Thế nào là Ủy nhiệm thu, Ủy nhiệm chi?

• Thread starter honeyforever
  • Ngày gửi
H

honeyforever

Guest
1/8/09
27
0
0
39
Da Lat
Chào anh chị thân mến!
cho em hỏi về ủy nhiệm thu, và ủy nhiệm chi đặc biệt là ủy nhiệm chi
ủy nhiệm chi thì do đi mua hay do ngân hàng cấp ( khi mở tài khoản) ạ
em không hiểu về vấn đề này . xin anh chị nào biết chỉ dùm em với
huuuuuuuu em đang gạp phải vấn đề này không biết giải quyết sao?
:1luvu::1luvu::1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Đơn giản như thế này:
ủy nhiệm chi: ủy nhiệm cho ngân hàng chi dùm trả tiền dùm mình, cũng có thể nói là
chuyển khoản.
ủy nhiệm thu: ủy nhiệm nhờ ngân hàng thu dùm
Tùy theo ngân hàng cấp cho doanh nghiệp (cho không) hoặc doanh nghiệp phải bỏ tiền ra mua.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Nói 1 cách đơn giản là thu chi qua Ngân Hàng (chuyển khoản)
Ủy nhiệm chi: Ngân Hàng sẽ lấy tiền trong TK của Cty chi cho khách hàng cty đang nợ (tiền trong TK Ngân hàng sẽ giảm xuống)
Ủy nhiệm thu: khách hàng nợ Cty sẽ trả tiền qua Ngân Hàng (chuyển khoản) vào tài khoản của cty (tiền trong tài khoản Ngân hàng sẽ tăng lên)
còn những cuốn UNT và UNC tùy từng ngân hàng, có ngân hàng sẽ cho, có ngân hàng sẽ buộc cty bạn mua.thân

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Ở chỗ mình thì các đơn vị khi mở TK đều phải mua UNC, Séc TM và một số giấy tờ khác.

H

honeyforever

Guest
1/8/09
27
0
0
39
Da Lat
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị đã góp ý giúp em, em sẽ tìm hiểu thêm về vấn đề này ạ

C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Mình muốn bổ sung thêm về uỷ nhiệm thu: là Cty uỷ nhiệm cho ngân hàng (nơi bạn mở TK) hoặc cá nhân hay tổ chức nào đó đứng ra thu hộ cty bạn. Không phải chỉ có ngân hàng đâu.

H

hoanggiait

Guest
13/2/09
2
0
0
tphcm
cảm ơn cả nhà ,về vấn đề này mình cũng đang thắc mắc, may quá giờ này mình cũng gỡ rối được rùi. hihihihi.............:036:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ủy nhiệm chi thì do đi mua hay do ngân hàng cấp ( khi mở tài khoản) ạ
em không hiểu về vấn đề này .:
a thì thường lấy form UNC của NH, về cty typing lại trong Excel, sau đó chia ra nhìu sheet cho nhìu Đvị fải thanh toán, tới hạn thanh toán của bill nào thì nhập số liệu tại sheet đó, in ra và ký duyệt, sẽ nhanh hơn rất nhìu nếu fải mang cả cuốn UNC về cty để ghi bằng viết.

ok chào bạn :wall:

T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Ca nhà ơi cho mình hỏi một chút nhé.khi mua sổ phụ của ngân hàng mình thanh toán trực tiếp bằng tài khoản ngân hàng của mình thì có cần phải ghi phiếu chi cho khoản chi đó không?MÀ khi thanh toán cho nhà cung cấp bằng uỷ nhiệm chi rồi có cần phải viết phiếu chi không vậy? Giúp mình nhé.Thanks mọi người nhiều!

E

EmXiga

Guest
28/8/09
1
0
0
44
Nam Định
Uỷ nhiệm Chi là hình thức chi trả khách hàng thông qua Ngân hàng chi giúp mình (Tiền trong tài khoản của đơn vị)
Uỷ nhiệm Thu: Là hình thứcThu của khách hàng thông qua Ngân hàng Thu giúp đơn vị mình

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ca nhà ơi cho mình hỏi một chút nhé.khi mua sổ phụ của ngân hàng mình thanh toán trực tiếp bằng tài khoản ngân hàng của mình thì có cần phải ghi phiếu chi cho khoản chi đó không?MÀ khi thanh toán cho nhà cung cấp bằng uỷ nhiệm chi rồi có cần phải viết phiếu chi không vậy? Giúp mình nhé.Thanks mọi người nhiều!

Thanh toán bằng tài khoản sao lại phải ghi bằng phiếu thu chi???
Bạn phải hạch toán trong phần nghiệp vụ khác chứ
Phiếu thu chi chỉ liên quan đến tiền mặt thôi bạn à

Nợ TK 331
Có TK 1121

hoặc Nợ TK 1121
Có TK 131

Chỉ khi bạn nộp tiền vào tài khoản thì mới ghi phiếu chi thôi

Nợ TK 1121
Có TK 1111

Mình chưa hiểu lắm các từ gạch chân của bạn.

Thân

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

1- mua sổ phụ bằng tkhoản NH: Nợ Cphí tương ứng; Có TkNH.
2- thanh toán bằng UNC: Nợ Công nợ tương ứng; Có TkNH..
=> ko có trg hợp nào của e fải viết phiếu chi.
thân,

origami

origami

Trung cấp

Sao bạn lại phải mua sổ phụ của ngân hàng? Khi bạn có tài khoản của công ty mình trong ngân hàng và có các hoạt động phát sinh thì Ngân hàng bắt buộc phải in các chứng từ liên quan đến nghiệp vụ Ngân hàng và cuối tháng phải in sổ phụ cho bạn. mình không biết bạn có tài khoản ở ngân hàng nào chứ công ty mình có tài khoản tận 4 cái ngân hàng mà chẳng cái nào phải mất tiền mua sổ phụ cả.
vấn đề nữa là khi bạn thanh toán cho nhà cung cấp bằng uỷ nhiệm chi thì bạn không phải viết phiếu chi nữa. bạn chỉ theo dõi ở sổ ngân hàng thôi, và nếu bạn dùng phần mềm fast thì khi cập nhật chứng từ bạn chỉ cần cập nhật vào bên uỷ nhiệm chi của ngân hàng thôi.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Sao bạn lại phải mua sổ phụ của ngân hàng? Khi bạn có tài khoản của công ty mình trong ngân hàng và có các hoạt động phát sinh thì Ngân hàng bắt buộc phải in các chứng từ liên quan đến nghiệp vụ Ngân hàng và cuối tháng phải in sổ phụ cho bạn. mình không biết bạn có tài khoản ở ngân hàng nào chứ công ty mình có tài khoản tận 4 cái ngân hàng mà chẳng cái nào phải mất tiền mua sổ phụ cả.
vấn đề nữa là khi bạn thanh toán cho nhà cung cấp bằng uỷ nhiệm chi thì bạn không phải viết phiếu chi nữa. bạn chỉ theo dõi ở sổ ngân hàng thôi, và nếu bạn dùng phần mềm fast thì khi cập nhật chứng từ bạn chỉ cần cập nhật vào bên uỷ nhiệm chi của ngân hàng thôi.
chắc là làm mất nên phải mua,lần đầu tiên nghe nói mua sổ phụ Ngân hàng :036:

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi

em cũng dùng phần mềm Fast
em có thắc mắc như thế này ah
công ty em mua phần mềm Fast và trả tiền thành 3 đợt
đợt 1 ngày 15/12 trả A triệu
đợt 2 ngày 29/12 trả B triệu
nhưng đợt 2 này đã có hóa đơn đỏ gửi sang ghi tổng giá tiền là X triệu (X=A+B+C, trong đó khoản C chưa chuyển trả)
thế căn cứ vào sổ phụ
thì ngày 15/12 em vào phần Giấy báo chi (nợ) của ngân hàng thì làm thế nào ah
Định khoản
Nợ 331 : A triệu
Có 112
nhưng khoản này không có hóa đơn, thì em phải chọn loại phiếu chi nào
và khi nào thì hạch toán hóa đơn vào PM Fast ạ???
anh chị nào biết chỉ cho em với

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Mình cũng có chút thắc mắc mọi người gỡ rối dùm với
Khi giao dịch qua Ngân hàng mỗi nghiệp vụ chuyển khoản hay nộp tiền vào TK Cty mình thường mất phí. Phí này trừ trực tiếp trên TK của Cty tại Ngân hàng thường có " Phiếu thu dịch vụ kiêm hoá đơn" đi kèm. Mình muốn hỏi " Phiếu thu dịch vụ kiêm HĐ" có cần kê khai vào thuế VAT ko? Nếu ko kê khai có làm sao không? Vì trong Phiếu này mình có cả VAT 10%.

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
Mình cũng có chút thắc mắc mọi người gỡ rối dùm với
Khi giao dịch qua Ngân hàng mỗi nghiệp vụ chuyển khoản hay nộp tiền vào TK Cty mình thường mất phí. Phí này trừ trực tiếp trên TK của Cty tại Ngân hàng thường có " Phiếu thu dịch vụ kiêm hoá đơn" đi kèm. Mình muốn hỏi " Phiếu thu dịch vụ kiêm HĐ" có cần kê khai vào thuế VAT ko? Nếu ko kê khai có làm sao không? Vì trong Phiếu này mình có cả VAT 10%.

vẫn kê khai bình thường như hoá đơn đỏ
VAT được khấu trừ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA