Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
ko duoc tính làm chi phí đâu bạn ah nếu như gđ bạn đóng bảo hiểm thì mình chỉ tính lương để đóng bảo hiểm thôi nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huynhthiloan

Sơ cấp
18/6/11
5
0
0
36
tphochiminh
cảm ơn b nhiều nha.chúc b tuần làm việc vui vẻ

H

huynhthiloan

Sơ cấp
18/6/11
5
0
0
36
tphochiminh
đúng rồi bạn ah ko trả lương cho giám đốc đâu nếu như giám đốc đóng bảo hiểm ta mới tính lương để đóng bảo hiểm thôi chứ ko tính lương giám đốc vào chi phí đâu thuế họ loại ra đấy bạn ah

cảm ơn b nhiều nha.chúc b tuần làm việc vui vẻ

cảm ơn b vinhatax.chúc b tuần làm việc vui vẻ.

Sửa lần cuối:
B

baubibo

Sơ cấp
1/3/11
7
0
0
Thanh Xuân Hà Nội
Lương Giám đốc

Chào cả nhà, nhờ cả nhà giúp mình với
Công ty mình là công ty TNHH 1 thành viên
Giám đốc trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty. Nhưng lương thì không được hạch toán vào chi phí được trừ. Hàng tháng giám đốc vẫn nhận 6 triệu tiền lương, giờ mình phải hạch toán khoản chi đó vào đâu cho đúng?
Cám ơn cả nhà!

X

xutetua

Guest
17/8/11
3
0
0
Nam Dinh
Lương Giám đốc thì phải hạch toán vào lương bộ phận quản lý 6422/334 mà bạn

C

colelavayaem

Sơ cấp
8/4/10
10
0
0
18
ha noi
Lương của các thành viên có tên trong đăng ký kinh doanh

Xin chào Các Anh chị!
Công ty em thuộc loại hình công ty cổ phần, trong giấy đăng ký kinh doanh có 3 thành viên góp vốn. Nhưng thực tế hoạt động thì chỉ có hai người, vậy cho em được hỏi thành viên không hoạt động thì bắt buộc phải có tên trong bảng lương của công ty hay không? có quyết định nào nêu rõ vấn đề này?
Rất cảm ơn sự quan tâm của Anh chị, Em cũng mới vào nghề nên nhiều điều còn bỡ ngỡ
Chân thành!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Xin chào Các Anh chị!
Công ty em thuộc loại hình công ty cổ phần, trong giấy đăng ký kinh doanh có 3 thành viên góp vốn. Nhưng thực tế hoạt động thì chỉ có hai người, vậy cho em được hỏi thành viên không hoạt động thì bắt buộc phải có tên trong bảng lương của công ty hay không? có quyết định nào nêu rõ vấn đề này?
Rất cảm ơn sự quan tâm của Anh chị, Em cũng mới vào nghề nên nhiều điều còn bỡ ngỡ
Chân thành!
Thành viên trong cty có tham gia hoạt động tại cty thì mới có trong bảng lương chứ bạn.

C

colelavayaem

Sơ cấp
8/4/10
10
0
0
18
ha noi
Cảm ơn bạn! Chủ tịch hội đồng quản trị công ty mình (có hoạt động tại công ty) và cũng là nhân chính thức ở một công ty khác. Vậy cho mình hỏi thêm, khi tính thuế thu nhập cá nhân thì cty mình vẫn giảm trừ khoản được trừ 9tr ( theo quy định trong năm 2011) rồi mới tính thuế thu nhập cá nhân.

E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM
Trả lương cho giám đốc

Nếu giám đốc cty là chủ của cty luôn thì có trả lương cho giám đốc ko ah?

N

nguyen thanh tu xuan thi

Sơ cấp
31/3/11
11
0
1
257 Lê Duẩn
co chu e, giam doc cung phai co luong chu, du giam doc la nguoi ky bang luong

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
@ennho85; ducvyminh,
Về mặt sổ sách kế toán, quản trị thì GĐ phải được trả lương không phân biệt người đó là ai.
Về thuế thì Giám đốc là chủ cty TNHH một thành viên hoặc chủ DNTN thì chi phí lương mới không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN thôi nhé bạn. Các trường hợp khác thì lương Giám đốc vẫn được xem là chi phí hợp lý nhé bạn.
good luck

T

tetuong

Sơ cấp
6/8/11
16
0
0
Hải Phòng
Mình muốn được biết thêm về vấn đề này, ai đã quyết toán thuế rồi, đã đụng rồi, chỉ giùm. Theo mình nghĩ GĐ Cty CP hoặc là thành viên góp vốn của Cty TNHH, người ta bỏ công ra làm việc được hội đồng thành viên, HĐQT trả lương lao động thì sao lại không được coi là chi phí hợp lý được nhỉ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cho mình hỏi lương của phó giám đốc trong công ty, có đuợc tính trong bảng lương thuế không nhỉ, thực tế ngưòi này làm việc không thương xuyên tại cty, thỉng thoảng có vụ việc thì mới có thu nhập, vậy mình không đăng ký thang bảng luơng tại cty, khi tính thuế TNCN thì họ vẫn không đươcj trừ đúng không các bạn, bây giờ muốn đuợc trừ tiền thuế TNCN thì mình phải đăng ký lại thang bảng lương với phòng lao động thương binh xã hội àh, các bạn giúp mình với

A

anhlamtravel

Sơ cấp
14/5/10
3
0
0
Ha Noi
Cảm ơn bạn! Chủ tịch hội đồng quản trị công ty mình (có hoạt động tại công ty) và cũng là nhân chính thức ở một công ty khác. Vậy cho mình hỏi thêm, khi tính thuế thu nhập cá nhân thì cty mình vẫn giảm trừ khoản được trừ 9tr ( theo quy định trong năm 2011) rồi mới tính thuế thu nhập cá nhân.

Thu nhập 2 nơi thì cá nhân đó phải tự đi làm quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế nơi cấp MSTCN.

H

hongkimpham

Sơ cấp
8/4/09
4
0
1
Đồng nai
Theo mình nều lương dưới 9tr sẽ được miễn nhưng nếu lương trên 9tr thì vẫn tính bình thường chứ không được trừ đâu.

T

tung thanh

Sơ cấp
14/3/11
10
0
1
binh dinh
Lương của giám đốc cty TNHH

chào các bác. Em mới ra trường nên có thắc mắc nhờ các bác chỉ giúp. Em làm cho công ty TNHH 2 thành viên, em thấy mấy tháng trước không có đưa chi phí lương của giám đốc hay phó giám đốc vì giám đốc em đang làm cho cty nhà nước nên chỉ có lương của kế toán thuê thời vụ. cho em hỏi trong trường hợp này cty hoạt động mà không đưa chi phí lương của giám đốc vào có được không ạ?
Thanks!

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
cty TNHH 2 tv thì lương GĐ & PGĐ được đưa vào chi phí nếu tham gia trực tiếp quản lý, có ký hđồng lao động

N

ngochale90

Sơ cấp
8/9/11
9
0
0
33
Đồng Nai, Việt Nam
Chào cả nhà! Mình là thành viên mới và cũng là dân mới vào nghề kế toán nên có rất nhiều vấn đề mình không biết phải giải quyết ntn? Số là cty mình thành lập từ tháng 4/2010 nhưng đến nay vẫn chưa có HĐLĐ hay thang bảng lương gì hết, cả BH cũng vậy. Bây giờ mình vào làm không biết phải đưa lương đã qua vào cp ntn? Bây giờ mình làm thang bảng lương theo mức lương hiện tại thì GĐ bảo cao quá ( GĐ hệ số 2.0 = 4.000.000 ), nếu áp dụng mức lương đó thì CP đóng BH sẽ cao. Nhưng theo mình được biết thì mức đóng BH có thể đóng trên múc lương tối thiêu nếu có ghi trong HĐLĐ có đúng không ạ? Các bạn giúp mình 2 vấn đề trên với nhé! Thank nhìu nhìu ^^! Chúc cả nhà có một ngày làm việc vui vẻ hen !

D

dongk26

Guest
19/6/11
11
0
0
35
Hà Nội
Công ty bạn chưa có thang bảng lương thì là bình thường, vì lương thực tế thì k nói làm j, chứ lương cho thuế thì khi nào làm báo cáo tài chính làm cũng đc.
Thì bạn cứ làm bảng lương rồi đưa vào chi phí như bình thường,nếu k muốn đóng thuế TNCN thì làm tổng lương thấp hơn mức fai đóng, còn bảo hiểm thì k thể làm cho những tháng trc nữa, nên coi như cty k đóng bảo hiểm cho nhân viên ở những tháng đó, bây jo muốn đóng thì làm.
Còn mức lương đóng bảo hiểm, b có thể để một mức thấp thôi(Cái này tuỳ cty ra mức lương cơ bản để đóng bảo hiểm, có ty chỉ để khoảng 1.900.000 đ thôi),mức lương để đóng bảo hiểm là lương cơ bản nhé. còn lương để tính vào chi phí thì là tổng lương( lương cơ bản + các khoản phụ cấp)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA