói của bạn tôi biết rằng bạn không phải là người "hiểu" được "em" Excel. Bạn nghĩ rằng có tiền mua phần mềm thì mọi sự đều tốt?! Bạn chưa ở vào hòan cảnh làm tại một công ty, không có phần mềm chuyên nghiệp!? Tôi hơi tò mò một tí, xin hỏi bạn, bạn đã sử dụng Excel được bao lâu rồi? Bạn đã biết bao nhiêu công thức trong Excel?

Tôi sẽ không tranh luận với bạn nếu "bạn có tiền, có phần mềm, có trục trặc thì chỉ biết call...". Tôi cũng không tranh luận với bạn nếu bạn chỉ là người chỉ biết Excel là của Microsoft!?

Vậy thôi tôi xin chúc bạn luôn khỏe! Và nên nhớ rằng EFC luôn luôn đón chào bạn.

Lê Văn Duyệt
hihi., anh Duyệt ơi! em nó chỉ so sánh sự tiện ích của một PM chuyên nghiệp và Excel thôi mừ!

Còn Tiền thì có lẽ không cần đem bàn ở đây, không phải là ko có tiền mới dùng Excel. Em nói các bác biết, ở công ty em tuy cũng bé tí teo thôi nhưng GĐ em bảo cứ mua PM mà dùng,thích PM nào sếp chi hết. Nhưng em cứ thích dùng Excel đấy các bác ạ! Em cứ thích đi xe đạp mới chết chứ lại! Nhưng em muốn là người đi xe đạp có kỹ thuật, chứ không phải đạp hùng hục...chính vì thế em quan tâm đến VBA, đến sự tự động của em Excel mà các anh chị, các bạn đang từng ngày và cùng nhau chinh phục và khám phá em nó. Một người không làm được nhiều nhưng nhiều người thì sẽ có ngô khoai sắn đó chứ! Có phải tiêu chí của EFC không bác Phúc nhỉ?

Chưa nói đến sự tiện ích của PM kế toán hay "PM" excel vì em cũng không có nhiều kiến thức trong lĩnh vực PM nhưng thiết nghĩ chuẩn bị cho mình các kiến thức một application sẵn có và thông dụng của MS song song với việc sử dụng PM chuyên nghiệp là việc không bao giờ thừa! Nhưng nhìn nhận sự việc với những quan điểm khách quan cũng là một việc nên làm, vì thế Nguyên Hằng cứ AntiExcel đê để các mem EFC càng tìm ra khối lý do để yêu em Excel say đắm hơn!

To Nguyên Hằng: Đầu tư cho Excel không thừa đâu Nguyên Hằng à, kể mới bắt đầu thì vạn sự cũng có phần hơi nản nhưng hà..hà và cái cảm giác tự làm chủ và sở hữu một PM mới tuyệt làm sao! Hôm nào phải nhờ em Nguyên Hằng bổ túc cho W tí kiếm thức về PM mới được!!! OK!?
Còn vụ anh Duyệt nói hiểu được em Excel thì cũng còn lâu lắm, ko biết các bác thế nào nhưng em mới chỉ biết yêu sơ sơ thôi he..he..với hy vọng ngày nào đó em ấy cảm được tình yêu của mình em ấy mở rộng cửa tâm hồn cho mình hiểu em ấy đôi chút.....!
Mọi cố gắng của ngày hôm nay không bao giờ là thừa cho ngày mai!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA