Chọn công thức gì trong trường hợp này

• Thread starter cam_to_80
  • Ngày gửi
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Các bạn cho mình hỏi nên chọn công thức gì và cấu trúc như thế nào trong trường hợp này ? vì cam_to nghĩ mãi không ra mà nó cứ lắt nhắt thế nào ý. Mọi người giúp đỡ để CT làm nốt cái bảng chấm công cho chi tiết hơn !
Cám ơn trước !
VD thực tế :
. Cột A1 Cột 31
Hàng 1 : 1 2 3 ....31
Hàng 2 : x p

Yêu cầu : Lấy ra những ngày đã nghỉ trong tháng ( từ 1-31 ) ở cột 32 hàng 2
Cụ thể : làm thế nào để liệt kê được : 1,5,7,9 ... vào cùng 1 ô .

Vì muốn lấy ra số ngày nghỉ ( cái này làm được ) nhưng lấy ra ngày nghỉ vào những ngày nào mà chỉ thể hiện trong cùng 1 ô thì khó quá nghĩ mãi chẳng ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Thực ra sử dụng hàm CONCATENATE() trong trường hợp này thì hơi bị lãng phí nếu không kết hợp được công thức mảng.

Vì chỉ cần dùng if,or,& có thể giải quyết được yêu cầu của bác Camto nhưng lắt nhắt quá, và khi nhập công thức báo quá dài vì phép & chỉ cho sử dụng 30 lần và phải áp dụng hạ sách là tách làm hai cột. Vậy chắc đây không phải cách bác Camto muốn hỏi? Có bác nào nghĩ ra cách chi hay thì lên tiếng đi nhé?

Tiện đây, ké cái threat của bác Camto cho W hỏi luôn mấy cái:
T1: Có công thức nào để lọc ra các số trong dãy số mà các số đó thỏa mãn điều kiện khi cộng,trừ hoặc nhân;chia...chúng lại sẽ cho ra một số cho trước?

VD: em có một dãy số 10 số như sau: 1;8;9;10;4;6;7;12;18;6
Em muốn biết tập hợp các số nào khi cộng vào sẽ cho ra giá trị =10 chẳng hạn:
ở đây tập hợp các số thỏa mãn Đk trên gồm có:
1;9
4;6
4;6
10

T2: Có điều kiện xuôi trong conditional formatting là nếu ô thỏa mãn giá trị = X thì sẽ đổ màu Xanh [blue] chẳng hạn vậy có điều kiện ngược lại không khi cứ ô được kiểm tra có format là màu Xanh [blue] thì ô kiểm tra sẽ nhận giá trị là X?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Thật ra, tôi cũng chưa hài lòng lắm với cách giải này, nhưng cũng là một giải pháp. Giống như trong bài "Bạn sẽ làm gì khi IF chỉ có 7 vòng lặp ", tôi đã giới thiệu cách đặt tên cho từng đọan công thức :

1/MotDenMuoi :

=CONCATENATE(IF(A2="p",A1&"-","")&IF(B2="p",B1&"-","")&IF(C2="p",C1&"-","")&IF(D2="p",D1&"-","")&IF(E2="p",E1&"-","")&IF(F2="p",F1&"-","")&IF(G2="p",G1&"-","")&IF(H2="p",H1&"-","")&IF(I2="p",I1&"-","")&IF(J2="p",J1&"-",""))

2/MuoiMotDenHaiMuoi :

=CONCATENATE(IF(K2="p",K1&"-","")&IF(L2="p",L1&"-","")&IF(M2="p",M1&"-","")&IF(N2="p",N1&"-","")&IF(O2="p",O1&"-","")&IF(P2="p",P1&"-","")&IF(Q2="p",Q1&"-","")&IF(R2="p",R1&"-","")&IF(S2="p",S1&"-","")&IF(T2="p",T1&"-",""))

3/HaiMuoiMotDenBaMuoiMot :

=CONCATENATE(IF(U2="p",U1&"-","")&IF(V2="p",V1&"-","")&IF(W2="p",W1&"-","")&IF(X2="p",X1&"-","")&IF(Y2="p",Y1&"-","")&IF(Z2="p",Z1&"-","")&IF(AA2="p",AA1&"-","")&IF(AB2="p",AB1&"-","")&IF(AC2="p",AC1&"-","")&IF(AD2="p",AD1&"-","")&IF(AE2="p",AE1,"")))

Công thức tổng quát sẽ là :

=MotDenMuoi & MuoiMotDenHaiMuoi & HaiMuoiMotDenBaMuoiMot

Sẽ còn nhiều cách giải hay, chúng ta tiếp tục nghiên cứu thêm các bạn nhé.

W

WhoamI

Cao cấp
WhoamI nói:
T1: Có công thức nào để lọc ra các số trong dãy số mà các số đó thỏa mãn điều kiện khi cộng,trừ hoặc nhân;chia...chúng lại sẽ cho ra một số cho trước?

VD: em có một dãy số 10 số như sau: 1;8;9;10;4;6;7;12;18;6
Em muốn biết tập hợp các số nào khi cộng vào sẽ cho ra giá trị =10 chẳng hạn:
ở đây tập hợp các số thỏa mãn Đk trên gồm có:
1;9
4;6
4;6
10
Không có cách nào hay sao các bác!
Em có ý tưởng này vì muốn hạn chế vùng tìm kiếm nguyên nhân lỗi khi bị lệch sổ.
VD: Giữa sổ Chi tiết và NKC, hoặc giữa NKC và bảng CĐPS bị lệch mất 2.000.000 (mà ô chứa giá trị gây ra lỗi không chỉ là ô có giá trị 2.000.000 mà có thể nó là các ô chứa các giá trị mà khi cộng vào là 2.000.000) ,
Bình thường thì bằng một số kinh nghiệm em có thể phát hiện ra lý do bị lệch nhưng cứ phải thử hết cách này đến cách khác. Nếu em biết các ô nào chứa giá trị gây ra việc bị lệch sổ để trọng tâm tìm kiếm và sửa lỗi cho các ô đó thì sẽ đỡ công hơn.
Nếu câu hỏi của em bất hợp lý, luẩn quẩn, hay ngốc quá thì các bác cứ bảo em với nhé! Em không tự ái đâu! :biggrin:

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
Yêu cầu này của bạn khó có thể thực hiện được. Cho trước một dãy các ô thì để tìm tất cả những bộ có tổng bằng một số cho trước, bạn phải xét tất cả các tập hợp con của tập hợp các ô đã cho. Số tập con này sẽ là 2^n (2 lũy thừa n) trong đó n là số ô. Trong kế toán, việc có nhiều hơn 100 ô là chuyện bình thường, vậy phải xét 2^100 tập hợp. Mong bạn đừng buồn vì máy tính hiện nay chạy không nổi đâu :wall:

Thân,
KKBS.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu yêu cầu của em chỉ để xác định những số hạng nào dẫn đến sai lệch giữa Sổ Chi tiết và NKC, hay giữa NKC và BCDSPS thì chỉ có cách là khi em thiết kế File sẽ có thêm những cột phụ hay bảng trung gian nào đó để có thể so sánh dữ liệu trong 2 dãy số hạng. Và khi đó, hoặc em dùng công thức mảng hay Bằng VBA để tạo những Add-in so sánh 2 dãy, em sẽ rút ra được những số hạng nào khác nhau trong 2 dãy. Nói chung, việc này nghiêng về thiết kế File hơn là tìm công thức theo yêu cầu của em

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Gửi bác Cam_to_80,

Tôi có 2 bảng chấm công hiện đang sử dụng tại Cty của tôi, không biết có hỗ trợ bác được gì không. Có điều là tôi không up lên EFC được ... Tôi không biết bảng của bác như thế nào, có giống với bảng chấm công của tôi không ....

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Về việc tìm tập hợp các số mà công trự = 1 số cho trước --> Bảng 2 chiều (Table) trong EXCEL chỉ tìm được những tập hợp chứa từ 1 đến 2 phần tử thôi

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
luongcp nói:
Gửi bác Cam_to_80,

Tôi có 2 bảng chấm công hiện đang sử dụng tại Cty của tôi, không biết có hỗ trợ bác được gì không. Có điều là tôi không up lên EFC được ... Tôi không biết bảng của bác như thế nào, có giống với bảng chấm công của tôi không ....
Thế Luongcp cứ gửi cho cam_to_80@yahoo.com rồi cam_to sẽ up lên cho mọi người cùng xem nhé.
Thực ra tạo bảng chấm công thì cũng không mấy khó khăn nhưng vì mục tiêu của mình là muốn chi tiết những ngày nghỉ làm trong phieu linh luong vi vay hoi kho !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA