Báo cáo thuế hàng tháng

• Thread starter ngocdung726
  • Ngày gửi
H

HUONG NHU

Guest
28/9/09
2
0
0
40
NAM ĐINH
Chào mọi người,vừa mời ra trường minh chưa rành về báo cáo tài chình quý, thật không may công ty mình lại giao cho mình làm công việc này, mình rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, hãy chỉ cho mình cách làm báo cáo với,cảm ơn sự giúp đỡ của các thành viên! mình nghĩ rằng đây là cơ hội học hỏi tốt cho mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HMTS

Guest
16/9/09
5
0
0
HA NOI
Sau khi có mã số thuế
Hàng tháng :
+ Tờ khai thuế gtgt mẫu 01 kèm theo các phụ lục, (bắt buộc phải dù có hoặc không có đầu vào, đầu ra).
+ Báo cáo sử dụng hoá đơn
+ tờ khai thuế tncn tạm tính của tổ chức chi trả thu nhập (nếu có số thuế phải nộp lớn và thường xuyên)
Hàng quý :
+ Tờ khai tạm tính thuế tndn
+ tờ khai thuế tncn tạm tính của tổ chức chi trả thu nhập (nế có số thuế phải nộp nhoe và không thường xuyên)
Hàng năm :
+ Tơ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, kèm theo BCTC năm.
Các tờ khai trên thực hiện trên phầm mềm HTKK (bắt buoc) bạn down trên webketoan về để làm.
hongthangph ơi! cho mình xin một số mẫu của tờ kê khai đó với nha. Mail của mình là:
nguyenle8469@yahoo.com.vn

H

huongtkt

Guest
Chào các bạn!
Mình muốn hỏi 1 chút công ty mình tháng 10 này có phát sinh hóa đơn đầu vào của 1 loại hàng không chụi thuế GTGT mình muốn hỏi là vậy kê khai như thế nào vào phần mềm thuế? Bạn nào biết mách cho mình với.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Chào các bạn!
Mình muốn hỏi 1 chút công ty mình tháng 10 này có phát sinh hóa đơn đầu vào của 1 loại hàng không chụi thuế GTGT mình muốn hỏi là vậy kê khai như thế nào vào phần mềm thuế? Bạn nào biết mách cho mình với.

Bạn kê vào mục 2 của Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào: "Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT"

L

Loan Anh

Sơ cấp
14/10/09
10
0
0
TP HCM
ghi sai sót tên người mua trên bảng kê bán ra

Chào mọi người! Mình có câu hỏi muốn được mọi người giúp đỡ. Trong bảng kê bán ra của BC Thuế T10/2009 mình đã ghi thiếu tên của khách hàng, cụ thể: mình đã ghi là "Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu tại Mỹ Phước" mà đúng ra phải ghi đầy đủ là "Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu Intimex tại Mỹ Phước". Nay mình mới phát hiện ra mà không biết xử lý ra sao. Ai có thể giúp mình được không? (Lưu ý: ở đây không phải mình ghi sai ở trên HD mà do khi nhập vào bảng kê vì không cẩn thận nên mình đã nhập thiếu sót tên của khách hàng vậy đó).

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
theo mình thì cái này ko quan trọng lắm nhưng dể yên tâm thì bạn cứ làm lại tờ khai thuế bán ra của tháng đó và nộp cho cơ quan thuế nộp muộn cũng ko sao

T

truonghoangmai

Guest
13/2/08
11
0
0
41
Hanoi
Mình mới thành lập công ty, thủ tục vẫn còn chưa xong, chưa mua được hóa đơn GTGT, chưa mở được tài khoản cho công ty, thủ tục còn gặp nhiều vướng mắc quá. May mà đọc được trong webketoan này nhiều thông tin thật bổ ích. xin cảm ơn tất cả mọi người.

X

xuanchuong

Guest
10/11/09
5
0
0
35
DakNong
Bạn kê vào mục 2 của Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào: "Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT"
bạn ơi bữa nay trong tờ khai thuế đâu cho kê khai hàng hoá dịch vụ không chịu thuế GTGT đâu hả bạn. Chỉ kê những hàng hoá có thuế GTGT thui bạn ah.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
bạn ơi bữa nay trong tờ khai thuế đâu cho kê khai hàng hoá dịch vụ không chịu thuế GTGT đâu hả bạn. Chỉ kê những hàng hoá có thuế GTGT thui bạn ah.

trong tờ khai thuế GTGT 01/GTGT vẫn có kê phần hàng hóa dịch vụ bán ra không chịu thuế GTGT mà bạn, chỗ mục 1.1 Hàng hóa dịch vụ bán ra không chịu thuế GTGT
bạn xem lại nhé

S

securityanvp

Guest
2/12/09
2
0
0
38
Vinh Yen
Mình muốn làm kế toán thuế, công ty mình chỉ kinh doanh dịch vụ con người thôi, phải sử dụng hóa đơn như thế nào

Sửa lần cuối:
N

nacomat

Sơ cấp
4/12/09
5
0
0
huế
Chào bạn Hương85
Cho mình hỏi chút. Khi nộp thuế gtgt hàng tháng mình muốn hoàn luôn thuế của kỳ đó thì mình làm ngay ở tờ khai thuế fai ko? số tiền mình hoàn kỳ đó mình sẽ nhận ngay ở chi cục thuế hay phải đến kho bạc nhận.
- Tờ khai thuế TNDN thì mình làm tạm tính có cần nộp luôn kỳ đó hay ko ?

L

Luc van

Guest
Chào bạn Hương85
Cho mình hỏi chút. Khi nộp thuế gtgt hàng tháng mình muốn hoàn luôn thuế của kỳ đó thì mình làm ngay ở tờ khai thuế fai ko? số tiền mình hoàn kỳ đó mình sẽ nhận ngay ở chi cục thuế hay phải đến kho bạc nhận.

Đâu dễ lấy tiền Nhà nước vậy nhỉ!

Nộp tiền hay nộp tờ khai thế bạn? Tờ khai phải nộp luôn rùi, còn tiền tạm tính phải nộp thì cũng nộp luôn (chậm trẽ bị phạt ngay!)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Chào bạn Hương85

Muốn hoàn thuế không phải đơn giản, bạn phải đáp ứng các điều kiện để hoàn thuế bạn phải đáp ứng các điều kiện trong phần C Thông tư 129/TT-BTC ngày 26/12/2008:

C. HOÀN THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG
Đối tượng và trường hợp được hoàn thuế GTGT được quy định như sau:
1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.
Số thuế được hoàn là số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết của thời gian xin hoàn thuế. .....

còn bộ hồ sơ hoàn thuế bạn tham khảo phần G thông tư 60/TT-BTC ngày 14/6/2007

Phần G - THỦ TỤC HOÀN THUẾ, BÙ TRỪ THUẾ

I. Hồ sơ hoàn thuế
1. Hồ sơ hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp trong ba tháng liên tục có số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết, hoặc đối với trường hợp đang trong giai đoạn đầu tư chưa có thuế giá trị gia tăng đầu ra:
- Văn bản đề nghị hoàn thuế nêu rõ lý do, số thuế đề nghị được hoàn và thời gian phát sinh số thuế đề nghị hoàn theo mẫu số 01/HTBT ban hành kèm theo Thông tư này.
- Bảng kê khai tổng hợp số thuế phát sinh đầu ra, số thuế đầu vào được khấu trừ, số thuế đã nộp (nếu có), số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra đề nghị hoàn theo theo mẫu số 01-1/HTBT ban hành kèm theo Thông tư này. Trường hợp có điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đầu vào, đầu ra so với số thuế tại Tờ khai đã nộp cho cơ quan thuế thì người nộp thuế phải giải trình rõ lý do....

2. Tờ khai thuế TNDN tạm tính thì nếu có phát sinh thuế TNDN phải nộp thì bạn vẫn phải nộp rồi sau đó cuối năm mình tổng hợp lại để quyết toán cho chính xác, nộp thừa thì để qua kỳ sau, nộp thiếu thì nộp thêm vào ngân sách
Nhưng hiện tại, thuế TNDN đang được miễn giảm 30% và gia hạn nộp thuế TNDN tạm tính quý đến năm 2010 cụ thể như sau:b) Số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm của năm 2009 bằng 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm.
Khi kê khai số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp của quý IV năm 2008 và hàng quý năm 2009, doanh nghiệp tự xác định số thuế được tạm giảm bằng 30% số thuế tạm nộp của quý. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 và năm 2009 doanh nghiệp tự xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm.
Trường hợp doanh nghiệp đang trong thời gian được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp thì số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm 30% tính trên số thuế còn lại sau khi đã trừ đi số thuế thu nhập doanh nghiệp được ưu đãi theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp.
....
và thời gian giãn nộp như sau:

2. Thời gian gia hạn nộp thuế là 9 tháng kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế theo quy định của Luật quản lý thuế, cụ thể:
- Số thuế tính tạm nộp của quý I năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 1 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý II năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 4 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý III năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 30 tháng 7 năm 2010;
- Số thuế tính tạm nộp của quý IV năm 2009 được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến ngày 29 tháng 10 năm 2010.
.. ,,
thông tư 03/TT-BTC ngày 13/01/2009

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Nộp tiền hay nộp tờ khai thế bạn? Tờ khai phải nộp luôn rùi, còn tiền tạm tính phải nộp thì cũng nộp luôn (chậm trẽ bị phạt ngay!)

tiền thuế TNDN tạm tính đang được gia hạn 9 tháng nhé (thông tư 03/TT-BTC ngày 13/1/2009) bạn đọc bài trên ấy
thân:015:

N

nacomat

Sơ cấp
4/12/09
5
0
0
huế
Cám ơn Hương85 nhé.
Nhu thế mình không thể hoàn thuế từng tháng phải ko hương, theo như hương nói thì 3 tháng ( 1 quý ) mới có thể làm thủ tục hoàn thuế chứ ko hoàn luôn thuế GTGT ở chỉ tiêu 42 của tờ khai mẫu số 01/GTGT à.
Thế cuối 1 năm mình làm thủ tục hoàn thuế 1 lần có lẽ hay hơn đúng ko hương. Vì thuế đầu vào của cty mình cũng khá nhiều.

N

nvankhanh

Guest
3/3/10
1
0
0
33
Đông anh - Hà Nội
báo cáo thuế

em mới đi làm chưa biết gì về báo cáo thuế anh chị nào biết bảo em với a?

L

Le hong An

Guest
14/10/07
3
0
1
39
Tien Giang
Mình chỉ mới vào làm kế toán thôi nên chưa có kinh nghiệm gì cả cần học hỏi nhiều thêm. Mong dc các bạn thông cảm. Cám ơn thật nhiều!

P

pha le 2010

Guest
3/3/10
1
0
0
khanh hoa
anh chi oi chi giup em lam sao de co duoc cac mau bao cao tai chinh. co the cho em biet mau so sach ke toan nao don gian nhat,hinh thuc ke toan nao don gian nhat va phai lay cac mau do o dau, anh chi nao co mau co the chuyen file giup em khong. em moi tot nghiep,chua lam qua ke toan nen cung k ranh lam. gui giup em nha ! em xin cam ơn nhieu
:015:

T

thaovy2612

Guest
19/3/10
3
0
0
37
q7
Cty em mới thành lập, vậy báo cáo thuế hàng tháng mình phải nộp những gì cho cơ quan thuế ạ? Em chỉ mới biết về kế toán thôi nên chưa có rành, nhờ anh, chị giúp em với.Em cám ơn nhiều!:015:

:015:theo minh duoc biet thi phai nop cac giay to sau:
nop 1 bang ke ban hang cua cong ty
nop 1 bang ke mua hang
nop bao cao thue theo mau bieu cua co quan thue trong do co chi dan ro cach lam ruj do ban
chuc ban alm tot nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA