Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
M

mitsuboshi

Sơ cấp
10/3/09
40
0
0
tphcm
Re: Lương của giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên

tóm lại có được tính vào cp ko nhỉ? Bạn nào có cái công văn nào liên quan post cho anh em đỡ khổ với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hiepkienhung

Sơ cấp
11/4/12
4
0
0
TP. HCM
Ðề: Công ty tnhh một thành viên, chỉ có giám đốc và kế toán trưởng thì có cần nộp bảo hiểm không ?

Chào các Anh (Chị). Cho em hỏi nhé !!!
Công ty TNHH một thành viên mới thành lập chỉ có GD và KTT ( KTT là vợ GD). Công ty có lập HDLD cho KTT... Cho em hỏi chi phí lương cho KTT có được tính là CP hợp lệ không ạ... Có cần đăng ký số lao động với cơ quan thuế không ạ ? Và có cần làm thủ tục nộp bảo hiểm cho KTT không ạ !!! Xin cảm ơn các ANh CHị nhiều !!!!

Trường hợp công ty mìh cũng tương tự. Công ty TNHH MTV mới thành lập, GĐ là chủ sở hữu, PGĐ, KTT đều đang đóng thuế TNDN, bảo hiểm ở công ty khác. Mình lập HĐLĐ cho PGĐ, KTT phần BH do cty trả người lao động sẽ được hưởng luôn vào lương, và lương của GĐ sẽ ko được tính vào CP được khấu trừ thuế TNDN pk?
Các bạn chia sẻ giúp mình. Thanks all.

B

betty88

Guest
Ðề: Lương của giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên

Thật sự mình thấy, văn bản pháp luật quy định có chênh nhau sau đấy, cụ thể:

- Khoản 2, Điều 73 Luật Doanh nghiệp số 60/2005/QH11 được Quốc hội thông qua ngày 29/11/2005 quy định: “Thù lao, tiền lương và lợi ích khác của người quản lý công ty và Kiểm soát viên được tính vào chi phí kinh doanh theo quy định của pháp luật thuế thu nhập doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hằng năm của công ty”.

Tại luật DN khẳng định cho phép đưa vào chi phí.

Trong khi quy định tại TT 130 /2008/TT-BTC - 26/12/2008 thì không được tại IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ - 2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Song song đó thì BHXH bắt buộc được quy định tại quyết định 1111/QĐ-BHXH ngày 25 tháng 10 năm 2011 - Chương 2. - ĐỐI TƯỢNG, MỨC ĐÓNG VÀ PHƯƠNG THỨC ĐÓNG - MỤC 1. BẢO HIỂM XÃ HỘI BẮT BUỘC

1.3. Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.

Trước đây thì có công văn số 3308/TCT-HT ngày 03/09/2008 của Tổng Cục Thuế trả lời về việc chi phí tiền lương.

Trớ trêu thay, trớ trêu thay. Chạy theo không xuể!!!

đọc từ page 1 đến page 15 kết lại ở page 14 của bác Già Gân nhưng cuối cùng hok biết thế nào mà lần.
Trên thực tế có nhiều chỗ bất cập ở các công văn hướng dẫn như bác Già Gân đã trích dẫn phía trên.
Vậy tóm lại làm thế nào cho đúng?
Không có sự thống nhất giữa các văn bản hướng dẫn vậy phải làm thế nào???

Thuế 1 bên BHXH 1 bên
Thuế: Nếu lương GĐ Cty TNHH MTV và GĐ DNTN cùng các sáng lập viên hok trực tiếp tham gia HĐSX thì CP đó là hok hợp lý
BHXH: Chi phí lương đã hok hợp lý rồi thì khi trích nộp các khoản BH. Vậy các khoản BH đó là bất hợp lý @_@ trong khi nó hợp lý

Làm sổ sách thế nào đối vs các khoản này nhỉ?

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Ðề: Lương của giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên

Các bạn cho mình hỏi, cty mình là cty TNHH 1TV (GD là chủ sỏ huu) tù năm 2009. Khi đó kt cũ vẫn tính luong GD. Năm 2011 mình vào làm kt, mình loại hết luong giám đốc ra (tù năm 2011) k tính vào chi phí (Bằng cách không thể hiện luong và BHXH của giám đốc trên bảng luong). Mình làm thế có đúng k? Hay vẫn phải thể hiện trên bảng luong, cuối năm trù khoản cp đó ra khi tính thuế TNDN, nếu nhu vậy, mình co bị phạt gì k? Khoản BHXH, kt truóc đã đăng ký vói BHXH thành phố do cty mình đóng cho giám đốc. Vậy khoản BHXH của giám đốc có đc tính vào chi phí k? Có công văn nào huóng dẫn cụ thể chỉ giúp mình voi. Rất mong các bậc tiền bối giúp đõ!Thanks!

Giúp mình đi các bạn oi!

V

vuthuyanh7

Sơ cấp
23/2/12
6
0
0
Hà Nội
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

Tôi cũng muốn hỏi các bạn là Cty tôi là cty cp mới thành lập, bầu một cổ đông đại diện làm giám đốc, còn lại tất cả các cổ đông khác đều làm việc cho cty (khoảng gần 10 người) và những người này một là đã về hưu, hai là đang làm việc và đóng BH ở một cty khác rồi, vậy nếu lập bảng lương thuế thì tôi phải làm thế nào, ký HĐ với người LĐ, hoặc đóng BH như thế nào, xin mọi người chỉ giúp tôi với!

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi

Sau khi đọc một hồi em cũng không thể hiểu là phải hạch toán như thế nào với khoản bảo hiểm của giám đốc công ty TNHH MTV.
Anh chị nào giúp em với:
Giám đốc công ty em không lĩnh lương tại công ty nhưng vẫn tham gia điều hành sản xuất và có đóng bảo hiểm cho GD vậy em phải hạch toán như thế nào đối với khoản bảo hiểm này ạ?
Em xin cảm ơn rất nhiều

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang

Các bạn cho mình hỏi, cty mình là cty TNHH 1TV (GD là chủ sỏ huu) tù năm 2009. Khi đó kt cũ vẫn tính luong GD. Năm 2011 mình vào làm kt, mình loại hết luong giám đốc ra (tù năm 2011) k tính vào chi phí (Bằng cách không thể hiện luong và BHXH của giám đốc trên bảng luong). Mình làm thế có đúng k? Hay vẫn phải thể hiện trên bảng luong, cuối năm trù khoản cp đó ra khi tính thuế TNDN, nếu nhu vậy, mình co bị phạt gì k? Khoản BHXH, kt truóc đã đăng ký vói BHXH thành phố do cty mình đóng cho giám đốc. Vậy khoản BHXH của giám đốc có đc tính vào chi phí k? Có công văn nào huóng dẫn cụ thể chỉ giúp mình voi. Rất mong các bậc tiền bối giúp đõ!Thanks!

Giúp mình đi các bạn oi!
Giúp đỡ Giúp đỡ!!!!!!

T

tuthan0luoihai

Guest
16/6/06
27
0
1
hanoi
Lương giám đốc

"Lương phải trả cho ban giám đốc tính vào chi phí sản xuất của Doanh nghiệp" đúng hay sai vì sao?
Nhờ mọi người giải thích giùm

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Lương giám đốc

"Lương phải trả cho ban giám đốc tính vào chi phí sản xuất của Doanh nghiệp" đúng hay sai vì sao?
Nhờ mọi người giải thích giùm

Lương ban giám đốc thì phảỉ hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp.

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh
Ðề: Lương giám đốc

Nếu bạn muốn tính lương của giám đốc hay nhân viên vào chi phí hợp lý thì bạn phải có hợp đồng lao động ghi rõ chi phí lương và phụ cấp thì thuế sẽ chấp nhạn tính chi phí đó là hợp lý để tính thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA